Kế hoạch cho tương lai

• Thread starter tunghl89
  • Ngày gửi
Chào cả nhà ạ, bắt đầu càng có tuổi thì hình như cháu(em) càng thích thú hơn việc trở thành nông dân, bây giờ hiệu suất quan tâm tới việc nhà nông của cháu(em) càng nhiều và mỗi lần đọc những bài viết của các tiền bối là cháu(em) đều thấy thích thú, tất cả ý kiến cũng như đóng góp của chú bác cháu(em) đều rất quan tâm. Nói thực với mọi người là cháu(em) đã muốn có riêng cho mình 1 trang trại từ lúc còn đang đi học nên từ lâu đã hình thành cho bản thân 1 kế hoạch cho tương lai 1 vài năm nữa( tại giờ chưa có điều kiện nên cứ chuẩn bị cho thật kỹ ). Cháu(em) đã tự xây dựng trong đầu 1 kế hoạch thwws này cho tương lai mong cô chú bác cố vấn giúp để cháu(em) hoàn thiện kế hoạch :D

Dự định nuôi kết hợp nhiều con kết hợp: trồng cỏ, cây nuôi bò,heo rừng,dê(nuôi cả 3 con) -- phân bò,heo,dê nuôi trùn quế(biogas,điện sinh hoạt , gas nấu nướng) -- trùn quế nuôi ( gà, cá...) -- phân trùn+nước hầm biogas nuôi cỏ + 1 số cây(đậu tương,đỗ ,lạc, ngô, dây lang. day muống...) -- cỏ, cây dùng nuôi bò, heo rừng, dê.
Các bác, chú đừng chê cháu tham nuôi nhiều con vật 1 lúc vì đơn giản thế này, thị trường tiêu thụ nhưng mặt hàng này luôn biến động về giá cả do dân ta cứ thấy con gì cho lợi nhuận cao la đổ xô vào nuôi con đó khiến cho cung luôn vượt cầu, cháu nuôi như thế này vì có 2 ly do chính như sau:
-1 Nếu 1 trong những con vật này (bò, heo rừng, dê) có con nào bị thị trường quay mặt thì ta sẽ còn con khác để mà kiếm lời, và tại vì sao cháu lại nuôi 3 con vật này là vì 3 vật này thức ăn đều là cỏ hoặc lá cây ta hoàn toàn có thể tự lo đc( ko bán đc thì ta chỉ cho ăn cỏ hoặc lá cây và ko thức ăn tinh)
-2 Nếu ca 3 con vật trên đều ko bán đc hoặc chưa tới tuổi xuất chuồng thì ta vẫn còn con gà, cá ...(nuôi = trùn và trái của những cây ta trồng lấy lá),còn có thể cho gà đẻ trứng rao tiểu thương, ở đây cháu xin nói thêm theo suy nghĩ của cháu nếu ko đầu tư tiền mua cám cho gà cá thì ta sẽ cho chúng ăn rau cỏ băm nhỏ + trùn là thoải mái rồi vì ta đâu có chuyên sâu về mấy con vật này

Thậm chí cháu còn nghĩ là những con vật này mình để làm thức ăn hàng ngày thay vì đi chợ cũng rất ổn( ko tính bò, heo,dê ), có gà có cá, nếu đổi món ta nuôi thêm thỏ,( ăn cỏ va lá cây), ngan ngỗng vịt, thêm 1 con bò sữa lấy sữa hàng ngày cũng ok lắm, noi chung cũng ko tốn bao nhiêu diện tích đất cả

Các bác thấy kênh đầu tư theo kế hoạch của cháu có đc ko ạ, cháu nghĩ những con vật này đều rất dễ nuôi và ta hoàn toàn có thể làm đc
Cô gì chú bác nào có ý kiến đống góp hay sửa chữa thì cứ ý kiến giúp cháu vì dù sao đây cũng mới chỉ trên sách vở thôi ạ

Chào cả nhà ạ, bắt đầu càng có tuổi thì hình như cháu(em) càng thích thú hơn việc trở thành nông dân, bây giờ hiệu suất quan tâm tới việc nhà nông của cháu(em) càng nhiều và mỗi lần đọc những bài viết của các tiền bối là cháu(em) đều thấy thích thú, tất cả ý kiến cũng như đóng góp của chú bác cháu(em) đều rất quan tâm. Nói thực với mọi người là cháu(em) đã muốn có riêng cho mình 1 trang trại từ lúc còn đang đi học nên từ lâu đã hình thành cho bản thân 1 kế hoạch cho tương lai 1 vài năm nữa( tại giờ chưa có điều kiện nên cứ chuẩn bị cho thật kỹ ). Cháu(em) đã tự xây dựng trong đầu 1 kế hoạch thwws này cho tương lai mong cô chú bác cố vấn giúp để cháu(em) hoàn thiện kế hoạch :D

Dự định nuôi kết hợp nhiều con kết hợp: trồng cỏ, cây nuôi bò,heo rừng,dê(nuôi cả 3 con) -- phân bò,heo,dê nuôi trùn quế(biogas,điện sinh hoạt , gas nấu nướng) -- trùn quế nuôi ( gà, cá...) -- phân trùn+nước hầm biogas nuôi cỏ + 1 số cây(đậu tương,đỗ ,lạc, ngô, dây lang. day muống...) -- cỏ, cây dùng nuôi bò, heo rừng, dê.
Các bác, chú đừng chê cháu tham nuôi nhiều con vật 1 lúc vì đơn giản thế này, thị trường tiêu thụ nhưng mặt hàng này luôn biến động về giá cả do dân ta cứ thấy con gì cho lợi nhuận cao la đổ xô vào nuôi con đó khiến cho cung luôn vượt cầu, cháu nuôi như thế này vì có 2 ly do chính như sau:
-1 Nếu 1 trong những con vật này (bò, heo rừng, dê) có con nào bị thị trường quay mặt thì ta sẽ còn con khác để mà kiếm lời, và tại vì sao cháu lại nuôi 3 con vật này là vì 3 vật này thức ăn đều là cỏ hoặc lá cây ta hoàn toàn có thể tự lo đc( ko bán đc thì ta chỉ cho ăn cỏ hoặc lá cây và ko thức ăn tinh)
-2 Nếu ca 3 con vật trên đều ko bán đc hoặc chưa tới tuổi xuất chuồng thì ta vẫn còn con gà, cá ...(nuôi = trùn và trái của những cây ta trồng lấy lá),còn có thể cho gà đẻ trứng rao tiểu thương, ở đây cháu xin nói thêm theo suy nghĩ của cháu nếu ko đầu tư tiền mua cám cho gà cá thì ta sẽ cho chúng ăn rau cỏ băm nhỏ + trùn là thoải mái rồi vì ta đâu có chuyên sâu về mấy con vật này

Thậm chí cháu còn nghĩ là những con vật này mình để làm thức ăn hàng ngày thay vì đi chợ cũng rất ổn( ko tính bò, heo,dê ), có gà có cá, nếu đổi món ta nuôi thêm thỏ,( ăn cỏ va lá cây), ngan ngỗng vịt, thêm 1 con bò sữa lấy sữa hàng ngày cũng ok lắm, noi chung cũng ko tốn bao nhiêu diện tích đất cả

Các bác thấy kênh đầu tư theo kế hoạch của cháu có đc ko ạ, cháu nghĩ những con vật này đều rất dễ nuôi và ta hoàn toàn có thể làm đc
Cô gì chú bác nào có ý kiến đống góp hay sửa chữa thì cứ ý kiến giúp cháu vì dù sao đây cũng mới chỉ trên sách vở thôi ạ

Hiện tại bạn có bao nhiêu đất, cơ sở vật chất có sẵn là gì, xung quanh khu đó bán kinh 10km có những điều kiện thổ nhưỡng và dân cư thế nào và điều quan trọng nhất bạn có bao nhiêu tiền để bắt đầu

ảo tung chảo thế ..... hãy mó tay vào việc .. chỉ có thực tế mới khá lên ... và đừng tham quá làm 1 cái căn bản và từ đó phát triển . khi vào quỹ đạo rồi thì tiếp tục cái khác . ok

Nếu em là Giám đốc dự án . Bác trình bản kế hoạch này lên em
em sẽ xé ngay và Nói:
"đây ko phải là Kế hạoch cho tương lai, mà là Giấc Mơ cho tương lai :lol:"

Nếu em là Giám đốc dự án . Bác trình bản kế hoạch này lên em
em sẽ xé ngay và Nói:
"đây ko phải là Kế hạoch cho tương lai, mà là Giấc Mơ cho tương lai :lol:"
Anh ta đang mơ đó mà , hihi mà Đa mơ thì k nên tiếc kiệm

Anh ta đang mơ đó mà , hihi mà Đa mơ thì k nên tiếc kiệm

Boi thì chỉ mơ có 5 hecta đất, 100 con bò là ấm rùi.
Nuôi vài chục gà , bạn bè đến thịt nhậu
1 cái ao cá, thả ít trắm, rô phi, trê, chép.
Thế là ngon :lol:

[ở QN ko phải chỉ có HL mới là nơi tiêu thụ chính còn có Móng cái, Uông Bí, Đông Triều, Cẩm phả... toàn những nơi tiêu thụ tiềm năng mà, bạn nói bán giá thấp công cốc thì chắc bạn bỏ tiền ra mua thức ăn cho nó à, mình thì mình ko muốn tốn tiền thức ăn như vậy đâu lên cũng ko lo tới việc giá thấp thì công cốc[/QUOTE]

vậy thì cũng đc đấy bác.có mối thì chia sẻ e vs nhé nưng mà bác nên đoc những kĩ thuật chăn nuôi của ngta rồi tính toán chứ bác k mua thức ăn hay chất tinh bôt cho nó ăn mỗi rau thì con nào nó cho bác thu nhập đc

Boi thì chỉ mơ có 5 hecta đất, 100 con bò là ấm rùi.
Nuôi vài chục gà , bạn bè đến thịt nhậu
1 cái ao cá, thả ít trắm, rô phi, trê, chép.
Thế là ngon :lol:
Các bác mơ tiết kiệm quá. Bạn ấy chưa có vợ thì phải mơ có 1 cô vợ đẹp như tiên,

Các bác mơ tiết kiệm quá. Bạn ấy chưa có vợ thì phải mơ có 1 cô vợ đẹp như tiên,
Thôi mà các bác, để bạn ấy thực hiện ước mơ của mình đi. Bàn tay ta làm lên tất cả có sức người sỏi đá cũng thành cơm, khổ nỗi cái máy 1 sức người này ốm , trở chứng liên tục khoai vật

[QUOTE=tanchaufarm;
Chào chú Tài (Tanchaufarm)
Chú khoẻ không? Chú nói chí lý đó, thực ra giới văn nghệ sỹ kinh doanh thường hay thất bại là do trí tưởng tượng phong phú quá. Tuy nhiên muốn làm giàu thì phải liều thôi, ít ai thành công ngay từ đầu. Mà chú doạ người ta phải có 500tr mới làm nổi thì ai dám làm, nông dân mấy ai ban đầu có nhiều vốn đâu.
Trở lại topic này: Có nhiều cách lắm bạn ạ, nhưng bạn phải có lòng quyết tâm và trí tuệ thì mọi việc ok thôi, mình thử đưa ra cho bạn ý tưởng này nhé. Nếu bạn ở nông thôn và bạn chưa có đất, đầu tiên bạn hãy tận dụng mãnh vườn nhỏ của nhà bạn mỗi ngày bạn trồng khoảng 1 bụi sắn, một khóm mía, hết đất vườn nhà thi bạn trình bày ý tưởng với bà con anh em để mượn thêm. Mà bạn phải chú ý là trồng cây gì phải tốt cây ấy. Ở nông thôn nguồn phân hữu cơ rất sẵn bạn cứ trồng cho tôi ba tháng vậy đi. Tiếp đến bạn mua cho tôi 10 cặp Dui sinh sản. Nhiệm vụ lúc này là hằng ngày kiếm thức ăn cho dúi và tiếp tuc trồng cây, sau ba tháng tiếp theo bạn đã có một nguồn thức ăn cho con dúi của bạn và lúc này đàn dúi của bạn chắc chắn sẽ k phải là như lúc đầu mà có thể gấp 1,5 lần. Cứ vậy mà làm. (chấp nhận thời gian này bạn phải ăn bám bố mẹ) Xin nhắc bạn lần nữa: Lòng quyết tâm và trí tuệ sẽ giúp bạn thành công.

Tiếp đến bạn mua cho tôi 10 cặp Dui sinh sản. Nhiệm vụ lúc này là hằng ngày kiếm thức ăn cho dúi và tiếp tuc trồng cây, sau ba tháng tiếp theo bạn đã có một nguồn thức ăn cho con dúi của bạn và lúc này đàn dúi của bạn chắc chắn sẽ k phải là như lúc đầu mà có thể gấp 1,5 lần. Cứ vậy mà làm. (chấp nhận thời gian này bạn phải ăn bám bố mẹ) Xin nhắc bạn lần nữa: Lòng quyết tâm và trí tuệ sẽ giúp bạn thành công.
cái rùi dúi ko chịu đẻ, hoặc đẻ ra bán ko đc.
bạn chuyển từ ăn bám bố mẹ sang trường phái ăn hại :blink:

Bài toán của bạn đề ra nghe hay quá, giống với truyện mình đọc về ông nào mua 1 trái táo giá 1 đô, lau bóng xong bán 2 đô
tiếp tục mua 2 trái, lau bóng bán 4 đô. mua 4 trái ..... nhờ đó mà thành triệu phú ( vãi cả đơn giản nhỉ :lol:)

bạn tư vấn như kiểu trẻ em dưới 15 tuổi:mellow:

Last edited by a moderator:

Back