• Khởi nghiệp nông nghiệp

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 2/10/16

1. Hoang tea

Hoang tea Học làm nông dân

Có trâu rồi ạ , nhưng mà e đang muốn bán vì nhà nhà nuôi trâu ít chỗ chăn thả (mỗi nhà ít nhất là 3 con ) , mà trồng cỏ nuôi thì cũng ít đất vì e muốn trồng cây khác ạ , còn về phân trâu thì e định mua luôn vì bà con bán rất rẻ .
      --- @ 9/10/16, Original Post Date: 9/10/16 ---
      E từ chuỗi lên bk Suống 5 rồi , thôi an phận dù sao cuối mùa cũng có quà :))ingame là chang yoong bao h các anh vào ới e với

taynguyen thích bài này.
    2. duycongartist

duycongartist Nông dân nghèo

Úm gà kiểu gì mà có nửa tiếng vậy bạn. Thế còn 23 tiếng còn lại gà sống ở ngoài à? Mình ko hiểu. Mình cũng mới nuôi gà. 300 con. Sau 10 ngày gà thỉnh thoảng lại bị liệt, quẹo đầu giống như ecoli ấy. Nhưng gà vẫn rất khỏe mạnh bình thường ko có bất cứ biểu hiện gì khác, phân cũng rất mịn đẹp kiểu như con ốc ấy. Ko hiểu nó bị bệnh gì nữa. Bạn chỉ giúp mình với. Thanks
      --- @ 9/10/16 ---
      Quê bạn ở chỗ nào? Mình ở tam nông phú thọ. Bạn ko thể tích mọi cái đều suôn sẻ đc. Bạn lên kế hoạch mà tính sao cho ổn là đc chứ bạn tính cả bên lề nữa thì vạn vật luôn có sự tương sinh tương khắc khó lắm. Nếu bạn muốn thấy cầu vồng thì phải chấp nhận cơn mưa. Bạn nên tính lại.
      --- @ 9/10/16 ---
      Hiện tại bạn đã và đang nuôi con gì trồng cây gì rồi. Lợi nhuận ra sao bạn
      --- @ 9/10/16 ---
      Bạn có chăn nuôi trồng trọt gì không?

3. taynguyen

taynguyen Sống là để cho đi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      nguồn giống của bạn không tốt nên bị vậy đó bạn, không thì do nhiết độ úm gà đè lên nhau.

4. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      ÚM gà nửa tiếng là thời gian chăm sóc cho cả ngày chỉ nửa tiếng b có mặt bên đàn gà, còn thời gian khác làm việc khác chứ sao b. Ai nhòm đít gà cả ngày đươc.

5. Hoang tea

--- @ 9/10/16 ---

6. dongdoiconnguoi

dongdoiconnguoi đời là bể khổ,đời là đau

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Theo tôi thấy thì chủ thớt còn non về nông nghiệp lắm...hãy tự cuốc đất thời gian thì sẽ có thêm kinh nghiêm...còn nui con gì để mang lại kinh tế thì sẽ ko có câu trả lời thích đáng...nếu tôi noịban nui con bò sẽ có lời thì chắc gì bạn nui sẽ có lãi..nếu câu hỏi của bạn trồng rau gì hay nui con gì mà dc ng khác trả lời thì có lẽ ai cũng sẽ thành công từ một câu hỏi..thứ cần là những kinh nghiệm của chính bản thân..và câu hỏi bạn đặt ra nên là những thắc mắc khi bạn vấp fải...nêụban muốn trồng rau hửu cơ thì cần gì fải nui động vật tạo ra phân..ko nhất thiết...bạn có nghĩ để nui chúng bạn fải nghĩ về lượng thức ăn củs chúng kiếm từ đâu và tạo ra dễ hay ko với diện tichđất đồi của mình..đất đồi trồng cỏ thì có mà chết cháy vào mùa khô..dù có tưới thênào...sao p ko ngjĩ bỏ ra vài trăm ngàn để mua phân trâu những mg trong làng về ủ mà làm phân hữu cơ...p nói tiền ko thành vấn đề thì nhou đó có gì khó...tôi tin chắc bạn chưa bao jờ ướt đẫm mồ hôi cả một chiếc áo!!!

Hai la vangt79 thích bài này.
    7. Hoang tea

Dạ bác nói đúng em còn non nên mới hỏi ạ , đồi thì em không nói là trồng cỏ đâu ạ , còn non nhưng không có nghĩa là mãi non , bác cứ để e từ từ lớn . tiền ko thành vấn đề vì em xác định đi từng bước , tiền có bao giờ là đủ đâu ạ . E ko mê nhiều tiền , cứ nuôi con vật mình thích trồng cây mình quý và có ích là được
      - E muốn cho thật nhiều người ăn được thực phẩm sạch do mình làm ra mà không phải lo lắng gì , sống an nhàn hòa mình vs thiên nhiên là thích rồi ạ , bon chen nhiều mệt mỏi bác ạ .
      Còn bác ơi . Mồ hôi ai làm nghề gì mà không đỏ mồ hôi hả bác , huống chi là nông nghiệp , trước sau gì cũng phải ướt áo . mồ hôi của lo lắng khi mọi thứ mình làm không được như ý muốn , mồ hôi của những ngày lao động vất vả nó rơi tạch tạch suống đất cơ bác ạ , e hỏi mọi người vì e cần kinh nghiệm , cần ý kiến tham khảo các tiền bối đi trước để tránh những va vấp k đáng có và cũng tìm hiểu những cái mình ko biết , và trong đầu e cũng k phải không có gì .và cũng không phải là ai khuyên làm gì là e làm theo luôn , không phải cái máy bác ạ .

taynguyenNguyen Son thích bài này.
    8. Thọ Th

Thọ Th Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Sở Nông nghiệp Phú Thọ
      Không biết tình hình chủ thớt thế nào rồi?
      Mình làm ở Sở Nông nghiệp Phú Thọ. Hiện nay cũng đang nắm giữ một số công nghệ mới, có thể áp dụng rất tốt cho vùng đồng quê, nông thôn, diện tích nhỏ.
      Nếu quan tâm có thể sms cho mình: O968432686

Hoang tea thích bài này.
    9. duycongartist

duycongartist Nông dân nghèo

Nói cho anh em biết xem cái công nghệ mới là thế nào. Rồi ai muốn rõ hơn thì sms. Tự nhiên lên nói vậy thì nói làm gì. Thà đừng nói. Làm ở sở nn thì sao? Chắc gì đã biết nhiều cái. Nghe cái giọng đó là biết rồi. Sms sẽ nảy sinh ra những vấn đề tài chính. Ví dụ lão đang bán 1 mặt hàng gì đó về nn theo kiểu mới, chắc chắn sẽ xoáy vào vấn đề tiếp thị để bán đc hàng đó, rằng bây giờ làm theo mô hình abc rất tốt đang mới, anh/ chị có thể làm rất tốt. Cụ thể là anh xyz đã làm và cho ra những lợi ích ntn chẳng hạn ,... vv
      Còn nếu là tinh thần chia sẻ giúp nhau sẽ ko có định dạng tinh nhắn kiểu như vậy " Không biết tình hình chủ thớt thế nào rồi?
      Mình làm ở Sở Nông nghiệp Phú Thọ. Hiện nay cũng đang nắm giữ một số công nghệ mới, có thể áp dụng rất tốt cho vùng đồng quê, nông thôn, diện tích nhỏ.
      Nếu quan tâm có thể sms cho mình: O968432686 "

10. Thọ Th

Thọ Th Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Sở Nông nghiệp Phú Thọ
      Mình chẳng bán mua gì cả. Thấy có thể giúp được thì mình giúp, còn những thứ mình muốn nói thì mình sẽ trao đổi với người thực sự cần, chứ viết tràng giang đại hải lên đây, vừa mất thời gian của mọi người đọc, rồi cũng sẽ có người bảo ối dồi, tưởng gì, cái này đầy.

11. nguyengianghi

nguyengianghi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Chủ đề hay.