Kế hoạch trồng bơ

Tư duy tốt, lập luận tốt, quan sát tốt, bản lĩnh tốt, nhiệt huyết tốt, hoài bão tốt, mình ủng hộ bạn dù bạn có thành công hay không thành công,cố gắng

L

LuaChin

Guest
Không biết dự án của bác Đức triển khai tới đâu rồi? Mình cũng dự tính trồng bơ Đà Lạt đây.

Em đang ở Lâm Đồng bác ah.
Dâu em trồng loại tam bội siêu lá loại này rễ phát triển mạnh quá chưa tròn năm mà rễ to như cổ tay bón phân cho bơ nó xơi hết
Mình muốn tìm hiểu về dâu tằm, mong bạn chỉ giáo.
[DOUBLEPOST=1493404499][/DOUBLEPOST]Không biết bác Đức tiến hành tới đâu rồi. Mình cũng định về Đà Lạt trồng bơ đây.
Tiếc là giờ mới được đọc bài của bác.

lạc đề một tí
ace cho hỏi là sơn la có trồng được bơ booth 7 không. mua mắt ghép ở đâu vì sơn la có một mùa đông lạnh
Chắc là mua giống ở cao nguyên Trung Phần rồi gửi chành ra. Bạn trồng thử nghiệm trước 1 ít đi. Nếu khả quan thì tự ươm hạt ghép chồi để mở rộng diện tích luôn.

cho mình hỏi trồng bơ thực sinh rồi sau 1 năm tiến hành ghép đc ko? Vì bây giờ ko biết mua giống uy tín ở đâu cả. sau này đi tham quan thực tế và mua chồi về tự ghép?
Bạn ươm vô bầu lớn, mua chồi về ghép. Chăm cho cây càng lớn càng tốt. Đầu mùa mưa đem trồng ra vườn sẽ giảm được nhiều công chăm sóc lắm.

D

DuongLD123

Guest
Mình có nghiên cứu các giống bơ luôn rồi, không phải chỉ có bơ Booth 7 mới trái vụ đâu, có nhiều giống khác.

Bơ Booth 7 ưu điểm là chất lượng quả tốt, thời gian chín lâu, phù hợp xuất khẩu, nhưng nhược điểm là năng suất thấp, cỡ 20 tấn /ha và hay mất mùa. Nghe người ta bảo thế
[DOUBLEPOST=1432803528][/DOUBLEPOST]
Híc, Đức có bằng thạc sỷ kinh tế mà (trường Bách Khoa TPHCM), chỉ có điều ngoài bằng cấp ra không có cái gì thực tiễn hết. Đại khái là chỉ giỏi vẽ.

Nếu làm, Đức cũng phải kiếm 1 người làm phụ lo việc trông coi và chăm sóc, vì Đức sẽ phải dành nhiều thời gian để đi Maketing sản phẩm trước, nên chắc cũng phải tháng rời vườn vài ngày đi khảo sát. Nên cần có 1 người chăm lo phụ việc. Nếu sau này phát triển được đúng như kế hoạch, thì người đấy sẽ thay Đức lo toàn bộ việc trông coi trang trại.

Nhưng cần 1 người đủ tài đủ đức và đủ tâm huyết. Cũng khó tìm.
Mình cũng ở quê Tây Nguyên, rồi lên Sài Gòn học và làm cũng được 10 năm. Mình cũng rất tâm huyết với trồng bơ và sầu riêng. Nếu được thì chúng ta hợp tác. Sdt 0978742294

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH