Khởi nghiệp nuôi dê

• Thread starter Trang Trại Chim Trĩ
  • Ngày gửi
Tôi quê thanh hoá, 26tuổi đang có dự định phát triển nuôi dê thịt, hiện tại tôi có 50tr tiền mặt, 1000m2 đất để trồng cỏ, tôi đang phân vân nên chọn dê cỏ thường hay nuôi dê boer và dê bách thảo, mọi người dúp tôi được không?

trồng so đũa cỏ tây lông,rau lang cỏ va06,ghine,mulato,paspalum là ok làm đi bạn mình mới làm xong giờ chỉ chờ nuôi thôi
Cỏ lông tây còn có tên gọi khác không bn. Tìm giống cỏ đó mà ko ai bit

Mình cũng cùng cách nghĩ với bạn locom. Dê mà 3,5 tháng đẻ một lứa thì chắc giàu to rồi. Đề nghị mọi người khi đưa thông tin lên phải chính xác để những người mới vào nghề nắm được thông tin
Thôi đi đừng có cái kiểu lên mặt. 2 năm mà đc 5 lứa ư. Xin lỗi anh đi nuôi chuột thì hơn nhé. 1 năm đc 2 lứa là anh em nuôi dê mừng rồi anh ạ. Có thể thực tế anh nuôi dê rất giỏi, nhưng thông tin đưa lên phải chính xác. Con dê cỏ mỗi lần mang thai gần 5 tháng mới sinh, tôi tính cho anh trường hợp con nhanh nhất là 20 ngày sau động dục mà thụ thai luôn thì hỏi anh mỗi lứa là bao nhiêu ngày mà dê của anh đẻ 3lứa/năm vs chả 2 năm đc 5 lứa. Phải chăng anh vừa lai tạo dê vs... chuột tạo ra giống dê mới? hay lịch nhà anh mỗi năm có...15 tháng hả?
Ps: Vãi cả thánh dê!
Các bác ko hiểu ý rồi
Anh ấy đang nói chuyện thực tế chăn nuôi của anh ấy, chia sẻ rất thật lòng đấy.
Xét 1 năm 3 lưa, 2 năm 5 lứa là chuẩn xác. Vì đó là 1,2 năm đầu theo thực tế anh ấy nuôi.
Đọc kĩ các bác sẽ thấy. Anh ấy mua dê cái mang thai lứa đầu, về 1 tháng là đẻ. Vì vậy năm đầu 3 lứa, năm sau 2 lứa nủa là tròn 2 năm 5 lứa.
Các bác cứ nghe người ta bày cho đã, cảm ơn người ta trước đã. Rồi hẵng phản đối
Chưa chi đã nhổng nhổng lên, ko ai chịu bày bí kíp cho các bác đâu
Cỏ Lông tây là cỏ lông para. Mọc hoang ngoài bờ ruộng nhiều, thích thì ra bứng về trồng. Lợi thế là chịu ngập
Nhưng dở, ít đạm. dê, bò, thỏ ko thích ăn bằng cỏ paspalum cũng là cỏ chịu ngập. Được cái ko tốn tiền mua giống
Trồng va06 cho dê ăn vẫn là chuẩn nhất. Kết hợp rau muống, keo dậu, so đủa là nuôi tẹt

Các bác ko hiểu ý rồi
Anh ấy đang nói chuyện thực tế chăn nuôi của anh ấy, chia sẻ rất thật lòng đấy.
Xét 1 năm 3 lưa, 2 năm 5 lứa là chuẩn xác. Vì đó là 1,2 năm đầu theo thực tế anh ấy nuôi.
Đọc kĩ các bác sẽ thấy. Anh ấy mua dê cái mang thai lứa đầu, về 1 tháng là đẻ. Vì vậy năm đầu 3 lứa, năm sau 2 lứa nủa là tròn 2 năm 5 lứa.
Các bác cứ nghe người ta bày cho đã, cảm ơn người ta trước đã. Rồi hẵng phản đối
Chưa chi đã nhổng nhổng lên, ko ai chịu bày bí kíp cho các bác đâu

Cỏ Lông tây là cỏ lông para. Mọc hoang ngoài bờ ruộng nhiều, thích thì ra bứng về trồng. Lợi thế là chịu ngập
Nhưng dở, ít đạm. dê, bò, thỏ ko thích ăn bằng cỏ paspalum cũng là cỏ chịu ngập. Được cái ko tốn tiền mua giống
Trồng va06 cho dê ăn vẫn là chuẩn nhất. Kết hợp rau muống, keo dậu, so đủa là nuôi tẹt
Mình không " nhổng nhổng" nha bạn. Đưa thông tin thì phải cho chính xác.Nói như bạn ấy thì đố ai hiểucho được. Còn về chuyện "bí kiếp" gì gì đấy thì mình ko mơ. Nếu đã gọi là bí kiếp thì ai dại gì truyền cho người khác đâu bạn.

Chao cac bac!!!!..
Toi o chau thanh ,tien giang cung du tinh nuoi de.nhung ko biet noi nao ban giong uy tin .co bac nao o tien giang ko tu van giup toi voi.trong tay chi khoang 100tr va 2000m dat vay thi dau tu dc bao nhieu con giong va chi phi chuong trai la bao nhieu.mong cac cao nhan ve de giup dum.toi chan thanh cam on nhieu ak.

Anh tìm trong mục mua bán ngành chăn nuôi có anh Hiệp rắn mối có trang trại dê ở tiền giang đó.cách ngã ba trung lương 10km hướng về quốc lộ 50 đó.

Thì họ toàn buôn về đấy, tối nay họ vào xem thích quá, dê đang no được giá 13,5 tớ vừa xuất hết cả đàn 32 con cả to lẫn nhỏ được tổng 1504kg. Mai kia lại đi chọn lấy 20 con dê mẹ đẹp nữa.

Cỏ àh, trồng nhanh lắm một tháng đã mọc, gọi là cỏ voi. 1000m2 cỏ nuồi 10 dề cái và 1 dề đực thoải mái. Trồng 1000m2 chia 4 ô (250m2) 5 ngày cắt một ô cho ăn. ( tuy nhiên vẫn phải có thêm diện tích để nhân đàn, vì 1năm sau nếu thuận lợi 10 con cái sẽ đẻ 20 - 25 con, lúc ấy sẽ thiếu cỏ). Bạn lên tập cho dê ăn ít cám lợn, dê vừa đẹp vừa nhanh lớn lắm; dê mẹ đẻ tớ thường nấu cháo đu đủ loãng cho ăn, sữa nhiều, con đẹp ( bí kíp gia truyền hihi )
+ Dê sinh trưởng và phát triển gần giống lợn nái, từ nhỏ đến 6-7 tháng động dục, sau khi thụ thai 3-3,5 tháng đẻ; tách con sớm thì 1-1,5 tháng động dục tiếp ( nuôi giỏi 1 năm 3 lứa thành 6 con, không giỏi 2 năm 5 lứa là 10 con ). Nuôi dê rất lãi chỉ tội hơi mệt.
+ Giống dê boer và bách thảo thì giá hơi cao nhưng có thể nuôi dê boer xem. Tớ thì chỉ thích nuôi dê cỏ giống to ( 35 -50kg) thôi.
Chúc may mắn như tớ !!!
bớt chém giúp ! dê nào 3/3.5 tháng mang bầu mà sinh ! kể cả dê cỏ cũng ko có chứ đừng nói bt lai hay bt . boer bầu cũng 5 tháng !

Còn có tên là cỏ mồm lông đó bạn. Cỏ này tái sinh sau khi thu hoạch rất lẹ lại không ngạy bóng râm nên mình trồng xen vào các hàng cỏ voi. Tiết kiệm được diện tích đất.

Thì họ toàn buôn về đấy, tối nay họ vào xem thích quá, dê đang no được giá 13,5 tớ vừa xuất hết cả đàn 32 con cả to lẫn nhỏ được tổng 1504kg. Mai kia lại đi chọn lấy 20 con dê mẹ đẹp nữa.

Cỏ àh, trồng nhanh lắm một tháng đã mọc, gọi là cỏ voi. 1000m2 cỏ nuồi 10 dề cái và 1 dề đực thoải mái. Trồng 1000m2 chia 4 ô (250m2) 5 ngày cắt một ô cho ăn. ( tuy nhiên vẫn phải có thêm diện tích để nhân đàn, vì 1năm sau nếu thuận lợi 10 con cái sẽ đẻ 20 - 25 con, lúc ấy sẽ thiếu cỏ). Bạn lên tập cho dê ăn ít cám lợn, dê vừa đẹp vừa nhanh lớn lắm; dê mẹ đẻ tớ thường nấu cháo đu đủ loãng cho ăn, sữa nhiều, con đẹp ( bí kíp gia truyền hihi )
+ Dê sinh trưởng và phát triển gần giống lợn nái, từ nhỏ đến 6-7 tháng động dục, sau khi thụ thai 3-3,5 tháng đẻ; tách con sớm thì 1-1,5 tháng động dục tiếp ( nuôi giỏi 1 năm 3 lứa thành 6 con, không giỏi 2 năm 5 lứa là 10 con ). Nuôi dê rất lãi chỉ tội hơi mệt.
+ Giống dê boer và bách thảo thì giá hơi cao nhưng có thể nuôi dê boer xem. Tớ thì chỉ thích nuôi dê cỏ giống to ( 35 -50kg) thôi.
Chúc may mắn như tớ !!!
xin bác chia sẻ kinh nghiệm nuôi dê cỏ giống to nhốt chuồng ạ
theo em thấy dê mang thai 5 tháng làm thế nào mà dê của bác mang thai 3-3,5tháng xin bác chia sẻ ạ

Hihi thử nuôi 10 con dê cái và một con dê đực xem. Nếu đam mê nuôi tiếp.
Bắt đầu từ: Bắt tay trồng cỏ, và thiết kế chuồng đi, sau đó tìm mua giống nên chọn dê đẹp, chuẩn, non, giá cao tý cũng được thì nuôi mới nhanh lãi.
Tôi may mắn hơn các bạn vì tôi ở vùng cao người dân tộc Mông nuôi dê nhiều, tôi cứ vào mỗi nhà ăn no, uống rượu sắn say, rồi thuyết phục tý là chọn được 2-3 con đẹp nhất đàn mua về ( toàn con 30-35kg đã chửa lứa đầu ). Mua về được 1-2 tháng dê đẻ ( dề đẻ 2 hoặc 3 con) rồi. Hihi Nuôi 10 tháng, trừ tiền gốc đi vẫn có lãi.
Bạn ở đâu mình cũng dân tộc mông mình ở sơn la . Rất muốn nuôi dê bách thảo nhưng khu vực mình ko có giống dê đó . Có cách nào mua dk dê bách thảo ko bạn

Tm
Bozo lá tấm j e chưa từng nghe huynh ơi,trước e tính nuôi vài con chủ yếu lấy kinh nghiệm nếu tốt thì mở rộng nên chắc cũng ko cần chuồng đúng chuẩn quá, mà 10-12 là nhiêu e k hỉu chỗ e hk biết có bán giống hk nữa
Tấm này ở bác với có bạn chong bạn không có đâu.ở ngoài này dùng đó cho đỡ chi phí thôi chứ nó không tốt đâu
Tôi quê thanh hoá, 26tuổi đang có dự định phát triển nuôi dê thịt, hiện tại tôi có 50tr tiền mặt, 1000m2 đất để trồng cỏ, tôi đang phân vân nên chọn dê cỏ thường hay nuôi dê boer và dê bách thảo, mọi người dúp tôi được không?
Thanh hóa bạn ở đâu vậy?tôi ở hà trung có gần không anh em mình giao lưu học hỏi chút?

Back