Khởi nghiệp

• Thread starter nguoiyenbai
  • Ngày gửi
em đang la sinh viên năm 3 nghành IT nhưng ước mơ và cũng là hướng đi cho mình sau này là Nông Dân @.Em yêu thích và rất đam mê, vẫn biết rằng có rất nhiều khó khăn, thất bại và những sự cản trở nhưng em vẫn sẽ quyết tâm thực hiện ước mơ của mình. Em quê ngoài bắc,sau khi ra trường em dự định sẽ về mở 1 trang trại nho nhỏ (diện tích khoảng 60 - 100 m2 thôi). em đã xác định là mình sẽ làm từ đâu, làm cái gì và làm như thế nào, nhưng sách vở thì ko thể bằng kinh nghiệm thực tế, nên em rất mong các anh, các bác có thể cho em lời khuyên về chuyện này đc ko ah. Thường thì khi thực hiện sẽ xảy ra những vấn đề gì, mình nên tham khảo giá cả ở đâu (trên web hay tại cơ quan nào), khi gặp những trường hợp khó khăn thì mình nên xin tư vấn ở đâu, nếu kinh doanh mô hình nhỏ thì mình nên có vốn dự trù khoảng bao nhiêu % so với vốn đầu tư để đề phòng những rủi ro hay giá cả tăng cao hơn so với ban đầu, 1 số loại con vật nuôi mà có đầu ra ổn định là gì không ạ.

em rất mong các anh cũng như các bác có thể cho em lời khuyên hay ý kiến cũng đc.
cảm ơn mọi người rất nhiều, chúc mọi người thành công.

em đang la sinh viên năm 3 nghành IT nhưng ước mơ và cũng là hướng đi cho mình sau này là Nông Dân @.Em yêu thích và rất đam mê, vẫn biết rằng có rất nhiều khó khăn, thất bại và những sự cản trở nhưng em vẫn sẽ quyết tâm thực hiện ước mơ của mình. Em quê ngoài bắc,sau khi ra trường em dự định sẽ về mở 1 trang trại nho nhỏ (diện tích khoảng 60 - 100 m2 thôi). em đã xác định là mình sẽ làm từ đâu, làm cái gì và làm như thế nào, nhưng sách vở thì ko thể bằng kinh nghiệm thực tế, nên em rất mong các anh, các bác có thể cho em lời khuyên về chuyện này đc ko ah. Thường thì khi thực hiện sẽ xảy ra những vấn đề gì, mình nên tham khảo giá cả ở đâu (trên web hay tại cơ quan nào), khi gặp những trường hợp khó khăn thì mình nên xin tư vấn ở đâu, nếu kinh doanh mô hình nhỏ thì mình nên có vốn dự trù khoảng bao nhiêu % so với vốn đầu tư để đề phòng những rủi ro hay giá cả tăng cao hơn so với ban đầu, 1 số loại con vật nuôi mà có đầu ra ổn định là gì không ạ.

em rất mong các anh cũng như các bác có thể cho em lời khuyên hay ý kiến cũng đc.

mình ra trường cũng làm nhiều nghề rồi nhưng mình vẫn muốn làm một cái gì đó cho riêng mình, mình cũng từng nuôi thử nghiệm don nhưng không thành công giờ cũng đang tính nuôi con j đây

minh la thanh vien moi. minh thay rat thich y tuong lam kinh te cua ban. nhung minh thay chi voi 60=> 100m2 thi hoi kho do ban ak. dien tich bang do thi nuoi con gi hoac trong cay gi de cho du song..!
chuc ban som datdc uoc mo cua minh nhe

Chào bạn! diện tích đó mình nghĩ là phù hợp rồi, quan trọng là bạn định sẽ đầu tư nuôi cái gì thôi. Mới đầu làm lớn quá thì không an toàn cho lắm. Cộng thêm 1 lý do nữa là 60m2 đó là mình phải mua nên..không thể vung tay quá chán đc (tại nhà mình trong khu vực thành phố). cảm ơn bạn vì đã cho mình ý kiến !

--------

Nuôi con gì hay trồng cây gì thì khó có ai phán đoán được . Vì hiện nay giá cả bấp bên lắm. Thấy thiếu đó, rồi lại thừa ngay đó thôi. Nếu mình thích thì trồng hoặc nuôi với quyết tâm của mình. Ngay chiều 17h ngày 19/08/2011 này đây, trên tivi có phát nói về nuôi con chồn nhung đen (vtv1). Ai cũng biết con chồn nhung đen đã lâu rồi không còn chổ đứng trên thị trường. Không những con chồn nhung đen mà còn nhiều con khác nửa .... Vì thế mình vẩn nghe vẩn thu thập, nhưng phải làm theo suy nghỉ và đam mê của mình thôi. NGHE 1 NGƯỜI 1 ĐIỀU, THÌ CHỈ VÁC LIỀU MÀ ĐI .....
Nuôi con gì, trồng cây gì, làm việc gì...phải có tâm quyết với nó, mới có được thành công

Nhưng bác Xuan Vu ơi cái con chồn nhung đen đầu ra chưa ổn định, nó là động vật ngoại lai nên dân ta chưa ai dám nhận tiêu thụ. Nuôi nó dễ, nhanh lớn, đẻ nhiều giống loài chuột nhưng liệu tương lai có giống con ốc Bươu vàng hay các loài ngoại lai khác ko. nếu nhà nước hay tổ chức nào đứng ra thu mua thì em thấy con này còn có hy vọng..chứ ko thì..:1^:

ban ah hay co len nha.minh tin ban se lam duoc dieu minh muon,co len nhe.ban noi dung minh cung so nhat la ko the vuot qua dieu tieng cua moi nguoi.nguoi thanh dat la nguoi chien thang chinh ban than minh

cám ơn hiepgax4 nhiều nhé! mình sẽ cố gắng.

--------

mình ra trường cũng làm nhiều nghề rồi nhưng mình vẫn muốn làm một cái gì đó cho riêng mình, mình cũng từng nuôi thử nghiệm don nhưng không thành công giờ cũng đang tính nuôi con j đây

sao thế manhquynh, sao lại nuôi don thất bại vậy. Mình cũng đang quan tâm đến con này, bạn có thể chia sẻ 1 chút đc ko. Bạn nuôi ko lớn nhanh, ko đẻ đc hay ko có đầu ra vậy. Mong bạn chỉ cho mình chút kinh nghiệm!

Last edited by a moderator:
Chào bạn trẻ IT,

Suy nghĩ và quyết tâm của bạn có thể nói là rất giống với mình...

Mình đang muốn học hỏi và tích lũy kinh nghiệm để làm trang trại và cung ứng các dịch vụ mà trang trại cần...

Mình đang có ý tưởng xây dựng ekip để phát triển dự án website www.trangtrai*********com

Ý tưởng thì rất lớn, điều quan trọng là phải kết nối được những người có khả năng và tâm huyết thì mới thành được...

*p/s: Mình cũng là người ngoài ngành (Kỹ Sư ĐTVT BKHN), nếu bạn có khả năng và quan tâm tới dự án trên thì alo cho mình 0942222269 nhé...

--------

Chào bạn trẻ IT,

Mình đang muốn học hỏi và tích lũy kinh nghiệm để làm trang trại và cung ứng các dịch vụ mà trang trại cần...

Mình đang có ý tưởng xây dựng ekip để phát triển dự án website www.trangtrai*********com

Ý tưởng thì rất lớn, điều quan trọng là phải kết nối được những người có khả năng và tâm huyết thì mới thành được...

*p/s: Mình cũng là người ngoài ngành (Kỹ Sư ĐTVT BKHN), nếu bạn có khả năng và quan tâm tới dự án trên thì alo cho mình 0942222269 nhé...

Ý tưởng xây dựng Dự án: TrangTraiVietNam .com

- Quảng bá miễn phí thương hiệu và sản phẩm của các trang trại Việt Nam, liên kết hợp tác với tất cả các chủ trang trại...
- Tư vấn chuyển giao công nghệ xây dựng trang trại kiểu mẫu, trang trại đạt tiêu chuẩn công nghiệp tại Việt Nam...
- Thương mại và dịch vụ thú ý, thức ăn chăn nuôi, giống cây trồng vật nuôi, các sản phẩm trang trại thành phẩm...

...vv...

Chào bạn trẻ IT,

--------

Ý tưởng xây dựng Dự án: TrangTraiVietNam .com

- Quảng bá miễn phí thương hiệu và sản phẩm của các trang trại Việt Nam, liên kết hợp tác với tất cả các chủ trang trại...
- Tư vấn chuyển giao công nghệ xây dựng trang trại kiểu mẫu, trang trại đạt tiêu chuẩn công nghiệp tại Việt Nam...
- Thương mại và dịch vụ thú ý, thức ăn chăn nuôi, giống cây trồng vật nuôi, các sản phẩm trang trại thành phẩm...

...vv...

Chào Michael_Hai! rất vui đc làm quen với bạn, nhưng mình nghĩ thế này: nếu bạn muốn thực hiên dự án của bạn thì bạn phải là người trải nghiệm, phải là người đã có kinh nghiệm thì bạn mới có thể hỗ trợ đc những người khác.

Mà chỉ là tạo ra 1 trang web như bạn nói thì tôi làm đc nhưng đó lại là đi theo cái hướng kinh doanh khác.

Khi mà bạn đã thành công thì mình tin bạn có đủ điều kiện về mọi mặt nhất là kinh nghiệm, thì lúc đó những gì bạn nói, những gì bạn tư vấn thì chắc chắn mọi người sẽ thấy có lý....hihi!

Mình đang có dự định là làm nghành chăn nuôi, ko phải viết Web,cám ơn bạn về lời đề nghị!

chúc bạn thành công.

Chào Michael_Hai! rất vui đc làm quen với bạn, nhưng mình nghĩ thế này: nếu bạn muốn thực hiên dự án của bạn thì bạn phải là người trải nghiệm, phải là người đã có kinh nghiệm thì bạn mới có thể hỗ trợ đc những người khác.

Mà chỉ là tạo ra 1 trang web như bạn nói thì tôi làm đc nhưng đó lại là đi theo cái hướng kinh doanh khác.

Khi mà bạn đã thành công thì mình tin bạn có đủ điều kiện về mọi mặt nhất là kinh nghiệm, thì lúc đó những gì bạn nói, những gì bạn tư vấn thì chắc chắn mọi người sẽ thấy có lý....hihi!

Mình đang có dự định là làm nghành chăn nuôi, ko phải viết Web,cám ơn bạn về lời đề nghị!

chúc bạn thành công.

Dear,

Thật khó để chỉ bằng vài dòng qua diễn đàn để có thể hiểu nhau ngay...

Mình chia sẻ thế này, gần đây mình thấy mô hình làm trang trại quy mô lớn theo tiêu chuẩn công nghiệp thực sự là hướng đầu tư hiệu quả, đã có nhiều người thành công, trở thành chủ trang trại bạc tỷ khi tuổi đời còn rất trẻ... Mình cũng muốn là một trong số đó. Tuy nhiên hiện tại mình lại thiếu nhiều điều kiện cần để có thể làm được như vậy: Thiếu kinh nghiệm ngành nghề, thiếu quan hệ bạn bè đối tác trong ngành, thiếu vốn...

Mình đang suy nghĩ và lên kế hoạch để làm sao có thể nhanh chóng tích lũy cho mình những điều kiện cần thiết như đã nêu ở trên. Theo mình, cách nhanh nhât đó là mở rộng quan hệ, kết thân, giao lưu hợp tác với các chủ trang trại... "nếu bạn muốn giàu có, hãy chơi với người giàu có để học hỏi cách họ nghĩ và cách họ làm..."

Mình nghĩ nếu xây dựng nội dung cho TrangTraiVietNam .com tốt và mang lại quyền lợi cho các chủ trang trại thì đây thực sự sẽ là công cụ sắc bén giúp mình kết nối, hợp tác và làm bạn với các chủ trang trại...

Đầu tư tâm huyết và thời gian khoảng 1 - 2 năm trong việc xây dựng mối quan hệ tốt với các chủ trang trại thành công, ngoài việc kiếm được thu nhập, chúng ta sẽ tích lũy được rất nhiều điều bổ ích. Khi đó chúng ta hoàn toàn có thể tự tin để làm và thành công như họ!

*p/s: Hiện tại nếu có tiền để làm vốn chăn nuôi nhỏ thôi thì mình cũng sẽ không làm ngay đâu, vì rủi ro khi thiếu kinh nghiệm là rất lớn... Nhưng nếu 1 - 2 năm nữa thì lại khác, khi đó mình sẵn sàng làm lớn luôn, huy động vốn xây dựng hẳn trang trại quy mô theo tiêu chuẩn công nghiệp... ^_*

Dear,

Thật khó để chỉ bằng vài dòng qua diễn đàn để có thể hiểu nhau ngay...

Mình chia sẻ thế này, gần đây mình thấy mô hình làm trang trại quy mô lớn theo tiêu chuẩn công nghiệp thực sự là hướng đầu tư hiệu quả, đã có nhiều người thành công, trở thành chủ trang trại bạc tỷ khi tuổi đời còn rất trẻ... Mình cũng muốn là một trong số đó. Tuy nhiên hiện tại mình lại thiếu nhiều điều kiện cần để có thể làm được như vậy: Thiếu kinh nghiệm ngành nghề, thiếu quan hệ bạn bè đối tác trong ngành, thiếu vốn...

Mình đang suy nghĩ và lên kế hoạch để làm sao có thể nhanh chóng tích lũy cho mình những điều kiện cần thiết như đã nêu ở trên. Theo mình, cách nhanh nhât đó là mở rộng quan hệ, kết thân, giao lưu hợp tác với các chủ trang trại... "nếu bạn muốn giàu có, hãy chơi với người giàu có để học hỏi cách họ nghĩ và cách họ làm..."

Mình nghĩ nếu xây dựng nội dung cho TrangTraiVietNam .com tốt và mang lại quyền lợi cho các chủ trang trại thì đây thực sự sẽ là công cụ sắc bén giúp mình kết nối, hợp tác và làm bạn với các chủ trang trại...

Đầu tư tâm huyết và thời gian khoảng 1 - 2 năm trong việc xây dựng mối quan hệ tốt với các chủ trang trại thành công, ngoài việc kiếm được thu nhập, chúng ta sẽ tích lũy được rất nhiều điều bổ ích. Khi đó chúng ta hoàn toàn có thể tự tin để làm và thành công như họ!

*p/s: Hiện tại nếu có tiền để làm vốn chăn nuôi nhỏ thôi thì mình cũng sẽ không làm ngay đâu, vì rủi ro khi thiếu kinh nghiệm là rất lớn... Nhưng nếu 1 - 2 năm nữa thì lại khác, khi đó mình sẵn sàng làm lớn luôn, huy động vốn xây dựng hẳn trang trại quy mô theo tiêu chuẩn công nghiệp... ^_*

Mình cũng đồng ý với bạn, nhưng ko phải đồng ý hoàn toàn, bạn nói có ý mình thấy hợp lý những cũng có những điều...hihi.

Mình thấy việc theo nghành này, ko nên quá nóng vội và cũng ko nên quá mơ tưởng về 1 tương lai tươi đẹp. Theo ý kiến của mình thì đi theo nghiệp chăn nuôi nên đặt Đam mê là số 1, tiếp đến mới là làm giàu,...,và trong quá trình lao động thực sự chúng ta mới có thể tích lũy đc những kinh nghiệm quý giá, từ đó mới có thể đưa bạn đến với thành công đích thực.

Bạn ah, ở trên diễn đàn này cũng có rất nhiều người đáng để cho bạn học hỏi, đâu cần phải học hỏi ở đâu xa, khuyên bạn 1 câu chân thành nhé: "Bạn yêu thích và muốn làm giàu thì hãy thực hiện ngay đi, đừng sợ thiếu kinh nghiệm dẫn đến thất bại. Có thất bại thì mới có đc thành công chứ phải không. Một điều quan trọng nữa là, bạn ko nên quá trông chờ vào 1 ai đó hay 1 cái gì đó, ko biết thì hỏi làm sai đến đâu sữa chữa đến đó".

Chúc bạn thành công và tiếp tục đóng góp ý kiến. Đây (agriviet.com) cũng là 1 dạng của trang web trangtrai*********com có phải ko bạn.

Các ngành nghề đều nhắm vào phục vụ con người.
Ngày xưa thì chỉ có các ngành nghề ăn mặc, rồi
thêm nghề giao thông, dến bây giờ thì có nghề
máy điện thoại cầm tay.
*
Nông nghiệp có cả nghề nuôi trồng lấy đồ ăn, cũng
có cả nuôi trồng lấy đồ chơi như cây cảnh thú cảnh.
Vì vậy, ngoài vật nuôi truyền thống vẫn ăn nên làm ra
như thường, muốn tìm vật nuôi mới, thì phải coi nó
có phải là đồ ăn ngon hay không, có phải thú chơi
có đông đảo người ham chuộng hay không. Nhà nước hay
người buôn cũng nhìn theo hướng đó. Vậy nghề nông chỉ
trông chờ vào chính mình thôi, không thể bắc nước
chờ gạo người được.
*

Trong topic có ai đã từng nuôi con Dúi thì chỉ giùm em 1 chút kinh nghiệm, em đã tìm hiểu con này đc 1 thời gian thấy rất phù hợp với điều kiện của em, nhưng em thây 1 số người nuôi vẫn bị thất bại. Ai có kinh nghiệm chia sẻ cho tất cả mọi người nhé !.

À mọi người hãy góp ý cho em về cách làm chuồng cho con Dúi với. sáng nay em có xem 1 số trang trại trên diễn đàn thì thấy cách làm chuồng có 2 kiểu:

+ từng ô 1: tốn diện tích, dễ chăm sóc, dễ quản lý,..
+ Làm theo ống tròn đặt chồng lên nhau: tiết kiệm diện tích, khó khăn trong việc quản lý cũng như chăm sóc.

Theo mọi người diện tích khoảng 60 - 100m2 thì nên làm theo cách nào vừa tiết kiệm vừa năng suất. hay là làm theo cách làm chuồng khác.....
:9^:

Trong topic có ai đã từng nuôi con Dúi thì chỉ giùm em 1 chút kinh nghiệm, em đã tìm hiểu con này đc 1 thời gian thấy rất phù hợp với điều kiện của em, nhưng em thây 1 số người nuôi vẫn bị thất bại. Ai có kinh nghiệm chia sẻ cho tất cả mọi người nhé !.

À mọi người hãy góp ý cho em về cách làm chuồng cho con Dúi với. sáng nay em có xem 1 số trang trại trên diễn đàn thì thấy cách làm chuồng có 2 kiểu:

+ từng ô 1: tốn diện tích, dễ chăm sóc, dễ quản lý,..
+ Làm theo ống tròn đặt chồng lên nhau: tiết kiệm diện tích, khó khăn trong việc quản lý cũng như chăm sóc.

Theo mọi người diện tích khoảng 60 - 100m2 thì nên làm theo cách nào vừa tiết kiệm vừa năng suất. hay là làm theo cách làm chuồng khác.....
:9^:

Phải tính toán rất kỷ khi quyết định nuôi dúi, một số điều cần lưu ý khi nuôi con dúi:
1. Đam mê chăn nuôi. Cái này phải có vì không có không được.
2. Chấp nhận rủi ro. Lúc ban đầu nuôi dúi khó sinh lời hơn các con vật khác như:nhím, chồn,......
3. Phải có nguồn thức ăn có sẳn: tre, mía, cỏ voi,......nói chung không phải mua, hoặc mua rất ít (điều kiện này rất quan trọng), nếu mua thức ăn cho dúi ăn thì không có lời vì dúi ăn rất nhiều và tăng trọng kém( 01 tháng khoảng 100gam).
4. Kỷ thuật nuôi dúi đẻ hơi phức tạp(cái này chịu khó quan sát thì khắc phục được).
Khi nuôi con này phải lỳ với nó mới được, và nuôi với số lượng lớn mới có hiệu quả kinh tế, còn nuôi vài con chỉ mang tính thử nghiệm. Sau đây là kinh nghiệm nuôi của bản thân chia sẽ cùng bạn, chúc bạn nuôi thành công!
Dúi rất dễ nuôi, ít tốn công chăm sóc, thức ăn rất dễ kiếm<v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"> <v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="WIDTH: 27.75pt; HEIGHT: 11.25pt" id=_x0000_i1025 alt="" type="#_x0000_t75"><v:imagedata o:href="http://agriviet.com/home/images/smilies/sad.gif" src="file:///C:\Users\Acer\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_ image001.gif"></v:imagedata></v:shape>đọt mía, thứ này rất nhiều ở các vựa mía người ta cho không, vì khỏi mắc công phải mang đi bỏ,mía là thức ăn chính(do chổ tôi không có tre nên cho ăn mía là chủ yếu), thân tre, măng tre, cỏ voi, khoai lang, bắp hột :02 thứ này(khoai lang, bắp hột) chỉ cho ăn bổ sung thôi chứ không phải là thức ăn chính….). Tuy nhiên để nuôi Dúi đẻ thì phải cần có một số kỷ thuật thì mới có Dúi con được. Sau đây là một số kỷ thuật nuôi Dúi đẻ của bản thân tôi, ACE nào có gì hay hơn thì chỉ giáo thêm:
Xây chuồng:
Diện tích 0,5mx0,6mx0,7m. bên trong xây 01 cái hang diện tích bằng 01 miếng gạch tàu, loại 3 tấc 01 viêng là tốt nhất không nên làm nhỏ vì khi Dúi mẹ đẻ con dễ đè Dúi con chết. cái này tôi bị rùi nên mới có kinh nghiệm. Làm hang không nên làm dài quá, vì làm dài không nhìn thấy Dúi sinh hoạt và Dúi rất nhát. Và rất khó bắt con trong hang ra.
Con Giống:
Nên chọn con giống tại những nơi nuôi Dúi đẻ. Vì Dúi đã thuần dễ nuôi đẻ hơn. Còn Dúi rừng thì tôi không biết.
Nuôi Dúi đẻ thì không nên nuôi 01 đực và nhiều cái chung một chuồng vì khi Dúi đẻ ra thì bị Dúi cái khác giành Dúi con. Con gặm đầu , con gặm đuôi kết quả thì ACE cũng biết. ngũm hết trơn. Theo kinh nghiệm của tôi thì không nên nuôi Dúi theo cặp và theo nhóm 01 đực và nhiều cái trong 01 ô chuồng quá lâu. Cái này tôi không biết giải thích làm sao nhưng tôi biết nhiều người nuôi như vậy thì Dúi không đẻ hoặc đẻ ra cũng không còn Dúi con. Thường thì 10 ngày ta đổi đực 01 lần.Khi bỏ đực vào ô con cái nếu chúng chịu nhau thì kêu hực hực và phối liên tục.Tốt nhất thì nuôi mỗi chuồng 01cái(khi Dúi cái có bầu), còn cách xác định Dúi có bầu thì kiểm tra vú của con Dúi, thấy vú căn bóng và cuốn vú có màu tím nhạt thì Dúi có bầu khoảng 01 tháng, thì ta tách Dúi cái ra nuôi riêng cho đến khi Dúi đẻ.Khoảng 45 ngày sau thì có Dúi con(tính từ lúc phối), Khi Dúi khoảng 01kg thì phối được. Chú ý khâu này rất quan trọng để còn Dúi con. Nhiều người thấy trên mạng thì xây chuồng không có làm hang. Nhưng tôi thì làm hang. Khi Dúi đẻ thì chọn nơi yên tĩnh và tối, vì Dúi mẹ dễ bị tress. Nên đẻ trong hang là tốt nhất, và khi ta cho Dúi mẹ ăn cũng không làm ảnh hưởng tới Dúi mẹ, chuồng Dúi đẻ nên đậy kính một phần hạn chế làm động Dúi mẹ, vì làm động thì Dúi mẹ xử hết Dúi con và ăn Dúi con luôn. Nếu Dúi con sống được 10 ngày thì ok. Lúc này ta có thể bỏ nắp đậy ra được.

Phải tính toán rất kỷ khi quyết định nuôi dúi, một số điều cần lưu ý khi nuôi con dúi:
1. Đam mê chăn nuôi. Cái này phải có vì không có không được.
2. Chấp nhận rủi ro. Lúc ban đầu nuôi dúi khó sinh lời hơn các con vật khác như:nhím, chồn,......
3. Phải có nguồn thức ăn có sẳn: tre, mía, cỏ voi,......nói chung không phải mua, hoặc mua rất ít (điều kiện này rất quan trọng), nếu mua thức ăn cho dúi ăn thì không có lời vì dúi ăn rất nhiều và tăng trọng kém( 01 tháng khoảng 100gam).
4. Kỷ thuật nuôi dúi đẻ hơi phức tạp(cái này chịu khó quan sát thì khắc phục được).
Khi nuôi con này phải lỳ với nó mới được, và nuôi với số lượng lớn mới có hiệu quả kinh tế, còn nuôi vài con chỉ mang tính thử nghiệm. Sau đây là kinh nghiệm nuôi của bản thân chia sẽ cùng bạn, chúc bạn nuôi thành công!
Dúi rất dễ nuôi, ít tốn công chăm sóc, thức ăn rất dễ kiếm<v:shapetype id="_x0000_t75" stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"> <v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="WIDTH: 27.75pt; HEIGHT: 11.25pt" id="_x0000_i1025" alt="" type="#_x0000_t75"><v:imagedata o:href="http://agriviet.com/home/images/smilies/sad.gif" src="file:///C:%5CUsers%5CAcer%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_%20%20image001.gif"></v:imagedata></v:shape>đọt mía, thứ này rất nhiều ở các vựa mía người ta cho không, vì khỏi mắc công phải mang đi bỏ,mía là thức ăn chính(do chổ tôi không có tre nên cho ăn mía là chủ yếu), thân tre, măng tre, cỏ voi, khoai lang, bắp hột :02 thứ này(khoai lang, bắp hột) chỉ cho ăn bổ sung thôi chứ không phải là thức ăn chính….). Tuy nhiên để nuôi Dúi đẻ thì phải cần có một số kỷ thuật thì mới có Dúi con được. Sau đây là một số kỷ thuật nuôi Dúi đẻ của bản thân tôi, ACE nào có gì hay hơn thì chỉ giáo thêm:
Xây chuồng:
Diện tích 0,5mx0,6mx0,7m. bên trong xây 01 cái hang diện tích bằng 01 miếng gạch tàu, loại 3 tấc 01 viêng là tốt nhất không nên làm nhỏ vì khi Dúi mẹ đẻ con dễ đè Dúi con chết. cái này tôi bị rùi nên mới có kinh nghiệm. Làm hang không nên làm dài quá, vì làm dài không nhìn thấy Dúi sinh hoạt và Dúi rất nhát. Và rất khó bắt con trong hang ra.
Con Giống:
Nên chọn con giống tại những nơi nuôi Dúi đẻ. Vì Dúi đã thuần dễ nuôi đẻ hơn. Còn Dúi rừng thì tôi không biết.
Nuôi Dúi đẻ thì không nên nuôi 01 đực và nhiều cái chung một chuồng vì khi Dúi đẻ ra thì bị Dúi cái khác giành Dúi con. Con gặm đầu , con gặm đuôi kết quả thì ACE cũng biết. ngũm hết trơn. Theo kinh nghiệm của tôi thì không nên nuôi Dúi theo cặp và theo nhóm 01 đực và nhiều cái trong 01 ô chuồng quá lâu. Cái này tôi không biết giải thích làm sao nhưng tôi biết nhiều người nuôi như vậy thì Dúi không đẻ hoặc đẻ ra cũng không còn Dúi con. Thường thì 10 ngày ta đổi đực 01 lần.Khi bỏ đực vào ô con cái nếu chúng chịu nhau thì kêu hực hực và phối liên tục.Tốt nhất thì nuôi mỗi chuồng 01cái(khi Dúi cái có bầu), còn cách xác định Dúi có bầu thì kiểm tra vú của con Dúi, thấy vú căn bóng và cuốn vú có màu tím nhạt thì Dúi có bầu khoảng 01 tháng, thì ta tách Dúi cái ra nuôi riêng cho đến khi Dúi đẻ.Khoảng 45 ngày sau thì có Dúi con(tính từ lúc phối), Khi Dúi khoảng 01kg thì phối được. Chú ý khâu này rất quan trọng để còn Dúi con. Nhiều người thấy trên mạng thì xây chuồng không có làm hang. Nhưng tôi thì làm hang. Khi Dúi đẻ thì chọn nơi yên tĩnh và tối, vì Dúi mẹ dễ bị tress. Nên đẻ trong hang là tốt nhất, và khi ta cho Dúi mẹ ăn cũng không làm ảnh hưởng tới Dúi mẹ, chuồng Dúi đẻ nên đậy kính một phần hạn chế làm động Dúi mẹ, vì làm động thì Dúi mẹ xử hết Dúi con và ăn Dúi con luôn. Nếu Dúi con sống được 10 ngày thì ok. Lúc này ta có thể bỏ nắp đậy ra được

Cám ơn bác Hoàng Dũ nhiều lắm, em cũng tính nuôi vì 1 số điểm em thấy phù hợp với mình:
+ giá Dúi giống ko quá đắt.
+ ko tốn công chăm sóc.
+ sinh sản tốt.
+ đầu ra khả quan.
+ nguồn thức ăn em sẵn có.
+ ky thuật nuôi ko quá phức tạp.

Nhưng em đang băn khoăn về cách xây chuồng. Xây như bác thì ok, hầu hết mọi người đều làm như thế, chỉ có điều hơi tốn diện tích 1 chút.

Vẫn biết là Dúi thuộc loại đào bới, răng khỏe nhưng nếu làm chuồng như thế thì sau khoảng 2 lần sinh sản cho 20 cặp bố mẹ thì ta cũng tốn 1 khoảng diện tích khá lớn (1m2 đc khoảng 3 em thoải mái). Đấy là em tính khi ta muốn tăng đàn, chứ nếu đẻ rồi bán con giống thì ko nói.

1 năm Dúi đẻ 3- 4 lứa, mỗi lứa 2-4 con. Nhẹ nhàng trong 1 năm cũng có trên dưới 100 em, thức ăn ko lo, đầu ra ko lo, giá trị kinh tế càng ko lo....chỉ lo ko có đất cho em nó ở.

Cám ơn vì bác Hoàng Dũ đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu của mình, khi nào em có ý tưởng mới về cách làm chuồng tiết kiệm chắc chắn em sẽ pm cho Bác! Chúc bác thành công hơn nữa.

Cách giải quyết chỗ chăn nuôi là xây nhà 10 tầng.
Mỗi tầng còn kê làm 3-4 tầng nhỏ nữa, như các kệ
sách ở Thư Viện, hay kệ hàng ở các SuperMarket.
*
Cách chăn nuôi nái: con nái luôn luôn ở một mình
không chung với con nái khác, không chung với con
đực, vì con đực luôn luôn đòi nhảy, quấy nhiễu
tình dục, và ghen cắn chết con non mới đẻ. Đó là
kiến thức tối thiều và căn bản trong chăn nuôi.
Kỹ thuật là: tính ngày phối giống cho phù hợp với
cách làm ăn của mình. Năng suất cao thì tận dụng
thời gian chửa, không cho nái nghỉ, tàn đời nái mau
nhưng lẵi suất cao.
*
Chăn nuôi chim, thì không cần tách rời con mái,
và nhiều giống chim cấn có đôi mới có năng suất.
*

Bác Hoàng Dũ cho em hỏi, khi bác nuôi thì bác mua con giống có trọng lượng khoảng bao nhiêu ạ. Và nếu bây giờ Bác có bán thì con giống như thế khoảng bao nhiu 1 cặp.

Mong bác nói rõ về trọng lượng và giá của từng cặp. Cám ơn bác nhiều!

Một ước mơ trái với ước vọng của phần lớn các ông bố+bà mẹ. Cho con ăn học từng ấy năm không lo kiếm một việc làm tốt, ráng phấn đấu làm ông này, ông kia,......Riêng bản thân tôi rất ủng hộ với quyết tâm của bạn, vì tôi đã và đang đi con đường mà bạn chuẩn bị đi. Theo kinh nghiệm của bản thân tôi thì sau khi ra trường bạn nên kiếm một công việc làm cho ổn định kinh tế và chăn nuôi chỉ là nghề tay trái, bạn nên có 2 nghề vì nghề này suy còn có nghề kia nuôi, giống như ta có hai tay vậy(làm hai tay chắc ăn hơn). Nhưng vừa đi làm vừa kiếm một con vật nuôi phù hợp: ít tốn công chăm sóc, ít bệnh, lợi nhuận tương đối thì cả một vấn đề. Tại sao tôi khuyên bạn nên đi làm vì bạn còn trẻ, kỷ năng sống còn thiếu, chưa va chạm nhiều với cuộc sống và đi làm vài ba năm bạn sẽ học ít nhiều và rèn luyện cho bản thân. Với diện tích chăn nuôi từ 60 đến 100m2 thì bạn còn trống thời gian rất nhiều nên tôi khuyên bạn nên đi làm và chăn nuôi là phụ thôi nếu có điều kiện thì nên đi học tiếp, học để có kiến thức làm chuyện lớn. Vài dòng chia sẽ cùng bạn. Chúc bạn có hướng đi mới thành công!
A.Hoàng Vủ nói rất hay thấu tình đạt lý đó bạn . tôi rất ít có ý kiến trên dđ , nhưng trong việc này bạn giống như tôi cách đây khoảng hơn 10 năm .

A.Hoàng Vủ nói rất hay thấu tình đạt lý đó bạn . tôi rất ít có ý kiến trên dđ , nhưng trong việc này bạn giống như tôi cách đây khoảng hơn 10 năm .

Cho mình hỏi vậy bạn đã quyết định như thế nào, và bây giờ thì bạn đang làm gì (Xin lỗi nếu mình tò mò quá).

Bạn trẻ à.. ý tôi nói, là bạn đừng bao giờ nghe báo, đài hay tin đồn thổi mà làm theo, tôi đâu có khuyên bạn nuôi con chồn nhung đen đâu. Vì con chồn nhung đen nó bị hạ giá từ lâu rồi ai cũng biết, mà sao hôm đó trên tivi còn phát sóng nói về nó, tôi thấy rất kỳ lạ. Tôi khuyên bạn như thế này nhé; BẠN NUÔI CON GÌ MÀ VIỆT NAM TA CÓ , TRUNG QUỐC KHÔNG CÓ HOẶC RẤT CẦN , thì bạn nuôi. Bạn ở miền bắc dể đi qua Trung Quốc bán hàng lắm . Ở trong Nam cũng nuôi thứ con TQ cần, nhưng giao dịch thì khó khăn hơn chỗ bạn nhiều . Mà miền nam người ta nuôi vẩn có ăn đó bạn. Với những con khác bạn nuôi cũng được, nhưng ý tôi là thích nuôi như thế đấy

Sinh viên năm 3 IT thì ứng dụng IT làm nông, dùng internet trang bị thêm kiến thức, tham khảo những mô hình hay rồi nắm địa chỉ, số điện thoại để đến đó tham khảo. Kết hợp với kiến thức thu nạp trước đó mà phân tích, tính toán cho phù hợp với điều kiện cá nhân. Dùng những công cụ có sẵn như excel, sketchup ... lên dự toán, lập kế hoạch...Học IT thì phải ứng dụng IT mà sống chứ không lẽ làm nông rồi xếp xó mười mấy năm trời "cơm cha áo mẹ" hả? ^^

Chào bạn nguoiyenbai

Tôi thấy ý kiến của bạn hoa-hồng-sa-mạc rất xác đáng. Nếu bạn ứng dụng được IT vào trong công việc sắp tới của bạn thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm rằng bạn không uổng phí công đèn sách. Tuy nhiên đó mới chỉ là câu trả lời cho câu hỏi liệu có nên bỏ nghề IT như là chuyên môn chính để rẽ sang làm một nghề khác. Còn câu hỏi liệu bạn nên khởi nghiệp với nghề nông như thế nào để thành công thì còn rất nhiều điều phải bàn.

Trên diễn đàn mọi người đều nói đến lòng đam mê và quyết tâm, theo tôi điều đó là rất cần, nhưng chưa đủ để đảm bảo thành công. Để thành công, bạn còn cần phải có kiến thức, có kinh nghiệm, có vốn, và cả ...may mắn nữa (mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên mà). Trừ may mắn thì chỉ có ông trời mới biết bạn có hay không, còn các điều kiện khác, theo chủ quan tôi hình dung thì có lẽ bạn còn đang thiếu, do vậy tôi e rằng khả năng thành công của bạn hiện nay không cao nếu bạn làm một mình.

Thời tôi đi học đại học thì mới chỉ có máy tính đục lỗ và chưa có thuật ngữ "IT", nên tôi không được đào tạo về IT chính quy như bạn. Thế nhưng rồi cuộc sống bươn chải cũng phải tự học rồi rẽ qua nghề IT được hơn chục năm nay rồi. Bây giờ thì tôi cũng đã có được chút vốn, cũng đang muốn làm một cái gì đó phù hợp với sở thích và đam mê của mình, và tôi cũng giống bạn là đang muốn chuyển sang nghề nông. Hiện tôi đang xúc tiến để làm dự án nông nghiệp ở Yên Bái, mà theo nick của bạn thì tôi đoán chắc là bạn cũng ở trên đó. Theo đánh giá chủ quan thì tôi có nhiều điều kiện thuận lợi hơn bạn: về vốn liếng, kinh nghiệm quản lý kinh doanh, về quan hệ và thị trường đầu ra, nhưng có một điều chắc chắn bạn có mà tôi không thể có, đó là nhiệt tình của tuổi trẻ và thời gian. Vậy tại sao chúng ta không hợp tác cùng làm. Tôi nghĩ nếu chúng ta hợp tác và được ...trời thương thì chúng ta có thể cùng thành công. Xin nhắc lại là tôi muốn chúng ta hợp tác nhé, chứ không phải là tôi muốn bạn làm thuê cho tôi vì còn hơi sớm để tôi tuyển người làm vào thời điểm này.

Chào bạn nguoiyenbai

Tôi thấy ý kiến của bạn hoa-hồng-sa-mạc rất xác đáng. Nếu bạn ứng dụng được IT vào trong công việc sắp tới của bạn thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm rằng bạn không uổng phí công đèn sách. Tuy nhiên đó mới chỉ là câu trả lời cho câu hỏi liệu có nên bỏ nghề IT như là chuyên môn chính để rẽ sang làm một nghề khác. Còn câu hỏi liệu bạn nên khởi nghiệp với nghề nông như thế nào để thành công thì còn rất nhiều điều phải bàn.

Trên diễn đàn mọi người đều nói đến lòng đam mê và quyết tâm, theo tôi điều đó là rất cần, nhưng chưa đủ để đảm bảo thành công. Để thành công, bạn còn cần phải có kiến thức, có kinh nghiệm, có vốn, và cả ...may mắn nữa (mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên mà). Trừ may mắn thì chỉ có ông trời mới biết bạn có hay không, còn các điều kiện khác, theo chủ quan tôi hình dung thì có lẽ bạn còn đang thiếu, do vậy tôi e rằng khả năng thành công của bạn hiện nay không cao nếu bạn làm một mình.

Thời tôi đi học đại học thì mới chỉ có máy tính đục lỗ và chưa có thuật ngữ "IT", nên tôi không được đào tạo về IT chính quy như bạn. Thế nhưng rồi cuộc sống bươn chải cũng phải tự học rồi rẽ qua nghề IT được hơn chục năm nay rồi. Bây giờ thì tôi cũng đã có được chút vốn, cũng đang muốn làm một cái gì đó phù hợp với sở thích và đam mê của mình, và tôi cũng giống bạn là đang muốn chuyển sang nghề nông. Hiện tôi đang xúc tiến để làm dự án nông nghiệp ở Yên Bái, mà theo nick của bạn thì tôi đoán chắc là bạn cũng ở trên đó. Theo đánh giá chủ quan thì tôi có nhiều điều kiện thuận lợi hơn bạn: về vốn liếng, kinh nghiệm quản lý kinh doanh, về quan hệ và thị trường đầu ra, nhưng có một điều chắc chắn bạn có mà tôi không thể có, đó là nhiệt tình của tuổi trẻ và thời gian. Vậy tại sao chúng ta không hợp tác cùng làm. Tôi nghĩ nếu chúng ta hợp tác và được ...trời thương thì chúng ta có thể cùng thành công. Xin nhắc lại là tôi muốn chúng ta hợp tác nhé, chứ không phải là tôi muốn bạn làm thuê cho tôi vì còn hơi sớm để tôi tuyển người làm vào thời điểm này.

Chào bác thichtrangtrai, có thể là anh hay chú nhưng thôi cho tôi đc phép xưng hô như vậy. Tất cả những lời góp ý trên của mọi người tôi thấy rất có ích và rất đúng. Tôi ko nghĩ mình học về IT mà đi làm nông dân là sai lầm. Tuy chưa có nhiều kinh nghiệm trong cuộc sống, nhưng thật sự tôi nghĩ mình nên làm những gì mình thích, đam mê mà ko quá ảnh hưởng tới gia đình.

Ban đầu thì làm nhỏ sau sẽ làm lớn dần, mà khi làm lớn áp dụng Khoa Học Công Nghệ hay IT vào là điều rất cần thiết. Chúng ta có thể áp dụng mô hình khí sinh học Biogas Vacvina, Tạo trang web để trao đổi buôn bán, sử dụng các phần mềm để quản lý và kinh doanh, mở rộng thị trường qua Internet ....

Mục đích của việc tôi làm là thỏa mãn đam mê, sở thích sau đó mới tính đến chuyện làm giàu và cũng 1 phần để đc ở cạnh gia đình, vì tôi là con trai lớn, dưới còn 1 em gái nên chắc chắn sau này tôi sẽ là người ở gần chăm sóc ba mẹ. Vì thế sau khi học xong tôi sẽ ko ở lại Sài Gòn mà về Yên bái, cho dù ở SG cũng là nơi có thể phát triển chuyên nghành của mình.

cám ơn bác Thichtrangtrai đã có lời mời cùng hợp tác, tôi rất vui vì quen biết đc rất nhiều người cùng chung ý tưởng với mình, tôi đang trong quá trình tích lũy kinh nghiệm nên chắc ko thể hợp tác đc với bác (vì tôi vẫn đang học ĐH năm 3). Tôi rất mong 1 ngày nào đó tôi sẽ đc bác chia sẻ kinh nghiệm ngay trên mảnh đất quê hương. quả thật tôi muốn tự mình làm 1 cái gì đó, thất bại cũng ko sao, ko giàu đc cũng ko sao chỉ cần 1 điều là tôi đc sự ủng hộ của ba mẹ, và làm đc điều mình mong muốn.

Hẹn gặp lại 1 Chủ trang trại trong tương lai, chúc bác thichtrangtrai thành công, thành công và thành công.

--------

Bạn trẻ à.. ý tôi nói, là bạn đừng bao giờ nghe báo, đài hay tin đồn thổi mà làm theo, tôi đâu có khuyên bạn nuôi con chồn nhung đen đâu. Vì con chồn nhung đen nó bị hạ giá từ lâu rồi ai cũng biết, mà sao hôm đó trên tivi còn phát sóng nói về nó, tôi thấy rất kỳ lạ. Tôi khuyên bạn như thế này nhé; BẠN NUÔI CON GÌ MÀ VIỆT NAM TA CÓ , TRUNG QUỐC KHÔNG CÓ HOẶC RẤT CẦN , thì bạn nuôi. Bạn ở miền bắc dể đi qua Trung Quốc bán hàng lắm . Ở trong Nam cũng nuôi thứ con TQ cần, nhưng giao dịch thì khó khăn hơn chỗ bạn nhiều . Mà miền nam người ta nuôi vẩn có ăn đó bạn. Với những con khác bạn nuôi cũng được, nhưng ý tôi là thích nuôi như thế đấy

Em hiểu ý của bác Xuan Vu muốn nói gì mà, em đâu có ý kiến gì khác đâu, tuy em muốn hỏi mọi người để có thêm nhiều kinh nghiệm chứ nuôi con gì để phù hợp với mình thì em cũng xác định đc rồi. Cám ơn vì bác Xuan Vu đã cho em những ý kiến bổ ích, chúc bác thành công và mạnh khỏe.

Chao ban ! mình rất ủng hộ bạn hãy có gắn thực hiện ứơc mơ của mình . Mình vừa tham gia DD và đọc được những ý tưởng của bạn cũng giống con đường mình đang tính đi mình là nhân viên kinh doanh nhưng xuất thân từ gia đình nông dân nên cũng rất muốn làm 1 người nông dân tuy nhìu người bảo là sẽ rất khổ nhưng ước mơ vẫn là ước mơ mình đang chuẩn bị để đầu năm 2012 là bắt tay làm mong bạn chia sẻ kinh nghiệm đã học được để cùng nhau phát triển nha, chúc bạn thành công

Chao ban ! mình rất ủng hộ bạn hãy có gắn thực hiện ứơc mơ của mình . Mình vừa tham gia DD và đọc được những ý tưởng của bạn cũng giống con đường mình đang tính đi mình là nhân viên kinh doanh nhưng xuất thân từ gia đình nông dân nên cũng rất muốn làm 1 người nông dân tuy nhìu người bảo là sẽ rất khổ nhưng ước mơ vẫn là ước mơ mình đang chuẩn bị để đầu năm 2012 là bắt tay làm mong bạn chia sẻ kinh nghiệm đã học được để cùng nhau phát triển nha, chúc bạn thành công

Chào Dinh Hieu, mình cũng mới dự định thôi nếu làm chắc cũng sang hè 2012 mới thực hiện. Mình cũng như bạn vậy, gặp phải rất nhiều sự phản đối của những người xung quanh, nhưng mình vẫn sẽ quyết tâm.

Chúng ta cùng phát triển nhé, mong nhận đc nhiều hơn nữa sự góp ý của bạn, chúc bạn thành công.

Back