• Không có kinh nghiệm em nên bắt đầu chăn nuôi từ đâu. hix..

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 28/9/11

1. muốn kh Nhà nông nghiệp dư

Em ở Bến Tre, 21t, lần đầu tiên vào wed này thấy rất bổ ích, đã thích chăn nuôi lâu rồi mà ko có kinh nghiệm , vốn lại ko nhiều khoảng 15 triệu. Các chú, các anh có thể cho em vài lời khuyên nên bắt đầu từ đâu ko ạ. Em cũng có ý định tính đến một trang trại nào đó để học hỏi kinh nghiệm mà không biết sức khỏe có làm ở trang trại nổi không nữa. Chân thành cám ơn các anh, các chú đã đọc những dòng này và rất mong mọi ý kiến góp ý của các anh các chú. :1^:

Đang tải...
    2. thanhnhon77

thanhnhon77 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Bạn mới có 21 tuổi mà đã sợ không có sức khỏe à? Nhiều việc khác còn cần nhiều sức khỏe hơn đấy bạn ạ. Nên làm việc bằng khối óc và trái tim hơn là làm việc bằng đôi tay bạn ạ.

1 person likes this.
    3. muốn kh

muốn kh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      thất nghiệp
      dạ con cám ơn chú đã có đôi lời chia sẻ cùng em, thật sự em 21t thôi nhưng sức khỏe thì tệ lắm, con thật sự thích chăn nuôi và quan trọng nhất là không muốn là gánh nặng của gia đình nên cố gắng tìm cái gì đó để tự nuôi sống mình . hix mà con chẳng pix tí gì về chăn nuôi hết.. rất mong có nhiều ý kiến giúp đỡ của các anh các chú thương tình chỉ dẫn.

4. nguyenthanh2687

nguyenthanh2687 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Muốn Làm Nông
      Bạn ở Bến Tre thì thử nghiên cứu việc nuôi gà ta thả vườn bán dịp tết xem sao..
      Sẵn đó thì nuôi Dòi hoặc Trùng cho chúng ăn luôn giảm chi phí thức ăn tăng lợi nhuân.
      Bạn mới 21 tuổi mà có 15tr và muốn bắt đầu lập nghiệp là khá rồi đó... ngày tôi 21 tuổi tôi còn ham chơi lắm không nghĩ được như bạn..
      Chúc bạn thành công

Last edited: 29/9/11
      2 thành viên thích bài này.
    5. ChauNgocThuan

ChauNgocThuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      NÔNG DÂN
      Chào đồng hương Em ở đâu của Bến Tre ?
      Hân hạnh làm quen.

1 person likes this.
    6. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      đúng như bác nguyenthanh2687 nói ( à em không có ý quảng cáo đâu các bác đừng hiểu lầm em nha) nuôi gà dịp tết này cũng là ý kiến hay chứ mà việc này cũng không vất vả gì quan trong bạn có đất không thôi 15 tr thì chỉ đủ nuôi 100-200 con thôi nhưng thế là cũng được rồi
      lếu nói đến yếu thì bạn yếu bằng mình sao được hihi chào người bạn cùng cảnh ngộ

1 person likes this.
    7. muốn kh

Nghề nghiệp:
      thất nghiệp
      con xin cám ơn các anh các chú đã cho con những lời khuyên hữu ích, con ở Long Thới- Chợ lách-Bến tre chú Thuận ơi.. con cám ơn chú Ngọc Thanh và đilênlàmgiàu đã chia sẽ với con. Số tiền 15tr mà con có ko phải của con nên cảm thấy nặng nề lắm chắc phải nghiên cứu kĩ hơn như nguồn giống, thức ăn, số tiền cần có từ xây chuồng trại ( nếu có), tiền thức ăn, thuốc men... từ khi mua giống đến khi bán được và cả đầu ra nữa..( theo kinh nghiệm non nớt của con thì cảm thấy đầu ra quan trọng lắm hix).. Nếu có thể xin các anh các chú cho con thêm nữa những lời khuyên hữu ích này...
      Hihi. con yếu lắm thật đó, có lẽ phải rèn luyện sức khỏe thêm nhiều lắm ^^
      Chân thành cám ơn các anh các chú đã chịu đọc những dòng chữ ngô nghê này...

8. JerryFarm

JerryFarm Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chua biet
      bạn hãy cố gắng lên, có những người sức khỏe là chuyện khỏi phải nghĩ ngợi nhiều, khi sinh ra ông trời đã ban tặng cho họ, nhưng có những người là điều chỉ trong mơ. nhưng điều đó k có nghĩa là phải đầu hàng số phận. bạn cứ cố gắng và chăm chỉ làm việc với tất cả những gì bạn có, rồi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn, đầu hàng nghĩa là chấp nhận con số 0.

1 person likes this.
    9. hoangtucantho

hoangtucantho Nông dân ¾

Nghề nghiệp:
      Thú y xóm ấp
      Đầu tiên, xin chào mừng đến với những người ham chăn nuôi trên agri này!:lol:
      Niềm tin thì mọi người trao cho bạn rồi! Tôi trao thức khác...
      Hiện tại, giá gà con đang giảm từ 15.000đ/con (tại Bến Tre) đang xuống 10.000 đ/con. Dự đoán trong 1 tháng nửa giá gà con sẽ thấp xuống mức 7.000- 8.000 đ/con.
      Lượng gà thả Tết rất nhiều nên giá gà con lên đến đỉnh điểm, chính điều này làm cho giá bán khi Tết sẽ rất cạnh tranh nên có thể không cao như bạn nghĩ ...trong khi đó con giống cao thế sẽ bị ảnh hưởng nhiều.
      Nên chuẩn bị chuồng trại cho đến cuối tháng 10 hay giửa tháng 11 mà nhập vào.
      Ước lượng chi phí chăn nuôi gà thả vườn bán công nghiệp: Tính thử nha, xem có lời không nhá !
      Con giống: A (hiện tại 10.000 đ/con)
      Thức ăn: B ( 100 con gà ăn tầm 15-16 bao 25kg thức ăn, mỗi bao có giá khoảng 270.000 - 290.000 đ/bao).
      Thuốc thú y + vaccine: 2000 đ/con.
      Khấu hao chuồng trại: 5%
      Tỷ lệ chết: 5%
      Trọng lượng trung bình: 1.5kg trong 3.5-4 tháng.
      Tổng kết lại rồi báo cho mọi người biết bạn nuôi giá bao nhiêu (giá hiện tại 70.000 đ/kg) để có lợi nhuận nha!

Thân ái!

1 person likes this.
    10. muốn kh

Nghề nghiệp:
      thất nghiệp
      em xin cám ơn jerryfarm đã có lời động viên.. em sẽ cố gắng hơn nữa... mong sự góp ý của các anh các chú

11. nhimmiendongtay

nhimmiendongtay Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sdfdf
      đừng nên học hỏi; nên đi làm lĩnh lương. khi nào có gia đình, khá giả thì hãy nuôi. Bạn nên đi làm lĩnh lương.

1 person likes this.