KHỞI NGHIỆP MỚI

• Thread starter Nguyễn Nhật Phúc
  • Ngày gửi
Chào các anh các chị các chú các bác!
Em mong muốn khởi nghiệp bằng mở một trang trại nhỏ.
Vốn hiện có 20tr tiền mặt.
Ai có thể tư vấn giúp em với ạ

Mình thì không dám tư vấn, nhưng chỉ là đôi dòng chia sẻ cùng bạn. Với tầm tiền đó bạn có thể làm một trại nuôi gà khoảng 300 con. Lấy ngắn nuôi dài dần dần sẽ tiến lên 900 con để đảm bảo được cuộc sống (lần đầu nhớ nuôi ít thôi) sau một thời gian học hỏi và trải nghiệm bạn sẽ cảm thấy vững bước trên con đường của mình. Lưu ý nếu là chăn nuôi thì mình không được nản lòng bạn nhé, vì trong chăn nuôi phải chấp nhận rủi ro. Theo mình bạn khởi nghiệp như trên khoảng 10 triệu là đủ. (nuôi thả vườn, chăn thả), còn lại 10 tr để dự phòng. đừng nản lòng, hãy bắt đầu từ quy mô nhỏ.

Mình thì không dám tư vấn, nhưng chỉ là đôi dòng chia sẻ cùng bạn. Với tầm tiền đó bạn có thể làm một trại nuôi gà khoảng 300 con. Lấy ngắn nuôi dài dần dần sẽ tiến lên 900 con để đảm bảo được cuộc sống (lần đầu nhớ nuôi ít thôi) sau một thời gian học hỏi và trải nghiệm bạn sẽ cảm thấy vững bước trên con đường của mình. Lưu ý nếu là chăn nuôi thì mình không được nản lòng bạn nhé, vì trong chăn nuôi phải chấp nhận rủi ro. Theo mình bạn khởi nghiệp như trên khoảng 10 triệu là đủ. (nuôi thả vườn, chăn thả), còn lại 10 tr để dự phòng. đừng nản lòng, hãy bắt đầu từ quy mô nhỏ.
Nuôi gà? Giống gà nào tốt a có thể tư vấn không vậy?

Bạn nên chọn giống ở ngay địa phương để đỡ bệnh tật, và giống mà nhiều người ưa chuộng để tốt đầu ra

bạn chưa nói về điều kiện của mình như diện tích đất, chuồng trại...còn nếu như chưa có chuồng thì 20 tr chẳng thấm gì đâu bạn à
E cũng thấy vốn ít quá bác...với lại điều kiện đất đai như nào bác nói rõ đi

Bạn nên chọn giống ở ngay địa phương để đỡ bệnh tật, và giống mà nhiều người ưa chuộng để tốt đầu ra
bạn chưa nói về điều kiện của mình như diện tích đất, chuồng trại...còn nếu như chưa có chuồng thì 20 tr chẳng thấm gì đâu bạn à

Khi quyết định chăn nuôi thì ít nhất bạn phải có diện tích đất và chuồng trại. Tùy theo điều kiện nơi ở, tận dụng chuồng heo cũ cũng được, nếu nuôi tầm 300 con gà thì trại nhỏ thôi không cần lớn lắm đâu vì mình chỉ cho nó ngủ vào ban đêm thôi (30m2) Trong chuồng cần làm giàn đậu cho gà càng nhiều càng tốt. Ngoài ra bạn còn cần phải có khoảng 100m2 đất cao ráo để chăn thả (trong vườn cây có bóng mát thì rất tốt) chung quanh rào lưới nilon để chủ động quản lý, loại này rất rẻ. Riêng chuồng trại phải thật sự kín đáo (có mùng tránh muỗi). Tính theo cách hà tiện thì chiều bạn sẽ cho gà ăn uống thật no rồi cho chúng vào chuồng và chỉ để đèn thật mờ vừa tiết kiệm điện vừa tránh cắn mổ nhau và gà cũng có thời gian nghỉ ngơi. Đáng lý ra gà thịt phải cần cho ăn uống suốt đêm để nhanh lớn, nhưng qua thời gian trải nghiệm mình thấy không có lãi bấy nhiêu, vì gà thường cắn mổ nhau hao hụt nhiều và bộ lông không đẹp sẽ khó bán khi xuất chuồng.

300 con mua giống còn chưa đủ nói gì nuôi. Chi phí thức ăn và chăm sóc chiếm 70% chi phí. Nghe theo tư vấn này dễ phải bán gà non lắm
Với số vốn này bạn nuôi giun quế, trồng rau mầm hoặc nuôi bồ câu. Đơn giản hơn là bạn mua con bò nhỏ về chăn

300 con mua giống còn chưa đủ nói gì nuôi. Chi phí thức ăn và chăm sóc chiếm 70% chi phí. Nghe theo tư vấn này dễ phải bán gà non lắm

Với số vốn này bạn nuôi giun quế, trồng rau mầm hoặc nuôi bồ câu. Đơn giản hơn là bạn mua con bò nhỏ về chăn
Đó là mình đang nói theo cách của mình đang làm, vì để tiết kiệm chi phí nên mình tận dụng tất cả những thứ có sẵn như chuồng heo cũ, bạc che chắn cũ. Vì nuôi thả vườn nên thức ăn cũng không tốn bao nhiêu. Tận dụng thóc lép, đống rơm có sẵn ... vv . còn về con giống thì mình cũng có sẵn một phần. Vì bạn không nói rõ tình hình của bạn thế nào nên mình mới có ý kiến thế. Mình muốn bạn biết là hãy trải nghiệm những thứ nhỏ nhất, sau đó có kinh nghiệm thì sẽ ổn định công việc cũng không muộn.Như mình đã nói trước là muốn chăn nuôi bạn phải có thời gian, kinh nghiệm và sự kiên nhẫn mà.Qua một thời gian nuôi như thế lợi nhuận sẽ thấp hơn, nhưng sự vững vàng của bạn sẽ có nhiều hơn.

co dat dai ko? tôi cũng làm với bạn. ? ban o dau
Có đất nhưng mình ở miền trung tai Quảng Ngãi

Đất nhà em khoảng có 1000 m2.
Có đại hình đồi núi.

Ít vốn như vậy bạn có thể tận dụng tối đa các điều kiện sẵn có như chuồng trại cũ, các nguyên liệu sẵn có như tre gỗ...hợp tác với các đối tác đầu tư giống , thức ăn cho mình, nhưng trước hết nếu muốn chăn nuôi bạn phải có kiến thức, kỹ thuật nhất định và nên thử nghiệm ở quy mô nhỏ trước. chúc bạn thành công

Mình đang nuôi gà đá. Mình nuôi 3 con thôi. Mình nuôi cho vui và để lấy kinh nghiệm đã. :). Mình dự định sẽ nuôi thêm 20 con. Sau đó là 50. Mình làm nhỏ nhỏ đã. Vì ít vốn và không có đất.

nghe a nay it von ...dau tien bo ra 11trieu mua 5con de cai nho lam giong(cho chac)
so tien con lai bo ra 1trieu dong chuong de...ok mua them 5xi tien bap xay nua..ok con 17t con lai ,,,bo ra 3t mua 200con ga ta(ga mai nha)nuoi them 20con ga trong nua(lam mo hinh ga ta de trung)ok..con 14trieud de cafe..sinh hoat gdinh...danh so de...dam bao cuoi nam sau ban lai co lai 20triue cho du ban thua het tien con lai ve so de,,,,ok ai thay bai viet hay like that manh vao nha co gi lhe minh da dung mo hinh nay do
chu nghe a nay...11t bo ra mua 5con de cai..con lai nuoi 200ga ta de trung la ok..con lai tien ta de lam viec khac..5con de chu cu tinh di se co lai ak

Back