Khởi nghiệp nhà nông! Kinh nghiệm và chia sẽ

• Thread starter Kim_Giáp
  • Ngày gửi
Chào các bác, các cô/chú và các bạn, Giáp_Kim là thành viên mới tham gia vào diễn đàn của Chợ nông nghiệp lớn nhất Việt Nam. Rất vui khi được đọc và tìm hiểu nhiều kiến thức bổ ít về lĩnh vực mà mình yêu thích nhưng chưa từng được trải nghiệm thực tế (về nông nghiệp). Em có một suy nghĩ thế này mong các bác, các cô/chú và các bạn đóng góp một vài ý kiến:

1/ Một người yêu thích nhưng không có kinh nghiệm về nông nghiệp có nên đầu tư vào nông nghiệp không?
2/ Nếu vốn ít thì có thể làm được những gì trong ngành nông nghiệp?
3/ Hiện nay có tổ chức nào hỗ trợ vốn và kỹ thuật cho người muốn khởi nghiệp trong ngành nông nghiệp không?

Mong nhận được những chia sẽ và đóng góp của các bác, các cô/chú và các bạn! Cám ơn nhiều!

Có cùng thắc mắc nè. Sinh viên kế toán nhưng đam mê nông nghiệp. Khởi nghiệp bằng 4 con thỏ con xin của đứa bạn, giờ cũng dc chục con nái rùi. Bận đi học nên ông bà già nuôi là chủ yếu :D

Bạn học kế toán để về tính toán mà làm, như thế là quá tốt rồi.

Thanks đã đóng góp nhé!

Mình thấy nuôi thỏ cũng lời kha khá đó bạn. Thức ăn của nó hầu như dễ kiếm. Quê mình xứ biển toàn rau muống biển nhà mình nuôi bằng thứ này. Gần như tốn rất ít tiền mua thức ăn tinh. Mà giá bán cũng khá hiện giờ là 60k/kg rồi. Nuôi thỏ con 3 tháng là có thể bán mỗi con trên 2kg.

Vài dòng chia sẽ

Đây là con tổ nghiệp nhà mình, hình như nó thuộc giống New Zealand hay sao á ^^!

Đám cháu của nó, hứa hẹn đây là những con nái tốt. Không biết tụi này là thỏ ji` :wacko:

Lớn nhanh xuất chuồng nào !!!

Bé bé xinh xinh nà ;)

Last edited by a moderator:
1/ Một người yêu thích nhưng không có kinh nghiệm về nông nghiệp có nên đầu tư vào nông nghiệp không?
Câu trả lời là không nên. Không chỉ là Nông Nghiệp mà còn các ngành khác
Ít là bao nhiêu? Vài trăm ngàn, bạn cũng có thể trồng rau, trồng sả, tỏi ớt gia vị---> Tự cung tự cấp cho gia đình, đây cũng là phương án sản xuất. Vài trăm triệu, vài tỉ bạn có thể chăn nuôi, trồng trọt theo khuynh hướng công nghiệp.
3/ Hiện nay có tổ chức nào hỗ trợ vốn và kỹ thuật cho người muốn khởi nghiệp trong ngành nông nghiệp không?
Bạn hãy cho biết là bạn xác định làm việc gì trong ngành nông nghiệp? Trồng cây gì, nuôi con gì? Làm việc gì?

Có cùng thắc mắc nè. Sinh viên kế toán nhưng đam mê nông nghiệp. Khởi nghiệp bằng 4 con thỏ con xin của đứa bạn, giờ cũng dc chục con nái rùi. Bận đi học nên ông bà già nuôi là chủ yếu :D
Mình thật ngưỡng mộ bạn. Có đôi khi, xin được/ nhờ được cũng là 1 thành công.

3/ Hiện nay có tổ chức nào hỗ trợ vốn và kỹ thuật cho người muốn khởi nghiệp trong ngành nông nghiệp không

1.Theo tôi, một người yêu thích nông nghiệp nhưng không có kinh nghiệm về nông nghiệp vẫn có thể đầu tư vào nông nghiệp. Vì:
Kinh nghiệm là những hiểu biết về thực tiễn được tích lũy trong quá trình sản xuất, người yêu thích lĩnh vực nông nghiệp và đầu tư vào nông nghiệp khi khởi nghiệp có thể gặp nhiều khó khăn bước đầu, nhưng khó khăn không hoàn toàn có nghĩa là không thực hiện được. Qua từng bước, kinh nghiệm sẽ dần xuất hiện và nếu nắm bắt, chọn lọc, rút tỉa thì tự mình sẽ trang bị cho mình những kinh nghiệm cần thiết. Giống như người từng trải sẽ có nhiều kinh nghiệm sống.

2. Rất khó khăn : Vốn + kỷ thuật + thị trường được xem là công thức chung cho mọi công cuộc đầu tư. Tuy nhiên khó khăn về vốn vẫn có nhiều cách để giải quyết. Chọn lựa phương thức đầu tư cũng như ngành nghề phù hợp là điều mà mọi người khi quyết định cần phải suy tính. Trong xã hội vẫn thường xuyên gặp những người từ tay trắng làm nên sự nghiệp từ những ý tưởng đầu tư tưởng chừng không thực hiện được vì ít vốn.

3. Trong lĩnh vực nông nghiệp có nhiều địa phương hiện nay áp dụng chính sách hỗ trợ đầu tư từ nguồn của quỹ đầu tư và phát triển. Phòng Kinh tế là nơi tiếp nhận các dự án và sở Khoa học và Công nghệ là nơi xét duyệt những dự án khả thi được hỗ trợ nguồn vốn thực hiện dự án. Đây là một chính sách rất hay mà mọi người có ý tưởng đầu tư vào nông nghiệp nên tìm hiểu và tiếp cận.

@ xitrum_007:
Không nên cho thỏ ăn rau bỏ trực tiếp vào chuồng thỏ như vậy, thỏ ăn không hết sẽ dẫm đạp làm bẩn rau, thỏ ăn vào rất dễ bị tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa, nhất là đối với thỏ con như trên hình chụp. Nên để rau trên nắp chuồng, thỏ mẹ kéo xuống ăn từ từ, sẽ tốt hơn.

@ xitrum_007:
Không nên cho thỏ ăn rau bỏ trực tiếp vào chuồng thỏ như vậy, thỏ ăn không hết sẽ dẫm đạp làm bẩn rau, thỏ ăn vào rất dễ bị tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa, nhất là đối với thỏ con như trên hình chụp. Nên để rau trên nắp chuồng, thỏ mẹ kéo xuống ăn từ từ, sẽ tốt hơn.

Dạ, cảm ơn anh, việc nuôi thế này, do lúc đầu em nuôi cảnh, giờ nó nhiều lên ba má em vẫn cứ làm thế. Để em bảo ba má thiết kế lại cho nó khoa học tý. Anh cho em hỏi đám thỏ của em nó thuộc giống nào thế? Vì em thấy nó tùm lum màu hết. Con sư tổ của tụi nó là màu trắng, do hồi đó sợ bị đồng huyết nên em đổi một con đực màu vàng về cho nó phối, giờ nó ra tùm lum màu :))
Tết này về cải tổ lại đám thỏ. Nghiệp nuôi thỏ nhà em cũng thật tình cờ :huh::huh:

Thỏ của xitrum là thỏ ta, do lai tạp nhiều nên màu lông không đồng nhất.
Nếu muốn tết cải tạo lại đàn thỏ thì từ bây giờ nên lựa chọn một số thỏ cái to con, ít bệnh, đẻ con sai, nuôi con giỏi, làm nền thỏ cái hậu bị. Khi đến kỳ phối giống, bổ sung thỏ đực khác to con và có sức sinh trưởng tốt để phối giống tìm ưu thế lai: đẻ sai, to con, mau lớn và ít bệnh. Để tiếp tục sản xuất cho giai đoạn tiếp theo.

Ngành nông nghiệp nó bao la lắm, gồm nhiều chuyên ngành: trồng trọt, chăn nuôi, sơ chế nông sản, lâm nghiệp, thủy sản. Muốn đầu tư vào lĩnh vực nông nghiệp cần nghiên cứu kỹ. Hỗ trợ vốn và kỹ thuật ở địa phương là phòng Kinh tế, Trạm Khuyến nông, chi nhánh Ngân hàng Nông nghiệp & PTNT hoặc các ngân hàng khác. Vốn ít nếu có phương án khả thi sẽ được hỗ trợ hoặc cho vay vốn. Không có kinh nghiệm về nông nghiệp vẫn có thể đầu tư vào lĩnh vực này, hiệu quả mang lại mới là chuyện xem xét. Nói chung là không đơn giản như...đang giởn

Last edited:
Yêu thích nhưng không có kinh nghiệm mà muốn đầu tư vào nông nghiệp ???

Theo tôi là càng nên đầu tư. Ít nhất đầu tư 2 lần. Lần đầu thì rất ít tiền (đi học hỏi và làm ở quy mô nhỏ để lấy kinh nghiệm). Lần 2 thì tùy học hỏi và kinh nghiệm lần 1 thế nào mà "chơi". Lần 3 (nếu lần 2 thất bại và còn ...tiền và nhiệt tình).v..v...Cứ thế bao giờ thành công hoặc hết chịu nổi thì.....thôi.

Yêu thích nhưng không có kinh nghiệm mà muốn đầu tư vào nông nghiệp ???

Theo tôi là càng nên đầu tư. Ít nhất đầu tư 2 lần. Lần đầu thì rất ít tiền (đi học hỏi và làm ở quy mô nhỏ để lấy kinh nghiệm). Lần 2 thì tùy học hỏi và kinh nghiệm lần 1 thế nào mà "chơi". Lần 3 (nếu lần 2 thất bại và còn ...tiền và nhiệt tình).v..v...Cứ thế bao giờ thành công hoặc hết chịu nổi thì.....thôi.

tôi đồng ý với những gì bạn góp ý,có ai bắt đầu từ chuyện mình đã biết rồi đâu ? không thử làm sao biết?
mình cứ thử nhưng phải chọn đối tượng mình định nuôi có phù hợp với điều kiện địa phuơng mình không ?
rồi từng bước kinh nghiệm sẻ có,rồi đam mê sẻ đến tự khắc bạn sẻ biết mình phải làm gì? nuôi gì?nên bắt đầu từ cái nhỏ(thất bại là mẹ của thành công )mà bạn

"Đầu tư"!
Đây là một chữ chúng ta nghe và nói hàng ngày, nhưng nếu không đặt ngay vị-trí mà mình muốn nói thì sẽ gây nhiều ngộ-nhận, thậm-chí còn có vẻ... đao to búa lớn, như :
- Tôi muốn nuôi 1 con chích-chòe, nhưng nó không ăn hạt mà lại ăn bù-cào châu-chấu, bất-tiện quá, nên tôi không muốn đầu-tư!

"Đầu-tư" là bỏ vốn vào. Nếu chưa đủ nghĩa thì xin bà con bổ-túc.
Kể cả cha mẹ ăn mắm hút dòi dành tiền cho con ăn học thì cũng có thể gọi là "Đầu-tư vào học đường".
Chủ Topic nêu câu hỏi, nhưng dùng chữ "đầu-tư", khiến tôi nghĩ có 2 lối giải-thích :
1- Bỏ vốn ra đầu-tư một doanh-nghiệp (Người khác thực-hiện).
Trong trường-hợp nầy, ngoài vốn bạn có (hoặc mượn thêm), bạn không cần biết công việc đó nó có đúng sở-thích bạn hay không, nhưng bạn phải biết rõ nó sanh ra lợi-nhuận hay không.
2- Chính bạn thực-hiện (ở đây là nghề nông). Thì không còn đầu-tư nữa. Tôi nghĩ đây là câu bạn muốn hỏi.
Điều-kiện tiên-quyết bạn đã có, đó là yêu thích. Yêu thích giúp bạn say mê học-hỏi. Yêu thích giúp bạn chịu đựng gian-nan. Yêu thích giúp bạn đứng lên sau khi thất-bại.
Vậy bạn có nên bắt đầu ngay chưa?
Thưa bạn, hãy chậm 1 chút. Bạn đã nói ngay là bạn không có kinh-nghiệm về nông-nghiệp, tức là hiểu biết và khả-năng nuôi trồng.
Khả-năng do đâu mà có :
1- Do huấn-luyện : Bạn phải được học hỏi từ trường lớp hay "ai đó".
2- Do kinh-nghiệm. Mà kinh-nghiệm là một ông thầy khó tánh. Ông thầy nầy "phạt" trước "dạy" sau.

Tôi chỉ dám khuyên bạn :
- Trang-bị cho mình phần (1), sau đó xem lại ngân-sách để bắt tay phần (2).
- Đừng bao giờ thực-hiện phần (2) mà không có phần (1). Bởi chúng ta phải học lội trước, sau đó mới nhảy xuống nước. Đừng bao giờ làm, mà không biết mình đang làm gì.

Tuy dân-gian có câu : -"Cứ làm tưới hạt sen. Trước lạ sau quen".
Nó cho thấy người theo câu trên không thể đi xa, nếu không nói là sẽ thất-bại trong cái môi-trường mà hầu-hết mọi người đều dụng-công khó nhọc cải-tiến kỹ-năng mỗi ngày.
Thân ái.

Câu hỏi của chủ topic là câu hỏi của rất nhiều người. Trong đó có tôi trước kia( gọi là trước kia cho oai nhưng cũng mới hơn một năm nay thôi).
Tôi trước tiên xác định tôi có thể bỏ vốn vào lĩnh vực này là bao nhiêu. Tôi mong muốn tối thiểu ở công việc này đem lại cho tôi cái gì ( tất nhiên nếu càng nhiều càng tốt ). Tiếp theo là đọc trên mạng, trên báo chí, mua một số sách dạy về nông nghiệp. Từ các địa chỉ tìm hiểu được tôi đi đến tận nơi một số chỗ để tham quan học hỏi xem cái gì hợp với điều kiện và yêu thích của mình. Đại loại là câu hỏi nuôi con gì? Trồng cây gì?...
Có một hội trưởng hội làm vườn khuyên tôi : Trong lĩnh vực nông nghiệp thì dù anh có học hỏi bao nhiêu và ở đâu thì anh vẫn phải bắt tay làm để lấy kinh nghiệm riêng của mình. Chính kinh nghiệm riêng này sẽ quyết định thành bại.
Học hỏi rồi tôi về quy hoạch một khu vườn nhỏ nuôi một số con, trồng một số loại cây để lấy kinh nghiệm riêng của mình (không phải trồng cây...4 số 9, nuôi con...cave.!!! Đùa tý!).
Thực tế đối với tôi là làm mới ở quy mô nhỏ mà đã có bao nhiêu trục trặc mà không sách nào bày, không kinh nghiệm của ai chỉ mà có cả. Vì vậy tôi thấy thời gian và công sức "làm để lấy kinh nghiệm riêng" rất cần thiết cho những bạn nào chưa bao giờ làm thực tế quyết định đầu tư chính thức vào nông nghiệp. Nó giúp tránh được nhiều tai họa trời ơi đất hỡi không lường được.
Tất nhiên có kinh nghiệm riêng rồi thì lại càng hăng học hỏi hơn vì mình sẽ hiểu kỹ hơn những kinh nghiệm người khác truyền thụ.

Thanks all vì những chia sẽ rất hữu ít của mọi người;

Mình định hướng theo những đóng góp của mọi người cho việc khởi nghiệp cụ thể như sau:

1/ Khởi nghiệp bằng nghề chăn nuôi nhỏ lẻ (gia cầm, thỏ, heo rừng…).
2/ Tìm hiểu kỹ thuật và kinh nghiệm chăn nuôi.
3/ Chăn nuôi gia công cho các trang trại, công ty, cá nhân…

Nhưng để thực hiện được vấn đề trên thì chưa biết phải bắt đầu từ đâu! Nếu được hỗ trợ và chia sẽ các vấn đề sau thì rất bổ ít:
1/ Hỗ trợ về giống và kỹ thuật tại đơn vị chăn nuôi của các thành viên trên diễn đàn.
2/ Thông tin chăn nuôi gia công từ các đơn vị và BQT Website.
3/ Thông tin các khóa đào tạo ngắn hạn về chăn nuôi, thú y.

Một lần nữa xin cám ơn những đóng góp của mọi người! Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ nha!

Nuôi Heo rừng đâu thể gọi là nhỏ lẻ được bạn . Ít vốn đừng đụng vào mấy chú này . Tốn kém lắm.

Theo em thì chưa có kinh nghiệm thì mình vẫn có thể bắt tay vào làm được vấn đề là mình làm ở quy mô như thế nào. Vốn bao nhiêu. Nênchia thành các giai đoạn mà đầu tư để tích lũy kinh nghiệm đã bác àh.

Back