Kết hợp VAC

• Thread starter Trinh Việt Yên
  • Ngày gửi
Chào các bác trong diễn đàn!
Hiện nay, mình có 20.000 m2 ao hồ, trong đó có khoảng 2000m2 (3mx600m) bờ ao, 1.000m2 đất, còn lại mặt nước nhưng hơi bẩn vì 7 năm k ai dùng và là nơi đổ nước thải từ 400 hộ dân ven hồ; vốn có 100 triệu. Mình chưa kinh nghiệm làm NN, muốn hỏi các bác kinh nghiệm trong diễn đàn, mình có thể kết hợp VAC theo cách lấy ngắn, nuôi dài, mỗi thứ 1 chút. Ban đầu chăn nuôi trên cạn trước, do chưa kinh nghiệm, ít vốn và ao chưa sạch, nuôi các loại như heo, vịt, gà, bò (mình chưa kinh nghiệm nuôi cùng các con vật trên trên cùng diện tích có tốt k?). Mục tiêu trước mắt kiếm 5 tr/ tháng để lấy động lực khai thác hết diện tích trên. Trồng trọt thì có thể trồng rau muống, mướp hương, bờ rào quanh hồ chưa biết trông loại cây gì có thể tận thu được diện tích.
Cảm ơn sự chia sẻ của cả nhà! :)

diện tích ao thế thì còn gì bằng. bác kết hợp VAC là đúng đấy. nhưng phải nghiên cứu làm sao để trang trại theo hướng khép kín, ít ô nhiễm môi trường và tận dụng được triệt để các nguồn lực trong trại là hướng đi bền vững mà nhiều người hiện nay đang thực hiện. với diện tích như vậy bác có thể nuôi gà, trồng rau sạch, có điều kiện thì vét ao và xử lý môi trường ao rồi thả cá, hơn ha mặt nước thế thì tiềm năng lợi nhuận rất lớn. quan trọng là có biết cách quản lý và thật sự đam mê không thôi,hi
đó chỉ là suy nghĩ ngắn ngủi của e, nếu có gì không vừa ý thì bỏ qua đi nhé,hehe

Mình đoán là nằm sát khu dân cư. Như thế an ninh nghe khó qly lắm. Thôi thì cứ trôi mè vược và ít chép ít trắm ít chim. Thu ít nhưng an toàn và thích nghi vs đk nước đó( hồ chứa nước thải 400 nhà mà) bạn phải thương xuyên bơm nước sạch vào. Còn chăn nuôi vs 100tr thì chọn con ngan và ít lợn nái. Có ng thì trông rau và mướp như bạn tính đó. Vừa có bóng cho ngan vừa vó thu nhập. Trồng ít cỏ chủ động cho cá trắm nữa.... cái này tự bạn phải lên kế hoạch dựa theo đk mình có. Chứ ae chỉ vẽ đc cái cơ bản thôi. Cố lên!!!

Mình đoán là nằm sát khu dân cư. Như thế an ninh nghe khó qly lắm. Thôi thì cứ trôi mè vược và ít chép ít trắm ít chim. Thu ít nhưng an toàn và thích nghi vs đk nước đó( hồ chứa nước thải 400 nhà mà) bạn phải thương xuyên bơm nước sạch vào. Còn chăn nuôi vs 100tr thì chọn con ngan và ít lợn nái. Có ng thì trông rau và mướp như bạn tính đó. Vừa có bóng cho ngan vừa vó thu nhập. Trồng ít cỏ chủ động cho cá trắm nữa.... cái này tự bạn phải lên kế hoạch dựa theo đk mình có. Chứ ae chỉ vẽ đc cái cơ bản thôi. Cố lên!!!
Cảm ơn kutyhn! Đúng là ao 1 phía giáp đường làng - đê sông đáy, 2 mặt giáp đường liên thôn, chỉ 1 mặt giáp mương đồng. Mình đang tính trồng gì để rào kín ao, nghe hơi khó vì rào bằng dây thép thì tốn kém, trông cây thì lâu mới kín, nên tính chăn nuôi trước. Không biết vịt, ngan có gần gà, heo được không?
diện tích ao thế thì còn gì bằng. bác kết hợp VAC là đúng đấy. nhưng phải nghiên cứu làm sao để trang trại theo hướng khép kín, ít ô nhiễm môi trường và tận dụng được triệt để các nguồn lực trong trại là hướng đi bền vững mà nhiều người hiện nay đang thực hiện. với diện tích như vậy bác có thể nuôi gà, trồng rau sạch, có điều kiện thì vét ao và xử lý môi trường ao rồi thả cá, hơn ha mặt nước thế thì tiềm năng lợi nhuận rất lớn. quan trọng là có biết cách quản lý và thật sự đam mê không thôi,hi
đó chỉ là suy nghĩ ngắn ngủi của e, nếu có gì không vừa ý thì bỏ qua đi nhé,hehe
Cảm ơn bạn! Trồng rau sạch ngay trên bờ ao, diện tích 2000m liệu có hiệu quả?

Back