Thảo luận khởi đầu 1500m2 và 30 triệu

• Thread starter duchoangtn
  • Ngày gửi
Chào các bác.e đang tính bắt đầu làm nông nghiệp .trước e học IT rồi đi làm nhưng chán cái cảnh đi làm công rồi mà lương lậu bèo bọt .
diện tích e có tầm 1500m2 trong đó có nhà + bếp +vườn cây +1 cái ao nhỏ
e tính khởi đầu = 500 con gà thả vườn
nuôi dế bán nếu dư cho gà ăn
trồng rau nuôi dế +gà
thả ít cá trong ao
tạm vậy đã .mong các bác góp ý thêm .

hj, chào bạn cùng cảnh ngộ, hãy làm việc mình thích, chúc bạn thành công, mà nuôi gà thì bạn nuôi ích thôi, học hỏi kỹ thuật thú y đi đã nhé, đừng vội vàng, có gì cần trao đổi mình sẽ giúp

Chúc bạn sớm có đuợc mô hình thích hợp để phát triển
Thank bác nhé.trang trại của bác nuôi nhiều bò ko?xa quá ko e cũng qua tham quan học hỏi .hj
Không khả thi.
Hj.sao ko khả thi bác ?bác góp ý cho e với.e mới tập tành làn nông nghiệp
hj, chào bạn cùng cảnh ngộ, hãy làm việc mình thích, chúc bạn thành công, mà nuôi gà thì bạn nuôi ích thôi, học hỏi kỹ thuật thú y đi đã nhé, đừng vội vàng, có gì cần trao đổi mình sẽ giúp
Vâng cảm ơn bác .có gì thắc mắc e sẽ nhờ bác giúp .chúc bác thành công

Last edited by a moderator:
Không khả thi vì diện tích quá ít.
Một công rưỡi đất thì
Ao sâu nước cả khôn chài cá
Vườn rộng rào thưa khó đuổi gà

Chỉ là một cảnh điền viên, không phải
là nông trang.

Mình thì thấy bao nhiêu đất cũng chăn nuôi tốt mà, bác nuôi ít gà ít vịt, ít cá, khi nào quen dấn công việc nông thì mua thêm đất phát triển thêm. Chúc bác sớm thực hiện được ước mơ của mình!

có thế vận dụng tối đa những gì mình có từ diện tích cho đến đồng vốn... để đạt kết quả cao nhất, nếu làm được tốt thì kết quả sẽ còn cao hơn khối trang trại nhiều ha còn bị lỗ vốn! 1 số pp như nếu trồng trọt thì nên phối hợp các loại cây trồng thích hợp để trồng xen canh, quan trọng phải làm chủ đc giống và quy trình kĩ thuật, hay nếu bạn chăn nuôi thì có thể nuôi dế như b đã nói, kết hợp cây trồng, nguyên liệu để làm thức ăn cho dế tiết kiệm chi phí,... nắm đc kiến thức về giống để mình có thể tự tạo giống (con giống khá là k rẻ)... và nhiều nữa
chúc bạn thành công!

hi .thank các bác .đây là bước khởi đầu của e thôi .e làm thử nghiệm đã rồi mới đầu tư mở rộng .

Mình nuôi đc 30 con rồi bạn. Đang định nhân đàn mà chờ BaBa đồng ý. Hjhj. Cố gắng lên nhé cả nhà.

Chào các bác.e đang tính bắt đầu làm nông nghiệp .trước e học IT rồi đi làm nhưng chán cái cảnh đi làm công rồi mà lương lậu bèo bọt .
diện tích e có tầm 1500m2 trong đó có nhà + bếp +vườn cây +1 cái ao nhỏ
e tính khởi đầu = 500 con gà thả vườn
nuôi dế bán nếu dư cho gà ăn
trồng rau nuôi dế +gà
thả ít cá trong ao
tạm vậy đã .mong các bác góp ý thêm .

Nếu bạn có ý định nuôi gà thả vườn thì mình góp ý với bạn nhé ban cho ăn với số lượng thức ăn vừa phải thôi bạn nhé .Lúc nhỏ bạn nên trộn bắp với cám gạo với cám hột cho gà và nhớ là xay nhỏ cám hột ra nhé .Và cho ăn thoải mái cho đến khi gà tầm một tháng tuổi thì bạn cho ăn một ngày 2 lần thôi sáng 8h và chiều tầm 4 5 h gì đó ,rồi cho gà ngủ và thức ăn thì như sau bạn bắp cám gạo và cám cn với số lượng ít thôi .Tiếp theo bạn cho nước vào ngâm vào một cái ji đó ,tối hôm trước ngâm sáng hôm ngày hôm sau cho ăn và ban nhớ trộn thêm rau muốn hoặc cỏ sắt nhỏ rồi chia thức ăn ra 2. 3 cái thau jì đó cho ăn .Và nhớ ra tiêm thuốc mua ít thuốc bổ ,vtamin và một số thuốc phòng bệnh ...về pha nước cho uống mỗi ngày và chú ý phải bơm thuôc sát trùng ít nhất một lần nhé .Với số lượng 500 con bạn cứ làm như mình nói bảo đảm hiệu quả kinh tế sẽ tương đối cao sau 3.5 tháng ,và nhớ căt mỏ trước một tháng nhé .Chúc bạn thành công

Nuôi gà và nuôi dế nếu chưa có kinh nghiệm thì nên học hỏi, thử nghiệm quy mô nhỏ một thời gian. Nếu bạn chán làm thuê mà đầu tư hết mấy chục triệu và thời gian công sức của bạn vào đấy. Nếu thất bị thì thường tâm lý sẽ bi quan lắm. Thà là bạn vừa đi làm thuê, vừa học hỏi rồi thiết kế vườn nhà cho gia đình trông hộ, có tiền lương để bù đáp vào kế hoạch của bạn thì ôn hơn.
Mính ngày xưa cũng làm thế, lấy lương để nuôi ước mơ. Chúc bạn thành công!

Back