Thảo luận Khởi nghiệp từ 0 đồng

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Có trí hay không thôi chứ tiền nhiều chưa phải là mấu chốt khởi nghiệp thành công. Tiền không có thì có thể vay mượn chẳng có lẽ không vay được đồng nào hay cơ ngơi không đáng một đồng nào, Hay không còn chút sức khoẻ nào? Còn nếu khởi nghiệp từ 0 vnd thì không thể làm được. Vì cái vấn đề to nhất là ý trí rỗng tếch .vì có ý trí người ta có thể làm từ bé đến to và từ đi làm thuê cho đến thành ông chủ... thím chủ thớt chắc có vấn đề gì đó không ổn về não nên lập topic này hả?

E là kỹ sư CNTT, bác mà bảo e bán máy tính thì chết e à.
ở đây e chỉ đặt ra vấn đề , để mọi người thảo luận thôi, để học hỏi từ những người đã thành công. Nếu từ hai bàn tay trắng thì họ sẽ khỏi nghiệp bằng cách nào, mỗi người sẽ có mỗ cách khác nhau.Mà phải làm từ hai bàn tay của mình, có thể có sự giúp đỡ của người khác, nhưng không phải theo cái kiểu dựa dẫm vào người người khác.
0 đồng ở đây chỉ là 1 cách hoán dụ thôi, các bác đừng đặt nặng 0 đồng là không có đồng nào trong túi. Bởi vì trong chúng ta, đôi lúc có thể không có đồng nào trong tui, nhưng chứng ta có sức khỏe, có đôi tay, đôi chân, có khối óc, có suy nghĩ.... thì 0 đồng thực chất chẳng có ý nghĩa gì.
Đúng vậy. Máy tính là con vk đầu đời. Mỗi tội sơ sảy thằng khác hốt liền

Bạn sai rồi, trước là sai khi nói người khác thế này thế kia?
Thứ 2: Loan dẫn chứng nhé! bạn Loan - tầm tuổi Loan từ Bình Định vào SG với 2 bàn tay trắng( vì cãi gia đình nên khi đi anh ấy ko nhận được đồng nào từ Gia đình). Anh ấy đi nhờ xe người ta ( nhờ sao thì Loan ko hỏi kỹ - Thời 2001), rớt chân xuống SG lúc 5h sáng, việc đầu tiên của anh ta là đi kiếm việc làm. Học hết 12 nên anh ta đủ thông minh để tìm nơi làm việc bao cơm, có chổ ngủ.
Sau đó thì là chặng đường dài .... Loan sẽ kể khi đủ duyên. Bây giờ anh ấy sở hữu 1 công ty, 1 nhà xưởng mỗi tháng có dư 20 triệu. Chuyện ko hề thêu dệt nhé!
Còn về chủ topic Loan nghĩ ít nhiều cũng có 1 chút gọi là, còn nếu chủ topic hiện đang 0 đồng thật, thì nếu bạn yêu việc trồng rau, có thể bắt xe về SG, Loan bao ăn ở + lương ( lương nhiêu tuỳ vào khả năng làm việc của bạn) sau 2 tháng, Loan đảm bảo bạn có đủ tiền khởi nghiệp.
Em cung dang 0 dong.

Các bác tham gia bàn luận coi trọng "0 đồng" trong quá trình khởi nghiệp quá nhỉ? Tiền chỉ là con số! Và nó không phải là thứ quyết định thành công của người khởi nghiệp. Cái quyết định thành công thực sự là cái mà người khởi sự có như ý chí, trình độ, tầm nhìn, ý tưởng, quan hệ, uy tín... vv và vv. Nó phải lớn và có giá trị. Những thứ đó không thể quy ra đồng và đồng cũng không mua được!

Thực tế em thấy thì có những bác khởi nghiệp từ con số nhỏ hơn 0 đồng vẫn thành công! Và có bác khởi nghiệp từ rất nhiều đồng nhưng về sau lại về 0 đồng thậm chí là số âm.
Chính xác đấy bác! Tui cũng đang khởi nghiệp từ trồng rau sạch, nuôi gà, nuôi heo sạch...làm luôn việc bán hàng từ nông thôn đến thành thị( 80km) , thật sự ban đầu rất cơ cực...nhưng cũng phải cố gắng chứ sao....
Quan điểm của tui khởi nghiệp mấy đồng cũng được miễn thành công là được....

Theo mình nhé ,trong kinh doanh có phép tính ngược ,1+1=0 và 1+1=3 thì sao theo mình khởi nghiệp từ 0 đồng phải có kiến thức về công việc bạn đang chọn biết chọn đối tác làm nhà đầu tư theo mình sẽ đơn giản hơn nhiều

Các bác tham gia bàn luận coi trọng "0 đồng" trong quá trình khởi nghiệp quá nhỉ? Tiền chỉ là con số! Và nó không phải là thứ quyết định thành công của người khởi nghiệp. Cái quyết định thành công thực sự là cái mà người khởi sự có như ý chí, trình độ, tầm nhìn, ý tưởng, quan hệ, uy tín... vv và vv. Nó phải lớn và có giá trị. Những thứ đó không thể quy ra đồng và đồng cũng không mua được!

Thực tế em thấy thì có những bác khởi nghiệp từ con số nhỏ hơn 0 đồng vẫn thành công! Và có bác khởi nghiệp từ rất nhiều đồng nhưng về sau lại về 0 đồng thậm chí là số âm.
Câu trả lời ấn tượng, cảm ơn anh!

Theo mình nhé ,trong kinh doanh có phép tính ngược ,1+1=0 và 1+1=3 thì sao theo mình khởi nghiệp từ 0 đồng phải có kiến thức về công việc bạn đang chọn biết chọn đối tác làm nhà đầu tư theo mình sẽ đơn giản hơn nhiều
Cái này em nghĩ bác nói về tình yêu thì chuẩn hơn!

Làm thế nào để khởi nghiệp từ 0 đồng?
Theo tôi, thì có rất nhiều người, hàng triệu, chục triệu người khởi nghiệp từ 0 đồng.
Và cũng có nhiều, rất nhiều người khởi nghiệp dưới 0 đồng, trong đó có tôi.
người xưa có câu, chính danh định phận. Tôi thì tôi nghĩ mình là ai, mình làm được điều gì trong ngày hôm nay, làm được điều gì trong ngày mai, và trong thời gian tới sẽ làm được gì.
Suy nghĩ kỹ và lên kế hoạch thực hiện cho ngày nay, ngày mai. Tất nhiên, có thể tương lai sẽ sai, sẽ không đúng kể hoạch. Nhưng trên con đường tới ngày mai ấy mọi người nhận ra bạn, và có nhiều cơ hội lựa chọn.
Điều quan trọng là xác định rõ mình là ai, làm được gì.
Có một người đến chỗ tôi, ôm theo một luận văn khủng khiếp quy hoạch nghành trái cây tỉnh Đồng Tháp. Tôi biết anh ta không thể làm được gì ngoài tốn cơm ăn học.
Điều quan trọng là bạn phải vứt cái bằng ĐH, ths, TS đi. Vì các bằng đó họ dạy các bạn kỹ năng lập kế hoạch cho tỉnh, cho quốc gia, chứ không dạy bạn làm việc gì ra tiền.
Danh chính là cái mà ông chủ, những người xung quanh bạn công nhận năng lực cuốc đất của bạn, và họ thuê bạn cuốc đất, trả tiền cho bạn sống.
Danh chính là người thuê bạn cuốc đất tin bạn và giao cho bạn đi bổ mối rau.
Danh chính là chủ tin bạn và nhờ bạn đi thu tiền.
Danh chính là chủ thấy bạ chuẩn mực và mở sạp rau cho bạn bán và ăn chia lợi nhuận -'bạn đã khởi nghiệp.

Theo tôi, thì có rất nhiều người, hàng triệu, chục triệu người khởi nghiệp từ 0 đồng.
Và cũng có nhiều, rất nhiều người khởi nghiệp dưới 0 đồng, trong đó có tôi.
người xưa có câu, chính danh định phận. Tôi thì tôi nghĩ mình là ai, mình làm được điều gì trong ngày hôm nay, làm được điều gì trong ngày mai, và trong thời gian tới sẽ làm được gì.
Suy nghĩ kỹ và lên kế hoạch thực hiện cho ngày nay, ngày mai. Tất nhiên, có thể tương lai sẽ sai, sẽ không đúng kể hoạch. Nhưng trên con đường tới ngày mai ấy mọi người nhận ra bạn, và có nhiều cơ hội lựa chọn.
Điều quan trọng là xác định rõ mình là ai, làm được gì.
Có một người đến chỗ tôi, ôm theo một luận văn khủng khiếp quy hoạch nghành trái cây tỉnh Đồng Tháp. Tôi biết anh ta không thể làm được gì ngoài tốn cơm ăn học.
Điều quan trọng là bạn phải vứt cái bằng ĐH, ths, TS đi. Vì các bằng đó họ dạy các bạn kỹ năng lập kế hoạch cho tỉnh, cho quốc gia, chứ không dạy bạn làm việc gì ra tiền.
Danh chính là cái mà ông chủ, những người xung quanh bạn công nhận năng lực cuốc đất của bạn, và họ thuê bạn cuốc đất, trả tiền cho bạn sống.
Danh chính là người thuê bạn cuốc đất tin bạn và giao cho bạn đi bổ mối rau.
Danh chính là chủ tin bạn và nhờ bạn đi thu tiền.
Danh chính là chủ thấy bạ chuẩn mực và mở sạp rau cho bạn bán và ăn chia lợi nhuận -'bạn đã khởi nghiệp.
Kinh nghiệm cuộc sống biết cách lập luận ngộ nhận cuộc đời

Ý nghĩa cuộc sống chỉ những người đã qua mới hiểu dc nói lại cho người khác khó lắm hoàn canh điểm xuất phát khác nhau và ý nghĩa của bạn nói mình cũng hiểu dc

Bạn sai rồi, trước là sai khi nói người khác thế này thế kia?
Thứ 2: Loan dẫn chứng nhé! bạn Loan - tầm tuổi Loan từ Bình Định vào SG với 2 bàn tay trắng( vì cãi gia đình nên khi đi anh ấy ko nhận được đồng nào từ Gia đình). Anh ấy đi nhờ xe người ta ( nhờ sao thì Loan ko hỏi kỹ - Thời 2001), rớt chân xuống SG lúc 5h sáng, việc đầu tiên của anh ta là đi kiếm việc làm. Học hết 12 nên anh ta đủ thông minh để tìm nơi làm việc bao cơm, có chổ ngủ.
Sau đó thì là chặng đường dài .... Loan sẽ kể khi đủ duyên. Bây giờ anh ấy sở hữu 1 công ty, 1 nhà xưởng mỗi tháng có dư 20 triệu. Chuyện ko hề thêu dệt nhé!
Còn về chủ topic Loan nghĩ ít nhiều cũng có 1 chút gọi là, còn nếu chủ topic hiện đang 0 đồng thật, thì nếu bạn yêu việc trồng rau, có thể bắt xe về SG, Loan bao ăn ở + lương ( lương nhiêu tuỳ vào khả năng làm việc của bạn) sau 2 tháng, Loan đảm bảo bạn có đủ tiền khởi nghiệp.
nhiều khi không cần phải làm thuê cũng có thể làm giàu từ 0 đồng cái đó chỉ có thể là ngành trồng trọt ví dụ kiếm ít hạt giống rồi nhân dần ra một nhân mười ,mười nhân trăm , trăm nhân ngìn cứ vậy cho đến khi quy mô lớn thì thôi , ( một hạt lúa khi nhân ra thì chỉ mấy năm cũng có thể thành một cánh đồng mẫu lớn ) không có gì là không thể

Cái này có thể xem là khởi nghiệp 0 đồng được hay không nhé !
Tôi đi ngang qua cái chuồng heo nhà một phú ông, nhà ông ta thì đang bận đám giỗ không có người tắm rửa cho heo. Tôi xin vào làm nhưng không nhận tiền công, sau khi làm xong tôi xin ông đống phân heo.
Sau đó tôi lấy đống phân heo đem qua làng bên bán cho người trồng cây được 10 đồng, tôi ăn 1 đồng để dành 4 đồng, còn 5 đồng tui ra mua 1 cây vàng để dành.
Qua hôm sau vàng lên 8 đồng tôi bán ra lời được 3 đồng. Tiếp tục ăn 1 đồng còn 7 đồng + 4 đồng đễ dành là 11 đồng.
Tôi lấy 11 đồng mua 1 cái nhà nhỏ hết 10 đồng, sau đó ...
Tôi có 1 gia tài
Cái này có gọi là khởi nghiệp tay trắng hay không ???

nhiều khi không cần phải làm thuê cũng có thể làm giàu từ 0 đồng cái đó chỉ có thể là ngành trồng trọt ví dụ kiếm ít hạt giống rồi nhân dần ra một nhân mười ,mười nhân trăm , trăm nhân ngìn cứ vậy cho đến khi quy mô lớn thì thôi , ( một hạt lúa khi nhân ra thì chỉ mấy năm cũng có thể thành một cánh đồng mẫu lớn ) không có gì là không thể
Thánh

làm nông nghiệp cần có tính kiên nhẫn

theo tôi phải nghĩ ra cây con mới lạ và bất ngờ hiệu quả còn vốn nhiều chỗ có, quan trọng bạn thuyết phục và dám chịu trách nhiệm o mà thôi.cái cần nhất bạn phải có nhân cách.

Back