Khởi nghiệp nông nghiệp

• Thread starter Hoang tea
  • Ngày gửi
Chào các cô các bác và các anh chị trên diễn đàn , có chút tâm sự mong mọi nguời góp ý . cháu (e) đã âm thầm theo dõi diễn đàn mình khá lâu ( từ khi còn là sinh viên năm nhất ) nhưng hôm nay mới đăng kí thành viên . Vì cái mong muốn làm nông dân đã ngấm vào máu rồi , trong time qua thì em cũng có học được chút ít về nông nghiệp nhờ tìm hiểu trên diễn đàn và internet , quyết định làm nông nghiệp cũng không hề dễ dàng với e , trước tiên thì bị gia đình phản đối dữ dội ,vì họ không muốn e theo nghề nông , nhưng e đã thuyết phục thành công rồi ạ .
CÓ CHÚT VẤN ĐỀ THẾ NÀY
quê em vốn phần lớn làm nông nghiệp nhưng cuộc sống họ thì quá vất vả và khổ cực , quanh năm chỉ trồng lúa và nuôi lợn gà số lượng cũng không nhiều , thậm chí còn không đủ ăn , huống gì là trang trải cuộc sống và làm giàu được .nông dân gì mà thu hoạch lúa song không đủ ăn vẫn đi mua gạo , mua rau các thứ hằng ngày như kiểu bọn sinh viên bọn em học xa nhà , rau thì nhập dưới hà nội , gạo thì chắc cũng không phải tự trồng , nghĩ tới là bực mình . Xung quanh còn quá nhiều người ngèo khổ ,E nghĩ mình phải làm gì đó . Nên qđ vào nghề ..
Thật ra thì e cũng chuẩn bị tư tưởng kỹ càng rồi . Quản lí , makerting , chăn nuôi , trồng trọt , mỗi thứ biết chút ít , nên cũng không quá phải lo lắng khi khởi nghiệp nữa .
Gia đình em có một trang trại , hiện tại thì có 1 ha đất đồi , có suối tự nhiên chảy xung quanh , đã có nhà ở , có 2 cái ao khá rộng đã thả cá , xung quanh là đồi núi . Đường bê tông chạy qua farm luôn , điện thì chỉ cần kéo vào thôi ạ (2km) . Có điều là e chưa biết nuôi gì cho hợp và hiệu quả kinh tế ạ . Hiện tại thì chỉ vài ông dê thôi ạ , bọn dê này thì không quá mệt vs chúng nó , buổi trưa thì mở cửa chuồng cho nó ra , nó tự chèo đồi đi ăn rồi chiều nó tự về. Vì thế nhàn rỗi quá , à e cũng nuôi và chục em gà chín cựa , sáng ra cho bọn nó ăn rồi nó cũng lên đồi tự kiếm ăn , chiều lại tự về như dê , farm em hiện tại chỉ có thế , bọn dê với gà chưa nuôi nhiều , và cũng chả thu được gì cả , theo các tiền bối với dk như vậy em có thể nuôi gì cho phù hợp và hiệu quả cao ạ , dê và gà thì chắc chắn e sẽ phát triển thêm , à cách farm 1,5 km nhà e cũng có mẫu đất ruộng cạn , khá bằng phẳng , e định trồng rau hữu cơ được không ạ , vì quê em đang thiếu , mà cái gì thiếu thì e sẽ làm , để không phụ thuộc từ nơi khác , còn vấn đề đầu ra e nghĩ không quá lo , chỉ là nuôi , trồng theo phương pháp hữu cơ thì khá lâu , mà farm em thì không biết nuôi gì để có nhiều phân chuồng , đem ủ bón cho bọn rau kia cả . Có nhiều cái đau đầu phết , còn tiền vốn thì e không cần nhiều lắm. Tiền thi luc nào mà chạ thiếu đúng không ạ , nếu thiếu thì thiếu nhiều chứ k thiếu ít , tìm nhà đầu tư thì ít nhiều bị ng ta chi phối , quản lí thì mệt óc ra . Thôi thì tự lực đi từng bước , các tiền bối tư vấn cho em với ạ , nuôi con gì và trồng cây gì mà liên kết vs nhau được ạ , cái chuỗi thức ăn em vẽ rồi mà không biết up lên web như nào , thôi thì mong chờ các tiền bối tư vấn cho e cái chuỗi phù hợp ạ , e cảm ơn .

Nói cho anh em biết xem cái công nghệ mới là thế nào. Rồi ai muốn rõ hơn thì sms. Tự nhiên lên nói vậy thì nói làm gì. Thà đừng nói. Làm ở sở nn thì sao? Chắc gì đã biết nhiều cái. Nghe cái giọng đó là biết rồi. Sms sẽ nảy sinh ra những vấn đề tài chính. Ví dụ lão đang bán 1 mặt hàng gì đó về nn theo kiểu mới, chắc chắn sẽ xoáy vào vấn đề tiếp thị để bán đc hàng đó, rằng bây giờ làm theo mô hình abc rất tốt đang mới, anh/ chị có thể làm rất tốt. Cụ thể là anh xyz đã làm và cho ra những lợi ích ntn chẳng hạn ,... vv
Còn nếu là tinh thần chia sẻ giúp nhau sẽ ko có định dạng tinh nhắn kiểu như vậy " Không biết tình hình chủ thớt thế nào rồi?
Mình làm ở Sở Nông nghiệp Phú Thọ. Hiện nay cũng đang nắm giữ một số công nghệ mới, có thể áp dụng rất tốt cho vùng đồng quê, nông thôn, diện tích nhỏ.
Nếu quan tâm có thể sms cho mình: O968432686 "
Mình chẳng bán mua gì cả. Thấy có thể giúp được thì mình giúp, còn những thứ mình muốn nói thì mình sẽ trao đổi với người thực sự cần, chứ viết tràng giang đại hải lên đây, vừa mất thời gian của mọi người đọc, rồi cũng sẽ có người bảo ối dồi, tưởng gì, cái này đầy.

Bạn trồng cây điên điển đi bạn! Đó là loại cây dại rất dễ trồng, đặc sản miền Tây đó. Nhiều khách ở Đà Nẵng, Hà Nội và miền Bắc hỏi mua nhưng dân trong này không thể chuyển hàng ra đó được. Kỹ thuật trồng rất dễ, không tốn nhiều vốn, không tốn công chăm sóc, bạn tham khảo tại đây nè http://bongdiendien.com/nha-vuon/bong-dien-dien-duoc-trong-nhu-the-nao.html

ý em là sx bằng phương thức công nghiệp ấy.. bác lại bắt bẻ câu chử rồi.

hồi nhỏ e có nghe câu tốt như phân bắc.. chắc tốt
e nghe kể tưới phân tươi kg phân nào địch nổi(trồng su hào)(Ngày xưa các cụ trồg như vậy giời thì họ nói mất vệ sinh)

À chuối trồng trên đất đồi được nà :v

E một sl nào ,chuyên ad vs mid đây :v
Âm thầm ngồi đọc top này của bạn khá lâu nhưng chưa muốn nói gì. Nay bạn nhắc đến chuối nên tôi dám thưa thốt với bạn tí. Bạn trồng chuối trên đất đồi là không ổn - đất đồi dốc và thiếu độ ẩm nghiêm trọng, nếu bạn trồng chuỗi thì bạn phải làm hệ thống tưới trồng cỏ trai để giữ ẩm (vậy chi phí của bạn sẽ cao hơn người ta trồng dưới đất ngập lên liếp -> bạn thua) Cái này là tôi vừa thử xong nhé! Tôi ít có điều kiện để đi đây đó học hỏi nên tôi chọn cách là làm tùm lum thứ loạn xị ngậu lên rồi chắt lọc lại được kinh nghiệm. Với chuối tôi làm 1500m2 được 215 cây, tôi trồng trên đất đồi đến nay đã có buồng nhưng ba tháng nay chỗ tôi không có mưa, vác ống đi tưới thì lười nên thôi tôi cũng định kiếm được quả nào ăn quả đó. Lúc đầu, tôi xem cái vi déo cờ líp của mấy anh bên unifarm
Cũng định làm vì tôi cũng đang trồng thử bơ 275 cây (sau một năm trồng còn sống bằng đó). Tôi cũng nuôi trâu nuối bò nuôi gà nuôi cá nuôi ếch nuôi ngan ngỗng.... Tóm lại là nếu thực sự bạn muốn thì bạn cứ làm đi, làm cho nó sai đi rồi bạn sẽ làm được thành đúng . Tất nhiên là làm thì cũng phải có kế hoạch có định hướng có nghiên cứu học hỏi trước rồi mới quyết định làm cái gì. Nhưng nếu bạn quyết tâm bạn sẽ tự tìm được câu trả lời cho mọi vấn đề, nó cũng không đơn giản như là nói câu chuyện ủ phân hay câu chuyện trộn tỏi ớt phun cây đâu vì nó là câu chuyện lý thuyết ở một vùng đất nào đó một cái farm nào đó còn đối với cái farm của bạn thì lúc bạn áp dụng nó sẽ có những sự thay đổi đáng kể đó!

Ở tỉnh đừng thấy báo chí kêu ca thực phẩm bẩn mà bạn lao theo làm thực phẩm sạch đặc biệt lại là hữu cơ.
Bạn không bán nổi đâu vì nói chả ai tin.
Mình cũng làm rau, cây vớ vẩn. rồi giờ bỏ hết đi sản xuất phân bón hữu cơ.
Cũng hay đi tư vấn mình thấy kinh tế và ít công bạn nên lựa chọn theo sẵn có của địa phương.
Bạn thích trồng cây thì bưởi đoan hùng là lựa chọn không tồi
Bạn thích chăn nuôi thì trâu hay bò đều được cả, dễ cũng được vì giờ nuôi không phải kè kè bên nó mà đi chăn. Nhốt vào chuồng rồi bơm thức ăn nước uống vào. Bạn nuôi thì cứ bắt gầy bán béo, bắt nghé bán trâu.
Tính toán bưởi mất 4- 5 năm cho thu thì bạn trồng xem ổi vào. Ổi 1 năm thu rồi. 4 năm thì bỏ ổi đi chăm bưởi.
Bưởi bán đâu chả được 20-30.000/ quả. ổi bán đâu chả được 5.000-7.000/ kg.

Gà em đc 3.5 tháng. Nó bị gãy rụng lông. Lo quá các bác ạ. Ra hiệu thuốc mua thuốc mọc lông(...) về cho ăn 5 ngày được mấu hôm mua otin e chống cắn mổ kích mọc lông+ bcomlex vàng về cho ăn uống 4 ngày thì thấy mọc thêm đc tí nhưng lông đuôi vẫn cụt. Giờ tính sao các bác. Giúp em với. 5 hết tết đến rồi mà lông lá chẳng có thế này bản quá. Các bác giúp em ạ. Thank

Gà em đc 3.5 tháng. Nó bị gãy rụng lông. Lo quá các bác ạ. Ra hiệu thuốc mua thuốc mọc lông(...) về cho ăn 5 ngày được mấu hôm mua otin e chống cắn mổ kích mọc lông+ bcomlex vàng về cho ăn uống 4 ngày thì thấy mọc thêm đc tí nhưng lông đuôi vẫn cụt. Giờ tính sao các bác. Giúp em với. 5 hết tết đến rồi mà lông lá chẳng có thế này bản quá. Các bác giúp em ạ. Thank
Bạn nuôi gà, việc đầu tiên là bạn mua cái máy cắt mỏ, cắt sớm càng tốt, còn để nó cắn mổ rụng lông thì bổ sung khoáng và cho ăn thêm rau cỏ, hạn chế làm gà hoảng sợ và hạn chế ánh sáng.

Em chủ quan nghĩ có ít nên ko cắt. Nhưng gà em rụng ấy. Chứ chính thức nó cũng cắn nhau ít. Em cho gà ăn thuốc chống cắn mổ tbucs mọc lông nhưng ko thấy mọc đc mấy. Em vẫn cho uống kèm becomlex vàng nữa. Hôm nay lên facebook thấy 1 bác cũng đăng hình lên hội nuôi gà gà được 6 tháng mà cũng không có lông như gà em. Nhưng trông gà xấu lắm. 6 tháng mà nhìn ngư gà em bây giờ ấy. Vậy ko hiểu là nguyên nhân gốc rễ là gì? Bác có cách nào hay ko ngoài cho ăn rau và khoáng chất
Bạn nuôi gà, việc đầu tiên là bạn mua cái máy cắt mỏ, cắt sớm càng tốt, còn để nó cắn mổ rụng lông thì bổ sung khoáng và cho ăn thêm rau cỏ, hạn chế làm gà hoảng sợ và hạn chế ánh sáng.

Âm thầm ngồi đọc top này của bạn khá lâu nhưng chưa muốn nói gì. Nay bạn nhắc đến chuối nên tôi dám thưa thốt với bạn tí. Bạn trồng chuối trên đất đồi là không ổn - đất đồi dốc và thiếu độ ẩm nghiêm trọng, nếu bạn trồng chuỗi thì bạn phải làm hệ thống tưới trồng cỏ trai để giữ ẩm (vậy chi phí của bạn sẽ cao hơn người ta trồng dưới đất ngập lên liếp -> bạn thua) Cái này là tôi vừa thử xong nhé! Tôi ít có điều kiện để đi đây đó học hỏi nên tôi chọn cách là làm tùm lum thứ loạn xị ngậu lên rồi chắt lọc lại được kinh nghiệm. Với chuối tôi làm 1500m2 được 215 cây, tôi trồng trên đất đồi đến nay đã có buồng nhưng ba tháng nay chỗ tôi không có mưa, vác ống đi tưới thì lười nên thôi tôi cũng định kiếm được quả nào ăn quả đó. Lúc đầu, tôi xem cái vi déo cờ líp của mấy anh bên unifarm
Cũng định làm vì tôi cũng đang trồng thử bơ 275 cây (sau một năm trồng còn sống bằng đó). Tôi cũng nuôi trâu nuối bò nuôi gà nuôi cá nuôi ếch nuôi ngan ngỗng.... Tóm lại là nếu thực sự bạn muốn thì bạn cứ làm đi, làm cho nó sai đi rồi bạn sẽ làm được thành đúng . Tất nhiên là làm thì cũng phải có kế hoạch có định hướng có nghiên cứu học hỏi trước rồi mới quyết định làm cái gì. Nhưng nếu bạn quyết tâm bạn sẽ tự tìm được câu trả lời cho mọi vấn đề, nó cũng không đơn giản như là nói câu chuyện ủ phân hay câu chuyện trộn tỏi ớt phun cây đâu vì nó là câu chuyện lý thuyết ở một vùng đất nào đó một cái farm nào đó còn đối với cái farm của bạn thì lúc bạn áp dụng nó sẽ có những sự thay đổi đáng kể đó!
Vâng cây chuối cần nhiều nước , e ngu quá chưa nghĩ tới hê hê , e chỉ nghĩ là đất đồi ẩm ẩm tí là ok vì đất của e có khe suối từ đỉnh núi suống cái đồi thấp của em thì dẫn cái đường ống ra được chỉ khoảng 30m thôi , may có anh không thì e gà mờ không biết gì thì chết , lúc đầu e còn muốn làm trụ thanh long cơ :v . E sẽ nghĩ kỹ hơn ạ . Thanks anh đã góp ý
Ở tỉnh đừng thấy báo chí kêu ca thực phẩm bẩn mà bạn lao theo làm thực phẩm sạch đặc biệt lại là hữu cơ.
Bạn không bán nổi đâu vì nói chả ai tin.
Mình cũng làm rau, cây vớ vẩn. rồi giờ bỏ hết đi sản xuất phân bón hữu cơ.
Cũng hay đi tư vấn mình thấy kinh tế và ít công bạn nên lựa chọn theo sẵn có của địa phương.
Bạn thích trồng cây thì bưởi đoan hùng là lựa chọn không tồi
Bạn thích chăn nuôi thì trâu hay bò đều được cả, dễ cũng được vì giờ nuôi không phải kè kè bên nó mà đi chăn. Nhốt vào chuồng rồi bơm thức ăn nước uống vào. Bạn nuôi thì cứ bắt gầy bán béo, bắt nghé bán trâu.
Tính toán bưởi mất 4- 5 năm cho thu thì bạn trồng xem ổi vào. Ổi 1 năm thu rồi. 4 năm thì bỏ ổi đi chăm bưởi.
Bưởi bán đâu chả được 20-30.000/ quả. ổi bán đâu chả được 5.000-7.000/ kg.
Nếu anh trồng rau hữu cơ thì tất nhiên màu sắc hay ăn rau hữu cơ sẽ có vị khác với rau không an toàn hay dùng phân hóa học , thuốc trừ sâu chứ ạ, nếu sản phẩm anh làm ra nó sạch , nó ngon thì người # sẽ tin tưởng đúng không ạ , dùng 1 vài lần họ sẽ quen và ủng hộ , e nghĩ vậy . Những người không tin tưởng thì họ chả biết gì về rau quả hay các sp hữu cơ cả anh không cần phải cố gắng quảng cáo hay cố phải bán cho họ làm gì vì họ không biết gì về sp sạch , phải có thời gian chứ ạ . E giờ đang vừa trồng vừa chăn nuôi đây ạ . Chưa bán gì cả nhưng thấy cuộc sống nó thoải mái lắm .

Nhìn lại xung quanh dân còn nghèo mà cũng bài đặt trồng rau hữu cơ, ấy vậy mà còn lập farm hữu cơ nữa chứ. Ý tưởng hay nhưng mình chỉ nói 1 câu " Hãy đi tìm bạn @hoangson121vx mà học hỏi nếu như chưa muốn bị phá sản". Nếu mới lập nghiệp phải đi bước một, từ đơn giản rồi hả nâng cao, khi hiểu nông nghiệp là gì rồi mới tiến tới an toàn là gì, lúc có thương hiệu thì hãy tìm hiểu hữu cơ là gì và làm sao được hữu cơ.
Nói thật nhé, chỉ sản xuất ở rau an toàn thôi thì 1 ha là lỗ chắc. Muốn có lợi nhuận từ việc sản xuất rau an toàn thì phải có diện tích ít nhất là 5 ha, còn rau hữu cơ thì phải 15 ha, nhưng với số lượng 15 ha thì bạn phải nghĩ lượng rau sản xuất ra tiêu thụ ở đâu, quản lý nhân công. Vì nếu như sản xuất riêng lẻ tự phát mà nói là rau an toàn hay rau hữu cơ thì ai tin. Muốn có người tin thì phải đăng ký để có giấy chứng nhận, mà chi phí cho giấy chứng nhận là khoảng hơn 80tr/năm (chưa kể các lần kiểm tra định kỳ 1 tháng/lần đối với rau). Thiết nghĩ nếu bạn có kế hoạch thấy 1 ha cho lợi nhuận hơn 100tr/năm thì làm theo kiểu an toàn.
Vài ý trao đổi cùng bạn
Nếu như hiện tại bạn có thời gian thì hãy tìm đến những vùng sản xuất rau gần đó xin làm công nhân 3 - 6 tháng để có kinh nghiệm đi rồi hả về lập lại ý tưởng khởi nghiệp. Nếu như gần bạn không có thì hãy xách balo lên và đi tham quan các vùng trồng rau lớn để học và hỏi kinh nghiệm như Đà Lạt, Củ Chi, Long An, Đồng Tháp.... Hãy lắng nghe nông dân nói nhiều hơn là ngồi ở nhà đọc qua sách báo nhe bạn.

Last edited:
Nhìn lại xung quanh dân còn nghèo mà cũng bài đặt trồng rau hữu cơ, ấy vậy mà còn lập farm hữu cơ nữa chứ. Ý tưởng hay nhưng mình chỉ nói 1 câu " Hãy đi tìm bạn @hoangson121vx mà học hỏi nếu như chưa muốn bị phá sản". Nếu mới lập nghiệp phải đi bước một, từ đơn giản rồi hả nâng cao, khi hiểu nông nghiệp là gì rồi mới tiến tới an toàn là gì, lúc có thương hiệu thì hãy tìm hiểu hữu cơ là gì và làm sao được hữu cơ.
Nói thật nhé, chỉ sản xuất ở rau an toàn thôi thì 1 ha là lỗ chắc. Muốn có lợi nhuận từ việc sản xuất rau an toàn thì phải có diện tích ít nhất là 5 ha, còn rau hữu cơ thì phải 15 ha, nhưng với số lượng 15 ha thì bạn phải nghĩ lượng rau sản xuất ra tiêu thụ ở đâu, quản lý nhân công. Vì nếu như sản xuất riêng lẻ tự phát mà nói là rau an toàn hay rau hữu cơ thì ai tin. Muốn có người tin thì phải đăng ký để có giấy chứng nhận, mà chi phí cho giấy chứng nhận là khoảng hơn 80tr/năm (chưa kể các lần kiểm tra định kỳ 1 tháng/lần đối với rau). Thiết nghĩ nếu bạn có kế hoạch thấy 1 ha cho lợi nhuận hơn 100tr/năm thì làm theo kiểu an toàn.
Vài ý trao đổi cùng bạn
Nếu như hiện tại bạn có thời gian thì hãy tìm đến những vùng sản xuất rau gần đó xin làm công nhân 3 - 6 tháng để có kinh nghiệm đi rồi hả về lập lại ý tưởng khởi nghiệp. Nếu như gần bạn không có thì hãy xách balo lên và đi tham quan các vùng trồng rau lớn để học và hỏi kinh nghiệm như Đà Lạt, Củ Chi, Long An, Đồng Tháp.... Hãy lắng nghe nông dân nói nhiều hơn là ngồi ở nhà đọc qua sách báo nhe bạn.
E cũng muốn đi vào đà lạt hay tây nguyên tham quan học hỏi nhưng chưa biết có chỗ nào chứa hay không đây ạ . E cũng từ từ mà , có 1 phát lên luôn đâu , trồng từng ít mà có dám làm lớn đâu :v tự mình làm nếu thất bại là lại có thêm kinh nghiệm thôi , trồng vài luống rau , nuôi chục con gà thôi mà ,e có nói làm farm to đùng đâu , từ từ lớn , thanks a đã góp ý ạ

Đúng là sạch ngon ai cũng thích. Nhưng trên phương diện một người kinh doanh thì bạn làm sạch làm hữu cơ nói chả ai tin trừ anh em bạn bè. Khi ăn vào rồi cũng chỉ với tâm thái ủng hộ chứ họ đâu có săn đón vì bạn không thể trồng rau đa dạng được.
Mình cũng tiếp xúc với đầy người trồng rau sạch, hữu cơ bạn cần tham quan mình cho địa chỉ SĐT. Phú thọ cũng có luôn.
Tuổi trẻ cứ bươn trải đi. Nếu không theo con đường chính trị thì lao vào kinh tế.
Mình không tin bạn không thích tiền.

K cần tiền ở đây có ý nghĩa chứ, nếu b bán rẻ thì người mua nhiều. Thị phần người mua chủ yếu thuộc về người dám trải nghiệm sản phẩm "không đúng giá tiền" thường là người đồng trang lứa. Nếu đầu tư vào khách hàng này thì họ cho lãi ổn định và tăng dần, bền vững hơn nhất việc bán giá cao mà khách chỉ là người có điều kiện kinh tế.
Để điều chỉnh thói quen, tập tính tiêu dùng thực phẩm và nhiều thứ khác xoay quanh thì đầu tư vào khách đồng lứa là chuẩn nhất. Nó có ý nghĩa cả, không tự dưng mà mồ hôi cho không. Ẩn đằng sau là kế hoạch lớn, dĩ nhiễn tiền thì k ai chê cả xong để ăn quà, làm dân chơi, xỉn thì thà k có tiền lại hay hơn.

Đúng là sạch ngon ai cũng thích. Nhưng trên phương diện một người kinh doanh thì bạn làm sạch làm hữu cơ nói chả ai tin trừ anh em bạn bè. Khi ăn vào rồi cũng chỉ với tâm thái ủng hộ chứ họ đâu có săn đón vì bạn không thể trồng rau đa dạng được.
Mình cũng tiếp xúc với đầy người trồng rau sạch, hữu cơ bạn cần tham quan mình cho địa chỉ SĐT. Phú thọ cũng có luôn.
Tuổi trẻ cứ bươn trải đi. Nếu không theo con đường chính trị thì lao vào kinh tế.

Mình không tin bạn không thích tiền.
Tiền thì ai cũng cần ,e cũng thế nhưng chả cần nhiều . họ sử dụng sp của e thì họ đã ủng hộ rồi thì hà cớ gì họ không dùng nữa , e chỉ cần có thế thôi .E không muốn tham quan ai nữa , vì nếu e làm được như họ thì cũng chỉ là đi sau thôi , tự mình làm , tự tìm hiểu rồi đúc kết ra kinh nghiệm thì nó tốt hơn , biết đâu lọ mọ lại sáng tạo mở đầu 1 cái gì đó mới mẻ thì sao , bác muốn xem e làm như nào hay muốn chứng kiến e tạo sự tin tưởng cho những người mua sp của e thì quăng cái địa chỉ facebook hay gì đó vào đây , từ từ e chứng minh cho .

Nói thật trồng rau an toàn thì có lời đấy (thậm chí là lời hơn sản xuất theo truyền thống) nhưng đầu ra bấp bệnh lắm khi dân mình còn nghèo.
--- Bán rau sạch với giá cao hơn thị trường 1 chút thôi thì bị kén khách hàng liền (tạm gọi là ế) vì chỉ bán được 1 vài đối tượng, nhưng cũng khó ăn vì số ít đối tượng này cũng khó tính (tạm gọi theo kiểu bình dân chảnh).
--- Nhưng nếu bán với giá bằng giá rau chợ thì nói rác cổ họng là rau an toàn thì không ai chịu tin. Họ bảo rau an toàn sao bán rẻ vậy.

Ủng hộ b, cố lên, cuộc chơi mới chỉ bắt đầu.
E cám ơn , phấn đấu nói đươkc làm được ạ :v
Nói thật trồng rau an toàn thì có lời đấy (thậm chí là lời hơn sản xuất theo truyền thống) nhưng đầu ra bấp bệnh lắm khi dân mình còn nghèo.
--- Bán rau sạch với giá cao hơn thị trường 1 chút thôi thì bị kén khách hàng liền (tạm gọi là ế) vì chỉ bán được 1 vài đối tượng, nhưng cũng khó ăn vì số ít đối tượng này cũng khó tính (tạm gọi theo kiểu bình dân chảnh).

--- Nhưng nếu bán với giá bằng giá rau chợ thì nói rác cổ họng là rau an toàn thì không ai chịu tin. Họ bảo rau an toàn sao bán rẻ vậy.
Không biết mn thấy sao chứ e có thể bán rau hũu cơ bằng hoặc thấp hơn giá rau bình thường , hoặc nếu chất lượng tốt thì vẫn có thể bán giá cao gấp đôi , cái đó thì tùy thuộc mình chứ không tùy thuộc người mua , mình bán giá nào họ theo giá đó vì họ đã chọn mình thì họ có lí do , họ hiểu được giá trị của sp đó , họ trân trọng sức khỏe của họ hơn là vì tiền , không nên chạy theo giải thích với người không tin là mình trồng sạch làm gì cho mất công cả , họ không tin thì nói gì cũng thừa cả ,cứ lo sợ người khác không tin vì mình bán rẻ quá hay jj đó làm gì a ơi , những người đó thường thì chả biết phân biệt rau nào với rau nào cả . (Không phân biệt được con vịt đực vs vịt cái nôm na là thế) còn người chọn mình thì tất nhiên họ biết , đồng nghĩa với chả cần giải thích chả cần nói nhiều . Mình đặt vào vị trí họ mua , tặng họ thêm cái gì đó thì từ từ họ yêu mình thôi . sản xuất rau hữu cơ không khó , lại còn không tốn chi phí mua phân hóa học , tuy thời gian nó sinh trưởng dài hơn nhung chả hơn bao nhiêu cả , từ từ đâu vào đó hết[/QUOTE]

Back