Khởi nghiệp nông nghiệp

• Thread starter Hoang tea
  • Ngày gửi
Chào các cô các bác và các anh chị trên diễn đàn , có chút tâm sự mong mọi nguời góp ý . cháu (e) đã âm thầm theo dõi diễn đàn mình khá lâu ( từ khi còn là sinh viên năm nhất ) nhưng hôm nay mới đăng kí thành viên . Vì cái mong muốn làm nông dân đã ngấm vào máu rồi , trong time qua thì em cũng có học được chút ít về nông nghiệp nhờ tìm hiểu trên diễn đàn và internet , quyết định làm nông nghiệp cũng không hề dễ dàng với e , trước tiên thì bị gia đình phản đối dữ dội ,vì họ không muốn e theo nghề nông , nhưng e đã thuyết phục thành công rồi ạ .
CÓ CHÚT VẤN ĐỀ THẾ NÀY
quê em vốn phần lớn làm nông nghiệp nhưng cuộc sống họ thì quá vất vả và khổ cực , quanh năm chỉ trồng lúa và nuôi lợn gà số lượng cũng không nhiều , thậm chí còn không đủ ăn , huống gì là trang trải cuộc sống và làm giàu được .nông dân gì mà thu hoạch lúa song không đủ ăn vẫn đi mua gạo , mua rau các thứ hằng ngày như kiểu bọn sinh viên bọn em học xa nhà , rau thì nhập dưới hà nội , gạo thì chắc cũng không phải tự trồng , nghĩ tới là bực mình . Xung quanh còn quá nhiều người ngèo khổ ,E nghĩ mình phải làm gì đó . Nên qđ vào nghề ..
Thật ra thì e cũng chuẩn bị tư tưởng kỹ càng rồi . Quản lí , makerting , chăn nuôi , trồng trọt , mỗi thứ biết chút ít , nên cũng không quá phải lo lắng khi khởi nghiệp nữa .
Gia đình em có một trang trại , hiện tại thì có 1 ha đất đồi , có suối tự nhiên chảy xung quanh , đã có nhà ở , có 2 cái ao khá rộng đã thả cá , xung quanh là đồi núi . Đường bê tông chạy qua farm luôn , điện thì chỉ cần kéo vào thôi ạ (2km) . Có điều là e chưa biết nuôi gì cho hợp và hiệu quả kinh tế ạ . Hiện tại thì chỉ vài ông dê thôi ạ , bọn dê này thì không quá mệt vs chúng nó , buổi trưa thì mở cửa chuồng cho nó ra , nó tự chèo đồi đi ăn rồi chiều nó tự về. Vì thế nhàn rỗi quá , à e cũng nuôi và chục em gà chín cựa , sáng ra cho bọn nó ăn rồi nó cũng lên đồi tự kiếm ăn , chiều lại tự về như dê , farm em hiện tại chỉ có thế , bọn dê với gà chưa nuôi nhiều , và cũng chả thu được gì cả , theo các tiền bối với dk như vậy em có thể nuôi gì cho phù hợp và hiệu quả cao ạ , dê và gà thì chắc chắn e sẽ phát triển thêm , à cách farm 1,5 km nhà e cũng có mẫu đất ruộng cạn , khá bằng phẳng , e định trồng rau hữu cơ được không ạ , vì quê em đang thiếu , mà cái gì thiếu thì e sẽ làm , để không phụ thuộc từ nơi khác , còn vấn đề đầu ra e nghĩ không quá lo , chỉ là nuôi , trồng theo phương pháp hữu cơ thì khá lâu , mà farm em thì không biết nuôi gì để có nhiều phân chuồng , đem ủ bón cho bọn rau kia cả . Có nhiều cái đau đầu phết , còn tiền vốn thì e không cần nhiều lắm. Tiền thi luc nào mà chạ thiếu đúng không ạ , nếu thiếu thì thiếu nhiều chứ k thiếu ít , tìm nhà đầu tư thì ít nhiều bị ng ta chi phối , quản lí thì mệt óc ra . Thôi thì tự lực đi từng bước , các tiền bối tư vấn cho em với ạ , nuôi con gì và trồng cây gì mà liên kết vs nhau được ạ , cái chuỗi thức ăn em vẽ rồi mà không biết up lên web như nào , thôi thì mong chờ các tiền bối tư vấn cho e cái chuỗi phù hợp ạ , e cảm ơn .

bọn này chắcvdduowcj công tyvphaan bón tọng cho một cục tiền để viết bài..khử chua dùng vôi cũng được vậy... nhưng dùng rồi trong đất có gì thôi.
lol kh
lol không con tó... t đang lol này..vào rack rồi.
=)) nó nói đúng đó, lân có rất nhiều tác dụng trong đó có tác dụng nâng độ ph là giải độ chua của đất đó, tăng ph nhưng muốn bền vững thì phải bón nhiều hữu cơ, muốn nhanh đổ canxi + humic
vôi cũng làm tăng độ ph nhưng dùng vôi đúng cách chứ không vôi cũng rất độc, nói chung dùng lân văn điển vẫn hơn, vôi bón đầu mùa mưa để hạn chế nấm bệnh + vườn bị bệnh thì tránh lây lan

200tr/1ha/1 năm + trồng chuỗi hữu cơ, đúng cm nó chủ đề của topic rồi còn gì ^^ thôi chia sẻ ít kinh nghiệm cho chủ toppic đi, chủ topic muốn organic như mày mà, trồng chuối hữu cơ thì trồng được đấy, nó cũng k cần phải hh + thuốc trừ sâu + bệnh, còn bị bệnh thì có bênh panama chắc các cao thủ ở đây cũng k chữa được ^^. Vậy còn chờ cái gì nữa, đăng hình + kinh nghiệm lên đi chứ
À chuối trồng trên đất đồi được nà :v
bọn này chắcvdduowcj công tyvphaan bón tọng cho một cục tiền để viết bài..khử chua dùng vôi cũng được vậy... nhưng dùng rồi trong đất có gì thôi.
lol kh
lol không con tó... t đang lol này..vào rack rồi.
E một sl nào ,chuyên ad vs mid đây :v

E gà thôi nhé vàng đoàn thôi , cố lắm mà k lên nổi bạch kim , toàn đánh 1 mình k có team :v
vậy à, vậy thì giống thằng ml @taynguyen rồi, đánh mãi cũng đéo lên nổi bk, 2 đứa có duyên vs nhau đấy, cùng theo hữu cơ, cùng... =))

chăn nuôi để lấy phân sao không nuôi trâu nhỉ.
Có trâu rồi ạ , nhưng mà e đang muốn bán vì nhà nhà nuôi trâu ít chỗ chăn thả (mỗi nhà ít nhất là 3 con ) , mà trồng cỏ nuôi thì cũng ít đất vì e muốn trồng cây khác ạ , còn về phân trâu thì e định mua luôn vì bà con bán rất rẻ .
xạo vừa thôi con tó..a bk 4 nhá.. nhìn mình coi rack j..thik đánh đu với dây điện ak.

e chấp j con gà đấy.. nó đang nói nó đấy, đánh từ bk xuống vàng v4.. không có anh gánh nó vậy.
E từ chuỗi lên bk Suống 5 rồi , thôi an phận dù sao cuối mùa cũng có quà :))ingame là chang yoong bao h các anh vào ới e với

Vâng, tình trạng chung của nhiều địa phương k riêng gì Phú Thọ, vùng cao còn không có nước mà nuôi vịt kìa.
B chắc chắn muốn làm thì kĩ thuật nuôi gà, lợn rừng mình phổ biến hết. Đều là kĩ thuật mới, úm gà chỉ mất nửa tiếng/ ngày chăm sóc, ấp trứng với các kĩ thuật mới giúp đảo tối thiểu tiết kiệm nhiều lần chi phí cho mỗi lứa hàng vạn. Nói cách khác kĩ thuật của mình giúp bạn nuôi nhiều, nhàn, độ đồng đều cao, k thâm hụt và chất lượng đầu ra tốt nhất. Cách làm của mình phù hợp với điều kiện hiện tại để giúp bạn có thể trồng trọt với sản phẩm hữu cơ từ nguồn phân hữu cơ số lớn. Nhìn chung là tính thực tế rất cao.
Nếu chắc chắn muốn khởi nghiệp từ nghề nông, m giúp b. Dĩ nhiên m được lợi, nhiều nhất đó là trăn trở của b, sau đó là sự hợp tác giữa chúng ta.
Úm gà kiểu gì mà có nửa tiếng vậy bạn. Thế còn 23 tiếng còn lại gà sống ở ngoài à? Mình ko hiểu. Mình cũng mới nuôi gà. 300 con. Sau 10 ngày gà thỉnh thoảng lại bị liệt, quẹo đầu giống như ecoli ấy. Nhưng gà vẫn rất khỏe mạnh bình thường ko có bất cứ biểu hiện gì khác, phân cũng rất mịn đẹp kiểu như con ốc ấy. Ko hiểu nó bị bệnh gì nữa. Bạn chỉ giúp mình với. Thanks
Chào các cô các bác và các anh chị trên diễn đàn , có chút tâm sự mong mọi nguời góp ý . cháu (e) đã âm thầm theo dõi diễn đàn mình khá lâu ( từ khi còn là sinh viên năm nhất ) nhưng hôm nay mới đăng kí thành viên . Vì cái mong muốn làm nông dân đã ngấm vào máu rồi , trong time qua thì em cũng có học được chút ít về nông nghiệp nhờ tìm hiểu trên diễn đàn và internet , quyết định làm nông nghiệp cũng không hề dễ dàng với e , trước tiên thì bị gia đình phản đối dữ dội ,vì họ không muốn e theo nghề nông , nhưng e đã thuyết phục thành công rồi ạ .
CÓ CHÚT VẤN ĐỀ THẾ NÀY
quê em vốn phần lớn làm nông nghiệp nhưng cuộc sống họ thì quá vất vả và khổ cực , quanh năm chỉ trồng lúa và nuôi lợn gà số lượng cũng không nhiều , thậm chí còn không đủ ăn , huống gì là trang trải cuộc sống và làm giàu được .nông dân gì mà thu hoạch lúa song không đủ ăn vẫn đi mua gạo , mua rau các thứ hằng ngày như kiểu bọn sinh viên bọn em học xa nhà , rau thì nhập dưới hà nội , gạo thì chắc cũng không phải tự trồng , nghĩ tới là bực mình . Xung quanh còn quá nhiều người ngèo khổ ,E nghĩ mình phải làm gì đó . Nên qđ vào nghề ..
Thật ra thì e cũng chuẩn bị tư tưởng kỹ càng rồi . Quản lí , makerting , chăn nuôi , trồng trọt , mỗi thứ biết chút ít , nên cũng không quá phải lo lắng khi khởi nghiệp nữa .
Gia đình em có một trang trại , hiện tại thì có 1 ha đất đồi , có suối tự nhiên chảy xung quanh , đã có nhà ở , có 2 cái ao khá rộng đã thả cá , xung quanh là đồi núi . Đường bê tông chạy qua farm luôn , điện thì chỉ cần kéo vào thôi ạ (2km) . Có điều là e chưa biết nuôi gì cho hợp và hiệu quả kinh tế ạ . Hiện tại thì chỉ vài ông dê thôi ạ , bọn dê này thì không quá mệt vs chúng nó , buổi trưa thì mở cửa chuồng cho nó ra , nó tự chèo đồi đi ăn rồi chiều nó tự về. Vì thế nhàn rỗi quá , à e cũng nuôi và chục em gà chín cựa , sáng ra cho bọn nó ăn rồi nó cũng lên đồi tự kiếm ăn , chiều lại tự về như dê , farm em hiện tại chỉ có thế , bọn dê với gà chưa nuôi nhiều , và cũng chả thu được gì cả , theo các tiền bối với dk như vậy em có thể nuôi gì cho phù hợp và hiệu quả cao ạ , dê và gà thì chắc chắn e sẽ phát triển thêm , à cách farm 1,5 km nhà e cũng có mẫu đất ruộng cạn , khá bằng phẳng , e định trồng rau hữu cơ được không ạ , vì quê em đang thiếu , mà cái gì thiếu thì e sẽ làm , để không phụ thuộc từ nơi khác , còn vấn đề đầu ra e nghĩ không quá lo , chỉ là nuôi , trồng theo phương pháp hữu cơ thì khá lâu , mà farm em thì không biết nuôi gì để có nhiều phân chuồng , đem ủ bón cho bọn rau kia cả . Có nhiều cái đau đầu phết , còn tiền vốn thì e không cần nhiều lắm. Tiền thi luc nào mà chạ thiếu đúng không ạ , nếu thiếu thì thiếu nhiều chứ k thiếu ít , tìm nhà đầu tư thì ít nhiều bị ng ta chi phối , quản lí thì mệt óc ra . Thôi thì tự lực đi từng bước , các tiền bối tư vấn cho em với ạ , nuôi con gì và trồng cây gì mà liên kết vs nhau được ạ , cái chuỗi thức ăn em vẽ rồi mà không biết up lên web như nào , thôi thì mong chờ các tiền bối tư vấn cho e cái chuỗi phù hợp ạ , e cảm ơn .
Quê bạn ở chỗ nào? Mình ở tam nông phú thọ. Bạn ko thể tích mọi cái đều suôn sẻ đc. Bạn lên kế hoạch mà tính sao cho ổn là đc chứ bạn tính cả bên lề nữa thì vạn vật luôn có sự tương sinh tương khắc khó lắm. Nếu bạn muốn thấy cầu vồng thì phải chấp nhận cơn mưa. Bạn nên tính lại.
Hiện tại bạn đã và đang nuôi con gì trồng cây gì rồi. Lợi nhuận ra sao bạn
chắc mình với bạn cùng tuổi nhau..mình cũng giống bạn lúc sinh viên cũng âm thầm theo dõi diễn đàn..và giờ mình cũng về quê làm nông.. mình nghĩ bạn nên trồng cỏ nuôi bò là chắc nhất..bán phân thôi cũng có lời... mình phải có 1 thứ gì đó chắc ăn rồi mới rẽ nhánh ra được bạn à .chúc bạn thành công ! cố lên nhé..!
Trước hết, chúc em tìm thấy nhiều niềm vui hạnh phúc và thành công trên con đường e đã chọn. Chông gai sẽ rất nhiều, cố gắng bền chí nhé!
Khởi nghiệp --- từ phổ biến hiện nay báo chí dùng, người người dùng, nhà nhà dùng, nói cho nó văn chương vậy thôi chứ chị nghĩ em là 1 người trẻ có trí thức muốn quay về làm nông dân ( nông dân hiện đại) theo hướng bền vững. Điều này cần ở XH bây giờ.
Cách em xây dựng cho farm thì ko mới ở khu vực ngoài Bắc các farm làm theo hướng hữu cơ bây giờ rất nhiều, chị nghĩ em nên đi tham quan 1 vài farm ngoài đó rồi sẽ biết cần bổ sung nuôi trồng gì cho farm của mình.
Nhận thấy em cũng tìm hiểu khá kỹ về các thông tin liên quan đến thị trường, đến khu vực, địa phương nên kiến thức cơ bản về nông nghiệp em đã nắm được sẽ hỗ trợ e
rất nhiều trong thời gian tới. Và chị khá yên tâm về sản phẩm em làm ra sẽ được thị trường chấp nhận.
Sẽ dõi theo farm của bạn, nếu có dịp nhất định sẽ đến để được ngắm nhìn cái farm với cái view lý tưởng qua lời bạn kể.
---------
P/s: Có lẻ bạn đã đọc cuốn sách : Cuộc cách mạng 1 cọng rơm
Bạn có chăn nuôi trồng trọt gì không?

Úm gà kiểu gì mà có nửa tiếng vậy bạn. Thế còn 23 tiếng còn lại gà sống ở ngoài à? Mình ko hiểu. Mình cũng mới nuôi gà. 300 con. Sau 10 ngày gà thỉnh thoảng lại bị liệt, quẹo đầu giống như ecoli ấy. Nhưng gà vẫn rất khỏe mạnh bình thường ko có bất cứ biểu hiện gì khác, phân cũng rất mịn đẹp kiểu như con ốc ấy. Ko hiểu nó bị bệnh gì nữa. Bạn chỉ giúp mình với. Thanks

Quê bạn ở chỗ nào? Mình ở tam nông phú thọ. Bạn ko thể tích mọi cái đều suôn sẻ đc. Bạn lên kế hoạch mà tính sao cho ổn là đc chứ bạn tính cả bên lề nữa thì vạn vật luôn có sự tương sinh tương khắc khó lắm. Nếu bạn muốn thấy cầu vồng thì phải chấp nhận cơn mưa. Bạn nên tính lại.
Hiện tại bạn đã và đang nuôi con gì trồng cây gì rồi. Lợi nhuận ra sao bạn

Bạn có chăn nuôi trồng trọt gì không?
nguồn giống của bạn không tốt nên bị vậy đó bạn, không thì do nhiết độ úm gà đè lên nhau.

ÚM gà nửa tiếng là thời gian chăm sóc cho cả ngày chỉ nửa tiếng b có mặt bên đàn gà, còn thời gian khác làm việc khác chứ sao b. Ai nhòm đít gà cả ngày đươc.

Úm gà kiểu gì mà có nửa tiếng vậy bạn. Thế còn 23 tiếng còn

Khó khăn thì nhiều lắm , bắt tay vào làm thì sẽ gặp mấy thằng khó khăn này , nhưng lo gì bạn , cứ ngại khó ngại khổ thì mình đã không làm , còn việc chuẩn bị hay lên kế hoạch làm gì và sẽ làm gì thì mình đã cb rồi , nhưng làm sao mình biết trước được điều gì , sẽ gặp những khó khăn gì , mình phải đối mặt ms biết chứ , cứ lạc quan và tỉnh táo thì sẽ không ngại gì cả , thất bại thì có thêm bài học thôi , không vấn đề ..

Theo tôi thấy thì chủ thớt còn non về nông nghiệp lắm...hãy tự cuốc đất thời gian thì sẽ có thêm kinh nghiêm...còn nui con gì để mang lại kinh tế thì sẽ ko có câu trả lời thích đáng...nếu tôi noịban nui con bò sẽ có lời thì chắc gì bạn nui sẽ có lãi..nếu câu hỏi của bạn trồng rau gì hay nui con gì mà dc ng khác trả lời thì có lẽ ai cũng sẽ thành công từ một câu hỏi..thứ cần là những kinh nghiệm của chính bản thân..và câu hỏi bạn đặt ra nên là những thắc mắc khi bạn vấp fải...nêụban muốn trồng rau hửu cơ thì cần gì fải nui động vật tạo ra phân..ko nhất thiết...bạn có nghĩ để nui chúng bạn fải nghĩ về lượng thức ăn củs chúng kiếm từ đâu và tạo ra dễ hay ko với diện tichđất đồi của mình..đất đồi trồng cỏ thì có mà chết cháy vào mùa khô..dù có tưới thênào...sao p ko ngjĩ bỏ ra vài trăm ngàn để mua phân trâu những mg trong làng về ủ mà làm phân hữu cơ...p nói tiền ko thành vấn đề thì nhou đó có gì khó...tôi tin chắc bạn chưa bao jờ ướt đẫm mồ hôi cả một chiếc áo!!!

Theo tôi thấy thì chủ thớt còn non về nông nghiệp lắm...hãy tự cuốc đất thời gian thì sẽ có thêm kinh nghiêm...còn nui con gì để mang lại kinh tế thì sẽ ko có câu trả lời thích đáng...nếu tôi noịban nui con bò sẽ có lời thì chắc gì bạn nui sẽ có lãi..nếu câu hỏi của bạn trồng rau gì hay nui con gì mà dc ng khác trả lời thì có lẽ ai cũng sẽ thành công từ một câu hỏi..thứ cần là những kinh nghiệm của chính bản thân..và câu hỏi bạn đặt ra nên là những thắc mắc khi bạn vấp fải...nêụban muốn trồng rau hửu cơ thì cần gì fải nui động vật tạo ra phân..ko nhất thiết...bạn có nghĩ để nui chúng bạn fải nghĩ về lượng thức ăn củs chúng kiếm từ đâu và tạo ra dễ hay ko với diện tichđất đồi của mình..đất đồi trồng cỏ thì có mà chết cháy vào mùa khô..dù có tưới thênào...sao p ko ngjĩ bỏ ra vài trăm ngàn để mua phân trâu những mg trong làng về ủ mà làm phân hữu cơ...p nói tiền ko thành vấn đề thì nhou đó có gì khó...tôi tin chắc bạn chưa bao jờ ướt đẫm mồ hôi cả một chiếc áo!!!
Dạ bác nói đúng em còn non nên mới hỏi ạ , đồi thì em không nói là trồng cỏ đâu ạ , còn non nhưng không có nghĩa là mãi non , bác cứ để e từ từ lớn . tiền ko thành vấn đề vì em xác định đi từng bước , tiền có bao giờ là đủ đâu ạ . E ko mê nhiều tiền , cứ nuôi con vật mình thích trồng cây mình quý và có ích là được
- E muốn cho thật nhiều người ăn được thực phẩm sạch do mình làm ra mà không phải lo lắng gì , sống an nhàn hòa mình vs thiên nhiên là thích rồi ạ , bon chen nhiều mệt mỏi bác ạ .
Còn bác ơi . Mồ hôi ai làm nghề gì mà không đỏ mồ hôi hả bác , huống chi là nông nghiệp , trước sau gì cũng phải ướt áo . mồ hôi của lo lắng khi mọi thứ mình làm không được như ý muốn , mồ hôi của những ngày lao động vất vả nó rơi tạch tạch suống đất cơ bác ạ , e hỏi mọi người vì e cần kinh nghiệm , cần ý kiến tham khảo các tiền bối đi trước để tránh những va vấp k đáng có và cũng tìm hiểu những cái mình ko biết , và trong đầu e cũng k phải không có gì .và cũng không phải là ai khuyên làm gì là e làm theo luôn , không phải cái máy bác ạ .

Không biết tình hình chủ thớt thế nào rồi?
Mình làm ở Sở Nông nghiệp Phú Thọ. Hiện nay cũng đang nắm giữ một số công nghệ mới, có thể áp dụng rất tốt cho vùng đồng quê, nông thôn, diện tích nhỏ.
Nếu quan tâm có thể sms cho mình: O968432686

Nói cho anh em biết xem cái công nghệ mới là thế nào. Rồi ai muốn rõ hơn thì sms. Tự nhiên lên nói vậy thì nói làm gì. Thà đừng nói. Làm ở sở nn thì sao? Chắc gì đã biết nhiều cái. Nghe cái giọng đó là biết rồi. Sms sẽ nảy sinh ra những vấn đề tài chính. Ví dụ lão đang bán 1 mặt hàng gì đó về nn theo kiểu mới, chắc chắn sẽ xoáy vào vấn đề tiếp thị để bán đc hàng đó, rằng bây giờ làm theo mô hình abc rất tốt đang mới, anh/ chị có thể làm rất tốt. Cụ thể là anh xyz đã làm và cho ra những lợi ích ntn chẳng hạn ,... vv
Còn nếu là tinh thần chia sẻ giúp nhau sẽ ko có định dạng tinh nhắn kiểu như vậy " Không biết tình hình chủ thớt thế nào rồi?
Mình làm ở Sở Nông nghiệp Phú Thọ. Hiện nay cũng đang nắm giữ một số công nghệ mới, có thể áp dụng rất tốt cho vùng đồng quê, nông thôn, diện tích nhỏ.
Nếu quan tâm có thể sms cho mình: O968432686 "

Back