Khởi nghiệp nhà nông

• Thread starter Taynguyenkho
  • Ngày gửi
Mình có 1000 m2 đất ở Đan Phượng Hà Nội là đất của ông bà để lại và có vốn để đầu tư, mình muốn đầu tư nông nghiệp để làm phong phú quê nhà. Nhưng khổ một lỗi là mình không biết phải làm gì với nông nghiệp.
- Hiện tại mình đã trồng bưởi Diễn, bưởi Phúc Trạch, bưởi da xanh, bưởi ta, ổi và mít thái được một năm tuổi các cây giống hầu hết được mua từ Đại học nông nghiệp 1 Hà Nội.
- Nhưng do vẫn phải tham gia công tác không có điều kiện chăm sóc thường xuyên và theo tính toán thì cũng chưa thể bỏ công việc hiện tại để về làm nông nghiệp vì thu nhập các cây ăn quả trên không đủ trang trải chi tiêu dù đạt năng suât.
* Mình rất mong được sự góp ý của mọi người trong diễn đàn tư vấn làm gì cho hiệu quả.
* Mình cũng mong được hợp tác cùng làm với ai có phương án kinh tế.
* Không biết với công nghiệp nông thôn hiện nay thì có thể nhờ đơn vị nào giúp đỡ.
Mong mọi người chia sẻ!

Last edited by a moderator:
Có lần bác amytran có nói về hiện tượng cây vàng lá do thừa vôi ,vậy bác có thể cho cháu cũng như mọi người biết thêm là cây còn bị vàng lá do thừa hay thiếu dưỡng chất nào khác không ,cách nhìn và nhận biết,thân bác.

Thế thì chất lượng trái đu đủ còn phụ thuộc vào
nhiều yếu tố hơn thụ phấn chéo.

Dù sao, các cây ăn trái thụ phấn chéo thì chất
lượng trái bị ảnh hưởng ngay lứa trái đó. Điều
này hai chúng ta không đồng ý kiến với nhau, và
nên tạm gác lại, để bà con tự kiểm nghiệm lấy.

Dạ cháu rất trân trọng những người tâm huyết và nhiệt tình như bác. Ngay bản thân cháu còn nhiều cái chưa biết, và quan điểm là cùng bàn luận để sáng tỏ vấn đề. Không so đo thiệt hơn 1 chút nào ở diễn đàn này. Rất vui đc tranh luận cùng bác.

Cây bị vàng lá do thừa vôi rất dễ biết.
Việc này chỉ xảy ra ngay sau khi bón vôi
thôi. Nếu không bón vôi mà cây bị vàng lá
thì không phải lý do này. Những lý do khác
thì tôi không biết vì rất khó để biết.

Lịch sử bón vôi bắt đầu ở miền Bắc Việt Nam,
ở vùng chiêm trũng. Nhà nước và các chuyên
gia khuyên nên bón vôi, vì hàng chục năm
trước chẳng ai bón vôi cả. Vùng trũng nước
đọng rất bị Chua, tức là độ PH thấp. Để nâng
cao PH, chống chua, thì dễ nhất là bón vôi.
Bón nhiều quá, lúa bị vàng lá. Thế nên triệu
chứng này rất dễ thấy.

Cây trồng có trăm nghìn loại bệnh. Riêng triệu
chứng vàng lá cũng có hàng trăm bệnh. Bạn tìm
hiểu bệnh nào, thì biết bệnh ấy, nhưng bệnh
khác thì lại phải tìm hiểu thêm. Bạn có rỗi
thời gian tìm hiểu tất cả mọi sự trên đời không?
Tôi thì không. Tôi thích cái gì thì tìm hiểu
cái đó thôi. Cái khác xảy ra, dù có chết người
thì tôi cũng không quan tâm. Trái đất này ngày
ngày có bao nhiêu người chết mà, phải không?

ngô là loại cây thụ phấn chéo. bác trungdudu thử trồng xen kẽ 2 loại ngô có màu sắc hạt khác nhau xem kết quả thế nào nhé ;), chờ ảnh trưng hàng của bác :))))

N hoạt động ở pH 6-8, trong khi Ca hoạt động ở pH 6-9, vì vậy bón CaO quá nhiều (pH>8) sẽ kìm hãm hoạt động của N dẫn đến tình trạng thiếu hụt đạm ở cây gây nên hiện tượng vàng lá.

các loại nguyên tố vi lượng hoạt động ở pH thất thường. có nguyên tố hoạt động ở pH thấp (Fe, Mg, Bo, Zn..), nhưng cũng có những nguyên tố hoạt động ở pH cao như Mo. vì vậy cách tốt nhất để bón những loại phân vi lượng có hàm lượng rất nhỏ này cho cây là phun qua lá.

Bình nước có vẻ rất am hiểu về các vi lượng và ph , vậy ngoài việc ph cao cao nhiều dẫn đến vàng lá , còn nguyên nhân nào nữa làm lá vàng không , theo bạn.

để mà trả lời câu hỏi của bạn vanhieutn 1 cách tỉ mỉ nhất chắc phải mất mấy trang giấy. vanhieutn chịu khó mua các cuốn sách về phân bón để tham khảo thêm nhé.

để mà trả lời câu hỏi của bạn vanhieutn 1 cách tỉ mỉ nhất chắc phải mất mấy trang giấy. vanhieutn chịu khó mua các cuốn sách về phân bón để tham khảo thêm nhé.
sẽ phải nghiên cứu thôi ,thanks bạn .

Các Bác chỉ giúp xem với cây bưởi, chanh, cam và quýt rất hay bị sâu lá. Hiện nay có thuốc bảo vệ thực vật nào an toàn không. Hiện giờ tôi chưa biết sử dụng lạo thuốc bảo vệ nào nên vẫn dùng ớt giã lát rồi phun cho lá, nhưng không được hiệu quả lắm. Mong các Bác cho biện pháp khắc phục

có nhiều loại thuốc trừ sâu sinh học mà bạn, mình nghĩ cây thông thoáng và phun định kỳ sẽ bớt thôi , bạn ra cửa hàng gần khu vực bạn mà tìm , mình nghĩ là có đấy.

có nhiều loại thuốc trừ sâu sinh học mà bạn, mình nghĩ cây thông thoáng và phun định kỳ sẽ bớt thôi , bạn ra cửa hàng gần khu vực bạn mà tìm , mình nghĩ là có đấy.
Các loại thuốc bảo vệ thực vật được đọc qua mạng thì không dám chắc lắm. Vì vậy hỏi kinh nghiệm các Bác đã sử dụng rồi

Họ nhà cam chanh quýt bưởi rất hay bị sâu vẽ bùa và sâu đục thân. cho nên mỗi lần ra lộc non là phải phun thuốc
Biết là phải phun rồi Bác nhưng muốn hỏi Bác là thuốc gì cho an toàn. Ai cũng ngán ngẩm về thuốc bảo vệ thực vật hiện nay gì cũng thuốc. Vậy mình làm cố gắng để yên tâm khi mình ăn

Riêng sâu vẽ bùa, thì ở Mỹ không xài thuốc hóa học.
Họ có bán một loại trứng. Trứng này nở thành những
con bọ rất bé. Con bọ này ăn sâu vẽ bùa và rệp. Nó
có thói rất xấu là ăn thì ít, cắn chết thì nhiều.
Mỗi ngày một con bọ cắn chết mấy trăm con rệp và sâu
vẽ bùa. Mỗi lần thả trứng, thì nơi đó truyền mấy đời
liền. Có cái dở là sau đó, thì vùng ấy tiệt mất rệp
và sâu vẽ bùa. Điều đó dẫn đến là giống sâu này cũng
ít đi, và cuối cùng cũng mất giống luôn. Vì thế, chỉ
khi nào có rệp và sâu vẽ bùa nhiều, thì lại phải đi
mua trứng này về thả lại. Giá cũng mềm. Ngày xưa tôi
tìm hiểu con này, nhưng lâu nay quên mất, cũng không
biết tên nó bằng tiếng Anh để tìm lại nữa. Bà con chịu
khó tìm hiểu xem sao.

Riêng sâu vẽ bùa, thì ở Mỹ không xài thuốc hóa học.
Họ có bán một loại trứng. Trứng này nở thành những
con bọ rất bé. Con bọ này ăn sâu vẽ bùa và rệp. Nó
có thói rất xấu là ăn thì ít, cắn chết thì nhiều.
Mỗi ngày một con bọ cắn chết mấy trăm con rệp và sâu
vẽ bùa. Mỗi lần thả trứng, thì nơi đó truyền mấy đời
liền. Có cái dở là sau đó, thì vùng ấy tiệt mất rệp
và sâu vẽ bùa. Điều đó dẫn đến là giống sâu này cũng
ít đi, và cuối cùng cũng mất giống luôn. Vì thế, chỉ
khi nào có rệp và sâu vẽ bùa nhiều, thì lại phải đi
mua trứng này về thả lại. Giá cũng mềm. Ngày xưa tôi
tìm hiểu con này, nhưng lâu nay quên mất, cũng không
biết tên nó bằng tiếng Anh để tìm lại nữa. Bà con chịu
khó tìm hiểu xem sao.
- Với khoa học tốt như vậy thật là hữu ích và an toàn, không biết ngoài Bắc có bán không.
- Rất nhiều người đã khuyên phun thuốc, nhưng phun thuốc trước hết là ảnh hưởng tới người làm trực tiếp sau đó hủy hoại các loài có ích khác.
- Hiện nay vườn nhà tôi có rất nhiều chim cũng như các côn trùng khác nhiều nhất vẫn là châu chấu và thằn lằn không biết có phải là do không sử dụng thuốc thực vật vì vậy chúng sinh sôi không.

Back