Khởi nghiệp bằng con gì ?

• Thread starter garung14
  • Ngày gửi
Em sinh năm 1990 la sinh viên khoa chăn nuôi mới ra trường . Em rất muốn chăn nuôi nhưng vốn em cũng có hạn không dám mạo hiểm, các anh ,các chị ,các bác ,các chú có kinh nghiệm gợi ý cho em nên nuôi con gì năm 2011 này :((
Em xin cảm ơn nhiều !!

mình cũng = tuổi bạn đây mấy hôm nay lên wed tìm hiểu muốn nuôi con j đấy kinh tế .

Mình cũng sinh năm 90, tuy không học về Nông lâm nghiệp nhưng mình vốn rất thích làm nông nghiệp, và cũng học được đôi điều nhờ anh em trong diễn đàn.
Chỗ mình ở nuôi gà thả vườn thì thiên thời địa lợi, nhưng " nhân hòa " thì e khó, cướp đêm cướp ngày. Mình tính nuôi dê bán chăn thả, kết hợp với một người nữa nuôi gà thả vườn+ trồng vườn cây ăn quả.
À mà theo mình biết thì trồng xã quanh vườn sẽ ngăn rắn vào vườn trộm gà của bạn.

ban này sinh năm 90 chắc là đang học rồi. hoan nghênh bạn có đam mê chăn nuôi. tôi cũng thế, muốn chăn nuôi lắm. cũng khá băn khoăn về nuôi con gì sau khi khởi nghiệp. nhưng trong đầu tôi lúc này là giun quế. nuôi lợn, gà vịt. mô hình khép kín đó bạn. tôi thấy nhà bạn có đủ điều kiện để cho bạn khởi nghiệp rồi đó

Bạn đang học chăn nuôi mới ra trường chắc là lý thuyết đã nắm vững, chỉ còn thực tế thôi. Với kinh nghiệm của riêng mình, thì bạn nên làm việc cho một trại chăn nuôi nào đó để có kinh nghiệm thực tế. Sau khi học hỏi được nhiều về thực tiễn bạn hãy bắt tay vào việc chăn nuôi một đối tượng nào đó mình am hiểu nhất, thị trường đầu ra dễ dàng. Có thể với con heo hoặc gà thả vườn với quy mô nhỏ để tạo tiền đề và học tập thêm kiến thức, kinh nghiệm từ chính bản thân mình tạo ra. Trong quá trình này nếu có thể tìm hiểu thêm các đối tượng nuôi khác có giá trị cao hơn, nhưng cũng phải tính đến thị trường tiêu thụ. Hoặc mở rộng đối tượng nuôi mà mình đã nuôi trước đó.
Theo mình thì bạn nên nuôi heo và gà thả vườn vì thị trường sản phẩm này là ổn định nhất.
Chúc bạn thành công!

cầy hương

em sn 92 cũng tập làm nhà nông khởi đầu cũngf định nuôi cầy hương nên chưa có nhiều kinh nghiện với lại không biết tìm nguồn cung giá tôt nhất.
lên mong được tất cả mội người giúp cho.....
:))

Last edited by a moderator:
mình cũng = tuổi bạn đây mấy hôm nay lên wed tìm hiểu muốn nuôi con j đấy kinh tế .
Tui cũng cùng tuổi , cũng học chăn nuôi ra nè , nhưng ko thích đi làm nhà nước nên đang kím đường làm ăn :lol: ,tui ko bít giá cả thị trường ở chỗ bạn thế nào để tư vấn nhưng ở chỗ tui thì người ta chẳng biết nuôi dế mấy , hiện giờ tui đang nuôi dế nè , tầm 1 tháng nữa mới xuất bán lần đầu tiên ,sau này có vốn tui còn dự định nuôi cả ếch nữa :156:
nhưng ở miên bắc chỗ tui thì mùa đông lạnh lắm ,có bác nào nuôi được ếch ở miền bắc ko ? chỉ dẫn 1 chút cho newbie với :153:

mỗi người chon cho mình một con vật nuôi hợp với điều kiện và hoàn cảnh cụ thể của mình. tôi cũng đang định đầu tư vào chăn nuôi và con vật tôi định đầu tư là chăn ngan pháp. lợi nhuận ngang gà mà thời gian sinh trưởng ngắn khoảng 3 tháng.ngan ít bệnh hơn gà. nhưng mà cần phải có nhiều diện tích và công sức hơn.

thạch sùng

theo mình bạn nên nuôi thạch sùng bán cho mấy người mua làm thuốc, chi phí bỏ ra ban đầu thấp phù hợp với bạn, mà chăm sóc thì đơn giản ko yêu cầu cao lắm, thêm nữa là chuồng trại ko phải đáng lo ngại lắm, chỉ cần tìm trước đc nguồn mua thui

Cho thuê web: may phat dien, ket sat, dong ho, cau thang, may loc nuoc, tu bep inox, bao tri may tinh, chan ga goi dem, camera quan sat, lap dat camera, do go noi that, ao dai, trang suc, my pham, am thanh, be ca canh, ban ghe sofa, ac quy, tranh anh, thoi trang cong so

Nuôi con gì? Trồng cây gì?

Có 1 ví dụ baby tui thấy mà nghĩ hoài không ra: Cá tra, cá basa của VN khi được vụ thì bị ép giá rất ghê, giá bán rất thấp. Khi nguồn nguyên liệu khan thì giá thành rất cao mà ko có người bán. Vấn đề là giá thành phẩm của các công ty chế biến khi xuất đi nước ngoài trong thời điểm mua nguyên liệu giá thấp hay giá cao cũng khá cách biệt. Nghĩa là thị trường nước ngoài hoàn toàn chấp nhận giá thành của ta đưa ra dù trong thời điểm giá cao. Vậy tại sao không luôn lấy giá cao đó làm chuẩn để nông dân bớt khổ, để nông dân có lời mà lại ép người ta chết? Hay tại vì đối tác của doanh nghiệp vn ta ở nước ngoài cũng ép giá họ như họ ép giá nông dân? Biết rằng mặt hàng này là mặt hàng đặc chủng mà chỉ có vài nước trong đó có vn ta mới có mà xuất bán. Biết rằng giá thành thành phẩm của mặt hàng này được cho là rất mềm đối với khách tiêu thụ ở nước nhập hàng cho dù trong thời điểm giá cao.

DẪU BIẾT LỢI NHUẬN LÀ MỤC ĐÍCH HÀNG ĐẦU CỦA KINH DOANH. NHƯNG DÙ SAO THÌ KINH DOANH CŨNG LÀ MỘT HÌNH THỨC TƯƠNG TÁC GIỮA NGƯỜI VỚI NGƯỜI.

Chào a! Kinh nghiệm, kiến thức e không nhiều. Nhưng e xin mạn phép lí giải vấn đề này giúp a.

Những vấn đề a nêu trên hoàn toàn chính xác. Người mỹ và người châu âu rất thích thích cá basa của VN. Cá của ta chất lượng tốt đồng thời giá cả lại rất cạnh tranh ( Dù trong lúc giá cá nguyên liệu ở VN có mắt hay rẽ thì giá cá xuất bán ở thị trường mỹ và châu cũng rất mềm so với cá da trơn của nước họ ). Vậy nguyên nhân tại sao khi người nông dân được mùa bị ép giá, mất mùa thị giá lại cao. Nguyên nhân không phải là do nhu cầu của người châu âu và người mỹ biến động, cũng không phải các Doanh nghiệp mỹ ép giá DN VN. E xin đưa ra các lí do sau đây để lí giãi việc này:
- Thứ nhất: trong thời gian ngắn năng lực sản xuất của các doanh nghiệp chế biến là cố định và có hạn. Do đó khi người nông dân được mùa, nguồn nguyên liệu tăng đột biến trong khi năng lực chế biến của họ có hạn và không thay đổi kịp.
nguồn nguyên liệu dư ra. Các doanh nghiệp bắt đầu ép giá --> giá thấp.Đây cũng là điều dễ hiểu và thường xuyên xảy ra đối với nhiều ngành. Tuy nhiên đây không phải là lí do chính.

- Thứ hai: đây cũng là nguyên nhân chính gây điêu đứng cho người nông dân. Để tránh thiệt hại cho người nông dân VASEP( hiệp hội chế biến và xuất khẩu thủy sản của VN) đã quy định giá sàn và buộc các doanh nghiêp phải mua cá của nông dân từ giá sàn trở lên. Tuy nhiên để tranh bán một số doanh nghiệp đã bán dưới giá sàn để giành thị phần của nhau. Khi 1 doanh nghiệp phá giá các doanh nghiệp khác cũng giảm giá theo. Nhưng đễ đảm bảo lợi nhuận họ lại đi ép giá người dân mua giá nguyên liệu thấp lại. (Những lúc này thị trường trong nước được mùa, tín mạng nông dân phó mặc cho các doanh nghiệp --> họ mặc sức mà bóp cổ nông dân.)

- Thứ ba khi họ phá giá làm cho giá cá basa xuất khẩu quá thấp. Cá da trơn trong nước của họ cạnh tranh không lại--> nguy cơ phá sản. Để bảo vệ người dân trong nước chính phủ mỹ áp thuế chống bán phá giá ( khoản 40-60%). Để đảm bảo lợi nhuận các doanh nghiệp chuyển toàn bộ ngánh nặng về thuế sang vai người dân bẳng cách hạ giá nguyên liệu ( mà cái này lại được thực hiện 1 cách có hệ thống, bài bản giữa các doanh nghiệp--> nông dân đỡ ko nổi).

- Thứ tư: khi giá bị ép thê thảm nhiều nông dân lỗ nặng hoặc phá sản. Người dân không mặn mà với nghề -> bõ nghề làm lượng cung sụt giảm . khi gặp thêm 1 vài yếu tố bỗ trợ như mất mùa lượng cung sụt giảm nghiêm trọng doanh nghiệp thiếu nguyên liêu -> đẩy giá lên. Nhưng lúc này người nông dân kì vọng giá sẽ lên cao hơn + nhiều lần bị ép giá cay cú --> tìm cách trả đủa găm hàng lại không chịu bán lại càng đẩy giá nguyên liệu tăng cao thêm.

Nói một cách đau đớn thì chính các doanh nghiệp đã hại người nuôi cá basa đồng thời tiếp tay cho chính phủ mỹ cướp đi thặng dư sản xuất của người nông dân VN ( thông qua thuế chống bán phá giá) trong khi người hưởng lợi nhất lại chính là người tiêu dùng ở mỹ. Do nhu cầu ở mỹ là rất lớn và ngày càng tăng ( Người mỹ đang thay đổi thị hiếu chuyển từ dùng thịt sang cá để tốt cho sức khỏe). Nếu không gặp phải các vấn đề trên thi có lẽ nghề nuôi cá basa sẽ đem lại rất nhiều lợi nhuân do nông dân VN .
Một vài ý kiến chia sẽ nếu có sai sót mong a bổ sung góp ý.

Back