không biết chọn gà trống tốt rất mông đợc dúp đỡ

các bác ơi cho em hỏi về các trọn gà trống
hiện tại em đang nuôi 1000 con gà lương phượng hoa muốn cho con lai với gà mía ngưng lần đầu nuôi gà giống lên chưa có kinh nhiệm mong các chỉ giáo, em có rất nhiều vấn đế thắc mắc
ví dụ : chọn gà trống như thế là để đạt tiêu chẩn , số lượng chống mái ,khẩu phần ăn ,v.v.v
em xắp phải mua gà trống rồi mà bây giờ chưa biết chọn con gà trống nào để đạt tiêu chuẩn
rất mong được các bác dúp đỡ em cảm ơn rất nhiều:)

Có người bảo gà trống nên chọn con có ngoại hình to và 2 cái mang tai phải đỏ au lên thì "đạp" cái nào thì chất lượng cái đó, không biết đúng không mong các bác đóng góp thêm. Nhưng ko hiểu sao bác lại chọn gà Lương Phượng mà nuôi nhỉ? Chẳng lẻ vì gà Mía thịt ngon kèm với gà Lương Phượng nuôi mau lớn thì sẽ cho ra thế hệ sau vừa mau lớn lại thịt ngon ư???

Có người bảo gà trống nên chọn con có ngoại hình to và 2 cái mang tai phải đỏ au lên thì "đạp" cái nào thì chất lượng cái đó, không biết đúng không mong các bác đóng góp thêm. Nhưng ko hiểu sao bác lại chọn gà Lương Phượng mà nuôi nhỉ? Chẳng lẻ vì gà Mía thịt ngon kèm với gà Lương Phượng nuôi mau lớn thì sẽ cho ra thế hệ sau vừa mau lớn lại thịt ngon ư???

đúng rồi bác ạ em thấy nhiều nơi cũng cho con lai lày rồi ló có rất ưu điểm ví dụ ngại hình to thị chắc thơm và ló đươc người dân quê em ưa chuộng vì nó nhanh lớn lên cho hiệu quả kinh tế cao và giống gà phượng hoa này là giống mới rất thích hợp cho con lai gà mía

[FONT=&quot]CHỌN GÀ GIỐNG[/FONT]
[FONT=&quot]Chọn giống nào để gà nuôi còn tuỳ thuộc vào mục đích chăn nuôi gà của mỗi hộ gia đình, từng trang trại. Song tất cả đều phải dựa trên một số tiêu chuẩn sau:[/FONT]
[FONT=&quot]Chọn gà con từ 1 ngày tuổi[/FONT]
[FONT=&quot]Bắt từng con gà, chú ý quan sát các đặc điểm: Trọng lượng bình thường, càng lớn càng tốt; lông bông xốp, bóng mượt, loại những con lông xỉn, dính bết; bụng thon gọn, hậu môn khít, khô ráo; chân bóng, các ngón bình thường, không dị tật; hai mỏ khép kín, không lệch vẹo. Sau đó thả gà con xuống quây hay nền nhà, tiếp tục quan sát loại bớt những con quá bé, bụng to, chân khoèo, mỏ vẹo, hậu môn lồi, ướt dính phân, dáng chậm chạp, mắt lờ đờ...[/FONT]
[FONT=&quot]Chọn gà sinh sản[/FONT]
[FONT=&quot]Gà mái hậu bị[/FONT]
[FONT=&quot]Từ đàn gà con nuôi được 6-8 tuần tuổi, loại những con chậm lớn, màu lông không bình thường, lông xỉn, không bóng mượt, dáng chậm chạp hay hung dữ. [/FONT]
[FONT=&quot]Sau đó chọn theo những đặc điểm sau: đầu thanh nhỏ, loại bỏ những con đầu to, thô; mắt to, sáng, hơi lồi có màu da cam nhạt (không chọn con mắt bé, màu xanh hay trắng đục...) mỏ to nhọn, hơi cong, loại bỏ những con mỏ dài, nhỏ, khít; thân mình dài, háng rộng, bụng hơi xệ, không chọn những con mình nhỏ, háng hẹp... Hai chân ống tròn, bóng màu điển hình của giống, loại những con chân quá cao, quá thấp, khô gầy và giá lạnh; chọn những con mái hậu bị dáng nhanh nhẹn, phàm ăn, hiền lành.[/FONT]
[FONT=&quot]Gà mái sinh sản[/FONT]
[FONT=&quot]Chọn từ đàn gà mái hậu bị được 19-20 tuần tuổi. Loại bỏ ngay những con quá bé, lông xỉn, rối xoăn, dáng chậm chạp, quá béo, tính hung dữ, hay cắn nhau. [/FONT]
[FONT=&quot]Sau đó chọn theo những đặc điểm: đầu nhỏ, mắt tinh nhanh, mào tích phát triển bình thường, màu đỏ tươi. Loại những con đầu to thô, màu nhợt nhạt phát triển kém; lông bóng mượt, mọc đều; bụng hơi xệ, lông ở bụng xốp mịn, háng rộng, khoảng cách giữa xương háng và xương lưỡi hái rộng lọt 2,5-3 ngón tay; lỗ hậu môn hơi ướt, màu phớt hồng. Loại bỏ những con có hậu môn quá bé hoặc dính phân; hai chân bóng, tròn đều, sờ ấm, loại những con chân khô, lạnh.[/FONT]
[FONT=&quot]Gà trống sinh sản[/FONT]
[FONT=&quot]Chọn từ đàn gà con được 2 tháng tuổi. Lúc này đã phân biệt được rõ trống mái. Chọn những con trống to khoẻ nổi trội trong đàn gà con.[/FONT]
[FONT=&quot]Gà trống hậu bị[/FONT]
[FONT=&quot]Tuỳ mục đích và giống gà nuôi mà chọn số lượng con giống để sau khi loại thải giai đoạn cuối cùng, số trống còn lại đảm bảo tỉ lệ thích hợp như: gà ri 1/9-10; gà Hồ, Đông Cảo 1/5- 6... Để có số lượng gà trống theo tỉ lệ thích hợp này, từ lúc 2 tháng tuổi có thể chọn số lượng gà trống hậu bị gấp đôi số định để ghép đàn. [/FONT]
[FONT=&quot]Trong giai đoạn nuôi trống hậu bị từ 4 đến 20 tuần tuổi, có thể loại thải hai đợt, lúc 10 tuần tuổi và lúc 19-20 tuần tuổi.[/FONT]
[FONT=&quot]Gà trống chuẩn bị ghép đàn (19-20 tuần tuổi)[/FONT]
[FONT=&quot]Chọn những con trống có đặc điểm chung như: màu lông điển hình của giống, bóng, sáng lấp lánh... Đầu to, cổ cao, thân hình vững chắc, hai chân to khoẻ, da bóng hồng; dáng nhanh nhẹn; hai mắt linh hoạt, tinh nhanh; tính hăng khi trông thấy gà mái..[/FONT]
[FONT=&quot]Để tránh đồng huyết và phối giống có tỉ lệ thụ thai cao, cần chú ý thực hiện các biện pháp sau: [/FONT]
[FONT=&quot]- Chọn con trống ở nơi khác hoặc ở thế hệ ông bà của các trại chăn nuôi gà giống gốc (tốt nhất).[/FONT]
[FONT=&quot]- Tuổi gà trống cao hơn gà mái sinh sản từ 6-8 tuần tuổi.[/FONT]
[FONT=&quot]- Nuôi mỗi đàn có mật độ vừa phải. Mỗi đàn chỉ từ 20-40 mái và có từ 3-6 con trống là vừa, không nên nuôi đàn quá đông.[/FONT]

Em tìm được bài viết này trên mạng mông ràng sẽ giúp ít được cho bác phần nào :)

em cảm ơn chị hienbeo rất nhiều vì đã cho em tài liệu mà em rất cần, nhưng muốn hỏii các bác một câu nữa, không biết gà nhà em được 145 rồi liệu có thể thả trống vào được trưa ,rất mng đươc gúp đỡ, em cảm ơn nhiều

Back