hướng đi mới cho anh em ở tây ninh

• Thread starter đại hiệp tn
  • Ngày gửi
chào các anh,chị, em. vì là thành viên mới nên mình xin tự giới thiệu. .. mình tên bình hiện nay đang làm việc và sinh sống tại giáp biên giới tây ninh và Campuchia. mình có ý tưởng này mong anh em góp ý. hiện nay mình đang nuôi gà thả vườn và mình muốn tìm thêm 1 nguồn lợi nhuận khác cho nên mình mới viết bài này có gì thì chúng ta hợp tác luôn.
số là hồi tết năm ngoái mình có ra ngoài chợ bán dưa hấu hàng này tết bán rất chạy nhưng bị hư nhanh vì di chuyển xa không chú ý là dập hết vì không có kinh nghiệm nên chiếc excenter không cánh mà bay xa mình lun. năm nai mình lại nuôi ý định ra mua bán nữa nên mình mới kêu gọi anh em cùng nhau tìm ra giải pháp để ta cùng tăng thêm thu nhập cho riêng mình nhé.
đầu tien mình chặc mía hay nhổ mì vào thời điểm gần cuối năm và đầu năm ta lại trồng tiếp vì tháng đó rất nắng nên ta cần phải tưới nước. vậy thì tại sao ta không trồng xen canh dưa hấu vào giữa luống sẵn tưới nước luôn mà. tuy giống này rất khó trồng nhưng trồng trong mía, mì thì cực kì đơn giản. chúng ta chỉ bỏ tiền hạt giống còn thuốc bvtv thì rất ít khi phải sịt nên đầu tư rất ít. còn lợi nhuận thì sao? đây là câu hỏi khó trả lời nè. vì có kinh nghiệm mua bán cũng như trồng dưa nhiều năm liền nên tôi cũng có một số bạn hàng bên Campuchia và có 1 chỗ bán lẽ ở tại chợ nhà tương đôi lý tưởng (3 ngày bán được 9 tấn dưa hấu ) tôi viết ra bài này là kêu gọi anh em ở tây ninh cùng tôi hợp tác thành lập nhóm nghiên cứu trồng xen vụ đông xuân năm nai để tăng them thu nhập cho mình. anh em hợp tác với nhau annh em trồng toi sẽ tư vấn kỹ thuật và sẽ bao tiêu đầu ra theo giá thị trường. tôi đã thử mô hình nay được 8 năm rồi và năm nào khi trừ chi phí 1 vụ dưa như vậy tôi kiếm được 40 triệu đồng trên 3,2 ha đất canh tác mía nhà mình. vốn chỉ có 10 triệu. 1 công lời đôi chuyện tại sao không thử. tôi nhắc lại tôi sẽ bao tiêu đầu ra và tư vấn kỹ thuật cho a e mới vào nghề. nếu muốn hợp tác thì a e cứ gửi imail cho toi khokhongngoc0@gmail.com. hoặc 01669781786 (bình )

với kinh nghiệm tại đồng ruộng cùng với người cha đã trên 10 năm vật lộn cùng cây dưa hấu thì ít hay nhiều thì mình cũng có những kỹ thuật của riêng mình

Nói thật chứ ở Trảng Bàng - Tây Ninh , nhiều người cũng khóc ròng với món " dưa hấu tết " đấy !

Tuy nhiên nếu được @đại hiệp tn hợp tác , tư vấn kỹ thuật trồng trọt , cũng như bao tiêu đầu ra thì ae hãy cứ thử 1 chuyến xem sao ! ( nhưng thiết nghĩ phải có cam kết = văn bản , chứ k cam kết = miệng dc nhé )

mình không trồng món dưa hấu tết đâu bạn. chỉ trồng dưa hấu bình thường như. h mỹ nhân, tiểu long 92.... vì các giống dưa này bán mùa nắng rất chạy hơn nửa dân Campuchia rất chuộng món này không cần chăm sốc kỹ lưỡng như trồng chuyên canh mà lại ít sâu bệnh nữa. nếu ai có điều kiện ( chỉ cần có đất và lòng quyết tâm với 1 ít vốn khoảng 5 triệu /1 ha là đủ ) anh em đừng sợ bị gạt cái này là mình cộng tác tôi hướng dẫn anh em trồng với số vốn ít nhất không cần sử dụng thuốc bvtv nên tiếc kiệm rất nhiều. khi ra thị trường sẽ được gọi là dưa sạch nên rất được chuộng kể cả khi dưa của các nhà trồng chuyên canh đầy rẫy ngoài chợ tôi vẫn bán dưa sạch bình thường mà người dùng vẫn chuộng. khi mà xây dựng được thương hiệu dưa sạch thì chỉ sợ anh em trồng không kịp cho tôi bán thôi. vì ngày nai kể cả chúng ta vẫn muốn ăn cái gì mà vừa sạch lại vừa rẽ cơ mà. ..

Mình là dân gốc Tây Ninh đây. Khi nhắc đến quê hương là lòng nao nao thương nhớ, tuy chỗ ở của mình hiện nay không xa quê cho lắm
Theo mình Tây Ninh là xứ của cao su, mía, mì, và lúa... Rồi sau này lại có nhiều cây ăn trái cũng mọc trên đất quê này.
Tôi đang ngậm ngùi nói về nông sản Việt Nam.... Không phải chỉ quê mình là Tây Ninh, mà các nơi khác cũng vậy. Nông sản thu được khó bán ra .
Chẳng mai là nhằm lúc hiếm hàng, mới bán được giá cao, còn khi đã có nhiều thì ôm mà khóc.
Như cây chanh hiện nay giá 2k/kg thế thì sao?
Nhà nông Việt Nam đang bơi giữa bề cả mênh mông, không phao, không bình ...

Mình là dân gốc Tây Ninh đây. Khi nhắc đến quê hương là lòng nao nao thương nhớ, tuy chỗ ở của mình hiện nay không xa quê cho lắm
Theo mình Tây Ninh là xứ của cao su, mía, mì, và lúa... Rồi sau này lại có nhiều cây ăn trái cũng mọc trên đất quê này.
Tôi đang ngậm ngùi nói về nông sản Việt Nam.... Không phải chỉ quê mình là Tây Ninh, mà các nơi khác cũng vậy. Nông sản thu được khó bán ra .
Chẳng mai là nhằm lúc hiếm hàng, mới bán được giá cao, còn khi đã có nhiều thì ôm mà khóc.
Như cây chanh hiện nay giá 2k/kg thế thì sao?
Nhà nông Việt Nam đang bơi giữa bề cả mênh mông, không phao, không bình ...
Bác @XuânVũ chắc không chuyên ngành trồng trọt rồi, chanh hiện nay đúng là 2 ngàn/ 1 kg, vậy thì đừng cho ra hoa cách nay 4 tháng thì nay trong vườn sẽ không có chanh bác nhỉ.
Vườn của tôi hiện đang ra hoa, thu sau 4.5 tháng nữa, tức vào tháng 2 al, bác thử nghĩ coi lúc đó giá bao nhiêu?
Còn có Cty đã đầu tư gần trăm tỷ vào trồng chanh trên cái xứ mà người dân khóc ròng với chanh 2 ngàn 1 ký vậy nhà đầu tư đó họ cũng chạy theo giá 2 ngàn sao bác: http://chanhviet.com/ . Họ hướng tới mức lợi nhuận 200%/ 1 năm/ tổng vốn đầu tư đó bác à.

Back