Không có kinh nghiệm em nên bắt đầu chăn nuôi từ đâu. hix..

• Thread starter muốn kh
  • Ngày gửi
Em ở Bến Tre, 21t, lần đầu tiên vào wed này thấy rất bổ ích, đã thích chăn nuôi lâu rồi mà ko có kinh nghiệm , vốn lại ko nhiều khoảng 15 triệu. Các chú, các anh có thể cho em vài lời khuyên nên bắt đầu từ đâu ko ạ. Em cũng có ý định tính đến một trang trại nào đó để học hỏi kinh nghiệm mà không biết sức khỏe có làm ở trang trại nổi không nữa. Chân thành cám ơn các anh, các chú đã đọc những dòng này và rất mong mọi ý kiến góp ý của các anh các chú. :1^:

Giá gà ta thả vườn tại ba tri bến tre hôm qua (2011 10 05) là 82.000/kg
Ở quê mình hiện "phong trào" nuôi gà thả vườn qui mô một hai trăm con khá phổ biến.

Có người nuôi hoàn toàn bằng thức ăn công nghiệp kết quả : lời được 1 triệu / 100 con. Đó là tỉ lệ hao hụt rất rất thấp.

Cũng có người lời 8-10 triệu / 100 con nhờ tận dụng thức ăn tại chổ và phối trộn "tả bí lù" .

Mình củng đang có ý định đi theo mô hình này nhưng còn "chờ"...

Giá gà ta thả vườn tại ba tri bến tre hôm qua (2011 10 05) là 82.000/kg
Ở quê mình hiện "phong trào" nuôi gà thả vườn qui mô một hai trăm con khá phổ biến.

Có người nuôi hoàn toàn bằng thức ăn công nghiệp kết quả : lời được 1 triệu / 100 con. Đó là tỉ lệ hao hụt rất rất thấp.

Cũng có người lời 8-10 triệu / 100 con nhờ tận dụng thức ăn tại chổ và phối trộn "tả bí lù" .

Mình củng đang có ý định đi theo mô hình này nhưng còn "chờ"...
đúng nhu bác chau ngoc thuan nói lếu chăn nuôi gà thịt thả vườn mà nuôi bằng cám công nghiêp thì không lãi mấy chủ yếu người dân tận dụng thì mới có lời ncó nhà nuôi gà băng cách phối trộn cám ngô với cây chuối được băng nhỏ hay ngô trộn với bã bia hặc rau sanh .v.v.v nuôi cách này tuy chậm lớn nhưng có lời hơn

Hi hi...Cố gắn lên bạn!
Cũng không cần tìm trại học tập đâu (sức khoẻ yếu mà!). Bạn cứ mạnh dạn chuẩn bị chuồng trại nhập 100 con về nuôi trước rồi "nghề dạy nghề". Tối nay tôi sẽ viết riêng cho bạn 1 bài về cách chuẩn bị chuồng trại và lịch vaccine, cứ i cách đó mà làm! Tôi nghĩ bạn sẽ thành công!

Muốn "nghề dạy nghề" thì cũng cần có lộ trình, kế hoạch khoa học. Mong bác hoangtucantho đưa các bài viết về cách chuẩn bị chuồng trại, lịch vaccine, công thức thức ăn, các lại bệnh ở gà và cách phòng trị...lên diễn đàn này luôn cho những người mới bắt đầu tập tễnh làm nông như chúng tôi yên tâm vịn vào đó mà đi. Vừa đi vừa học.
Thân

cái này mong sẽ giúp được cho các bác
. KỸ THUẬT NUÔI GÀ THỊT
1. Kỹ thuật nuôi gà con từ 0 -6 tuần tuổi. 1.1 Chuẩn bị dụng cụ úm gà - Quây úm gà: +Dùng cót ép cao 45 cm quây tròn có đường kính 2-3m (tuỳ thuộc số lượng gà) +Vệ sinh và khử trùng chuồng nuôi bằng thuốc sát trùng - Độn chuồng: Trước khi đưa gà vào rải một lớp độn chuồng bằng phơi bào, trấu, rơm chặt nhỏ dày 5-10 cm. - Dụng cụ sưởi ấm: +Có thể làm chụp sưởi bằng điện có chao, công suất 100W + Bếp dầu, bếp than, bếp củi (chú ý thông khí độc) - Máng ăn, máng uống: +Máng ăn, máng uống được bố trí sẵn và đặt xen kẽ nhau trong quây. + Nếu dùng khay ăn có kích thước 60x70 cm hoặc mẹt tre có đường kính 50cm thì bố trí 2 chiếc/100 con. + Nếu dùng máng uống 1 lít hoặc chai nhựa tự tạo thì bố trí 2-3 chiếc/100 con. 1.2 Yêu cầu kỹ thuật khi nuôi úm gà con: - Mật độ gà trong quây: Thả gà trong quây dưới chụp sưởi với mật độ 25con/1m[SUP]2[/SUP], tránh cho gà bị lạnh, nới rộng dần quây theo tuổi gà và điều kiện thời tiết. Mùa hè thu sau 2-3 tuần. mùa đông xuân sau 3-4 tuần bỏ quây. - Thức ăn: Yêu cầu có hàm lượng dinh dưỡng cao, thức ăn đã trộn không để quá 5 ngày, cho ngô nghiền trong ngày đầu để tiêu túi lòng đỏ, cho gà ăn tự do cả ngày và đêm. Mỗi ngày cho gà ăn 4- 6 lần, mỗi lần bổ sung thức ăn mới, cần sàng thức ăn cũ để loại bỏ chất độn và phân lẫn vào thức ăn. - Nước uống: Cho uống nước sạch, nên pha thêm vitamin C, B và đường glucoza. - Chế độ chiếu sáng: Cung cấp đủ ánh sáng để gà ăn và uống. - Sưởi ấm: Điều chỉnh dụng cụ sưởi ấm tuỳ thuộc vào nhiệt độ môi trường và nhiệt độ của gà, thường xuyên quan sát đàn gà để điều chỉnh nhiệt độ trong quây cho thích hợp. + Gà chụm lại dưới chụp sưởi là bị lạnh. + Gà tán xa chụp là bị nóng. + Gà tản đều trong quây là đủ nhiệt. 2. Kỹ thuật chăm sóc nuôi dưỡng gà thịt từ 7 tuần tuổi đến xuất bán 2.1 Thức ăn và cách cho ăn: - Thức ăn: Đảm bảo đủ nhu cầu dinh dưỡng, tận dụng nguyên liệu thức ăn sẵn có trong gia đình để giảm chi phí. - Cải thiện nguồn thức ăn trong vườn chăn thả như nuôi giun đất để tạo thêm nguồn thức ăn giàu đạm. - Các bước tiến hành nuôi giun: Đào hố ở góc vườn có diện tích tối thiểu 1,0m[SUP]2[/SUP], độ sâu 0,5m. Rải từng lớp rơm rạ hoặc mùn cưa trộn lẫn phân gia súc đã ủ hoai mục dày 10-15cm. Rải thêm cám gạo và đất có phân giun hoặc một số giống giun quế giữa các lớp. Đậy lớp nilon hoặc gỗ mỏng phía trên cùng. Tưới nước hàng ngày giữ ẩm cho hố nuôi giun. Sau 1,5-2 tháng lấy giun cho gà ăn. - Chế độ ăn: Cho gà ăn kết hợp với khả năng tự kiếm mồi để giảm chi phí. - Cách cho ăn: Buổi sáng nếu trời không mưa và ấm áp thì thả gà ra vườn để tự kiếm mồi. Gần trưa cho gà ăn thêm thức ăn. Buổi chiều cho gà ăn no trước khi vào chuồng. 2.2 Quản lý chuồng gà: - Quan sát, theo dõi đàn gà hàng ngày khi cho ăn. - Hàng ngày quan sát đàn gà và có biện pháp xử lý kịp thời nếu thấy gà ăn uống kém hoặc có hiện tường khác thường. - Cần có sổ sách và ghi chép đầy đủ số liệu và các chi phí đầu vào (giá giống, lượng thức ăn tiêu thụ, thuốc thú y…) hàng ngày. 2.3 Vệ sinh phòng bệnh: - Để đảm bảo đàn gà khoẻ mạnh, chuồng nuôi , vườn chăn thả phải thường xuyên được vệ sinh sát trùng. - Phòng bệnh cho đàn gà theo lịch. Lưu ý trong chăn nuôi gà thịt: Nên lựa chọn thời điểm bắt đầu nuôi để có sản phẩm bán được giá (như trong dịp lễ tết, mùa cưới…) 1.4 Lịch tiêm phòng:
Tuổi Văcxin và thuốc phìng bệnh Cách sử dụng
1-4 ngày đầu Thuốc bổ như vitamin B1, B-complex Cho gà uống
5 ngày tuổi Văcxin Gumboro để phòng bệnh Gumboro Nhỏ vào mắt, mũi
7 ngày tuổi Văcxin Lasota lần 1 Văcxin đậu gà Nhỏ vào mắt, mũi Chủng vào màng cánh
10 ngày tuổi Văcxin Cúm gia cầm lần 1 Tiêm dưới da cổ
15 ngày tuổi Văcxin Gumboro để phòng bệnh Gumboro lần 2 Nhỏ vào mắt, mũi
25 ngày tuổi Văcxin Lasota lần 2 Kết hợp phòng bệnh đường ruột bằng kháng sinh theo liều hướng dẫn Nhỏ vào mắt mũi Trộn vào thức ăn tinh
40 ngày tuổi Văcxin Cúm gia cầm lần 2 Tiêm dưới da cổ
2 tháng tuổi Văcxin Niucatson hệ 1 đề phòng bệnh gà rù Tiêm dưới da cổ
1-3 tháng tuổi Thuốc phòng bệnh cầu trùng Cứ mỗi tuần cho uống 2 ngày theo hướng dẫn
2 tháng tuổi Vacxin phòng bệnh tụ huyết trùng Tiêm dưới da
2 tháng tuổi và 5 tháng tuổi Tẩy giun

<tbody>
</tbody>
em cũng đang có ý định tạo một topic về kĩ thuật chăn nuôi và cả những bệnh thường gặp nữa nưng mấy hôm này vôi quá chưa up lên được

Cảm ơn bác dilenlamgiau nhiều nha, Rất mong tiếp tục nhận được những chia sẻ kiến thức của các bác. Cảm ơn chủ topic, vào đây nhận được nhiều kiến thức bổ ích.
Thank !

. 2.2 Quản lý chuồng gà: - Quan sát, theo dõi đàn gà hàng ngày khi cho ăn. - Hàng ngày quan sát đàn gà và có biện pháp xử lý kịp thời nếu thấy gà ăn uống kém hoặc có hiện tường khác thường. - Cần có sổ sách và ghi chép đầy đủ số liệu và các chi phí đầu vào (giá giống, lượng thức ăn tiêu thụ, thuốc thú y…) hàng ngày.
-mình kg muốn múa rìu qua mắt thợ nhưng mình đóng góp vào 1 ít từ kinh nghiệm nuôi của mình như cách của đi lên làm giàu là sổ sách ghi chép đầy đủ số liệu và các chi phí đầu vào (giá giống, lượng thức ăn tiêu thụ, thuốc thú y…) ngoài ra em còn phải ghi chép số lượng thức ăn nước uống hằng ngày để thấy gà phát triển bình thường hay có bệnh, nếu thấy gà ăn uống kém hay tăng đột ngột là gà có vấn đề, tiếp đó em phải quan sát con gà của mình, xem xem con nào có dấu hiệu bỏ ăn, ủ rủ, còn nếu kg thì nó hay bay nhảy 1 cách bất thường hay đá nhau dữ dội thì đó là dấu hiệu của một số bệnh như bệnh đường ruột, bệnh grum... em còn phải tập quan sát phân gà nữa, nếu bình thường gà khỏe mạnh thì gà đi phân cục hay phân sáp nếu có bệnh thì gà thường đi phân nước có thể nói là nó đi tiêu chảy.

--------

-mình mới tìm thấy trang wed http://gathailan.com/VN/vi/news/Tin-Tuc/Kinh-nghiem-dung-vacxin-trong-chan-nuoi-gia-cam-54/ hướng dẫn dùng vacxin nhưng mình kg biết như trong bài viết đó có đúng kg mong anh em đọc qua cho biết ý kiến.
-còn nữa hiện tại mình sử dụng bột cá trộn với cám bắp và cám gạo theo tỷ lệ: 6kg cám bắp+2kg cám gạo +2kg bột cá trộn đều tất cả +10gr pre mix vitamin+khoáng cho gà thịt 60 ngày tuổi ăn cho mình hỏi khẩu phần ăn như trên có dư đạm kg? có cách nào tính toán % đạm cho tỷ lệ trên kg? thx

Last edited by a moderator:
mình rất ủng hộ cách nghĩ và tính toán của bác kmnhi rất hay lếu ghi chép được như bác nói thì hay quá và em góp ý thêm về cái này
em còn phải tập quan sát phân gà nữa, nếu bình thường gà khỏe mạnh thì gà đi phân cục hay phân sáp nếu có bệnh thì gà thường đi phân nước có thể nói là nó đi tiêu chảy.
như vậy chưa đủ bác ạ lếu gà bị bệnh đường ruột chủ yếu biểu hiện từ phân gà ví dụ phân có màu nâu phân sáp là bệnh cầu trùng hặc run nhưng chủ yếu là cầu trùng. và phân có màu xanh, vàng .trắng có thể là E coli .và phân có màu trắng là có thể bị thương hàn .và phân gà có máu tươi rất có thể bị cầu trùng cấp hặc viêm ruột hoại tử v.v.v khi nào rành em sẽ up lên những bệnh trên gà rồi mọi người có thể tham khảo còn nói về gà thì nhiều lắm

em góp ý thêm về cái này như vậy chưa đủ bác ạ
-hi thì mình đã nói là kg có múa rìu qua mắt thợ mà bạn chỉ muốn góp một chút kinh nghiệm của mình cho em nó có tự tin để mà làm cho tốt thôi.
- vì mình cũng mới tập tành chăn nuôi mà em nó cũng như mình nên đồng bệnh tương lân mà
- rất cám ơn bạn rất nhìu vì bổ xung những thiếu xót vì mình cũng lấn cấn trong việc xác định phân, nhưng 2 loại phân mà gà bị đường ruột và phân gà bị grum là mình rõ như lòng bàn tay rồi còn những loại kia thì gà mình chưa bị nên chưa biết.

-hi thì mình đã nói là kg có múa rìu qua mắt thợ mà bạn chỉ muốn góp một chút kinh nghiệm của mình cho em nó có tự tin để mà làm cho tốt thôi.
- vì mình cũng mới tập tành chăn nuôi mà em nó cũng như mình nên đồng bệnh tương lân mà
- rất cám ơn bạn rất nhìu vì bổ xung những thiếu xót vì mình cũng lấn cấn trong việc xác định phân, nhưng 2 loại phân mà gà bị đường ruột và phân gà bị grum là mình rõ như lòng bàn tay rồi còn những loại kia thì gà mình chưa bị nên chưa biết.
em cũng vậy em chỉ biết xao nói nói vậy em cũng bác biết như vậy là tốt rồi em có nói gì bác đâu mà bác cứ thế làm em ngại đấy lếu nói đến múa rìu thì em cũng không giám quan trong em và bác là biết xao nói vậy chỉ giúp người khác được một chút là tốt rồi

sống trên đời cần có một tấm lòng

Hoan hô tinh thần chia sẽ và cảm thông của hai member kinmnhi và dilenlamgiau. Kiến thức nhất là nông nghiệp thì bao la đại hãi nên sự chia sẽ thực tế là rất quí báo
Thân.

di len lam giau ơi hiện tại bạn nuôi gà bằng thức ăn viên hay cam trộn vậy? có thể giúp mình công thức pha trộn cám ko bạn?

di len lam giau ơi hiện tại bạn nuôi gà bằng thức ăn viên hay cam trộn vậy? có thể giúp mình công thức pha trộn cám ko bạn?
hiện tại em đang cho gà ăn cám công nghiệp lên không rành về cám phối trộn bác ạ bác thông cảm cái này bác lên tham khảo các bác ở trên này đang nuôi gà thịt thả vườn mà cho gà ăn cám tự phối trộn thì sẽ cho bác một câu trả lời thực tế hơn

Em xin cám ơn tất cả các anh các chú đã quan tâm chia sẻ với em thật nhiều kinh nghiệm quý báu. nhân tiện em cũng thành thật xin lỗi các anh các chú vì thời gian qua không thể lên mạng để cám ơn các anh các chú trên diễn đàn vì em vừa xuất viện về.. hix thời tiết thay đổi hay sao mà em bị sốt nặng , bác sĩ bảo thể chất yếu nên bắt nằm viện mấy ngày huhuhu.... Có lẽ đỡ sốt em sẽ đi tham khảo 1 khu chăn nuôi kia để rút kết kinh nghiệm và học hỏi thêm để có tí niềm tin mà bắt đầu vào việc... Mong các anh các chú đừng buồn đừng giận em vì một thời gian hông nói năng gì trên đây... hix hix em thành thật xin lỗi... huhuhuhuhu

Back