• Khởi nghiệp làm nông dân với con gì?

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 4/11/13

1. ruakame Nhà nông chuyên nghiệp

Mình định nghỉ việc để về khởi nghiệp làm nông dân, nhưng không biết với số vốn ít thì đầu tư vào con gì cho hiệu quả cao, đất thì nhà mình chỉ có khoảng 2600m2, nhưng 1/4 là ao mương (nước phèn nên khó nuôi cá).
      Mình phân vân giữa nuôi heo và gà.
      Theo mình thì heo ổn định, dễ nuôi, nhưng lời ít, chi phí chuồng trại lại cao, công chăm sóc thấp
      Còn gà thì ngược lại, khó nuôi và đòi hỏi kỹ thuật cao, nhạy cảm với thời tiết, nặng công chăm sóc, nhưng chi phí chuồng trại thấp và lợi nhuận cao hơn.
      Và liệu khởi nghiệp làm chăn nuôi thì có thể làm giàu và ổn định không các bác? Em lo lắng lắm.
      Xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến ạ!
      Em xin cám ơn các bác!

Đang tải...
    2. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      bạn nuôi quy mô ntn ? . nuôi nhiều hay ít. Muốn 1 tháng cho thu nhập bao nhiêu.
      Nếu làm công ăn lương mà lương 6 - 8tr /1 tháng thì ko nên chăn nuôi làm gì cả.
      chăn nuôi mà 8tr /1 tháng thì nhiều người đã làm được, nhưng rất cực khổ ^^

1 person likes this.
    3. ruakame

ruakame Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Bây giờ làm 1 tháng dao động từ 5~8tr (làm bên kinh doanh nên phụ thuộc doanh số), nhưng trừ chi phí thì chẳng còn gì, làm hoài làm mãi ko dư ra, tháng này có dư thì tháng sau lại bù vào hết. Nên mình về làm nông dân, chỉ mong thu hoạch 1 tháng cỡ 7~8tr cũng được rồi, nhưng bù lại ít tốn chi phí, sẽ dư được nhiều hơn. Từ từ phát triển thêm.

menongnghiep1991 thích bài này.
    4. gakochet9x96

gakochet9x96 Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Giàu
      Mình ko biết bác nghĩ thế nào, nhưng bác hỏi nhưng câu hỏi như thế này thì chúa cũng ko biết, muốn biết thì tự mình làm tự trải nghiệm, nuôi con j cũng giàu quan trọng là làm như thế nào, nếu bạn thông minh + một chút lời biến thì bác có thể giàu mọi lĩnh vực, VD như nuôi gà bạn ko giỏi về kỹ thuật hay xây dựng trang trại thì thuê nhưng người giỏi về lĩnh vực đó
      làm thuê cho bạn. nếu bác muốn oan tàn thi hãy trông rau, hoặc làm thuê, còn về nông nghiệp tất nhiên nuôi con j cũng phãi có một chút khó khăn, nó như một liều vacxin ko thể ko tránh khỏi.Hãy cố gắng vượt qua bác nhé nếu ko là nghèo ổn định, âu cũng do ông trời sắp đặt:8^:

chauoanhNam yên bái thích bài này.
    5. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Heo lãi 1 con 1tr mà than ít gì trời, nuôi gà thì thấy dịp noel hay tết mới thấy lãi nhiều

6. gakochet9x96

Nghề nghiệp:
      Giàu
      nuôi gà muốn lời nhiều thì nuôi trùn, mua cá tạp tại bến luôn đi, mình mới tìm đc mối ngoài đa nang, có 2k/1kg cá tươi. keke

7. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      xin lỗi anh không siêng như mấy em, nhiều công việc lắm, thức ăn trộn gạo lức rãi ầm ầm cho gà ăn là x0ng

8. ruakame

ruakame Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Cá gì mà rẻ ghê hồn vậy bạn?? có 2k/ký ủ nước mắm cũng có lời. Cái này là cá nguyên con hay phụ/phế phẩm??

9. gakochet9x96

Nghề nghiệp:
      Giàu
      mua của người thân bạn

10. Shin_Gu

Shin_Gu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Vốn mạnh thì nuôi heo đi bạn, đầu tư chuồn trại bài bản vào . ko thì nuôi gà ác hay cút thịt . vốn yếu thì nuôi gà , vịt,
      Nuôi con gì mình thấy thích phù hợp với mình là đc,

11. traimaido

traimaido Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      Định năm sau ra trường cũng muốn về quê chăn nuôi mà nghe bác nói vậy cũng hơi chùn-_-