KHÔNG THÀNH CÔNG TRONG CHĂN NUÔI NHÍM VÀ DÚI???? Nông dân chưa có kinh nghiệm.

• Thread starter Nguyễn Ngọc Chí
  • Ngày gửi

Tôi muốn chuyển đến bà con nông dân của chúng ta về nuôi dúi và nhím sinh sản (động vật hoang dã).

Trong chăn nuôi những con vật truyền thống như heo, bò, gà...là những con vật nuôi lâu đời được thuần hóa và được nhiều nước trên thế giới đã đã chọn lọc tuyển chọn nguyền gien tốt để duy trì cho nhiều mục đích... (thương phẩm và làm giống nền), cũng từ đó nền chăn nuôi của chúng ta dễ dàng hơn so với nuôi động vật hoang dã...

Nhím và dúi được xếp vào loài động vật hoang dã, nhưng những năm gần đây chúng ta vẫn thuần hóa được và đã đưa vào nuôi nhiều nhưng thành công không cao...
Sự thành công không cao đó chính là vấn đề ""Vô sinh"" của 2 loài này...! Nếu ta giải quyết được bài toán này thì việc chăn nuôi Dúi và Nhím trở thành đơn giản đúng không bà con..???. Vì có Nhím và Dúi con ổn định thì việc nuôi thương phẩm đơn giản đi nhiều và độ thành công sẽ sao hơn...

Hôm nay tôi sẽ đưa ra vấn đề mang tính chất gợi mở cho bà con nuôi Dúi và Nhím tham khảo thêm...
Vì tôi không thể nào nói hết ra một cách rõ ràng được, mong bà con thông cảm... vì đây là quá trình nghiên cứu mang tính chất kỉ thuật cao. Tôi không thể đưa ra mà ko có lợi cho mình..!

Bệnh vô sinh ở Nhím và Díu có nhiều trường hợp, nhưng tôi chỉ đề cập vấn đề chúng ta nuôi trong môi trường không phù hợp (Thiết kế chuồng trại) và (ghép con đực ko phù hợp).

Nhím và Dúi ở môi trường hoang dã chúng tự tìm bạn tình và tự ghép đôi khi chúng thích. Có sự chọn lọc tự nhiên...con đực nào to và khỏe mạnh hơn thì chúng có quyền chiếm nhiều con cái hơn...và những con cái vẫn thích bạn tình là những con như vậy..!

Đến mùa sinh sản con đực tiết ra hooc moon là Testosterone đăc trưng của chúng để dụ bạn tình và cũng để cảnh báo với tình địch (đây là lãnh địa "Tuần trăng mật của ta"), con đực khác khi hít phải mùi đó một là tránh xa. hai là trực tiếp khiêu chiến để giành lãnh thổ và bạn tình...Ai thắng thì được đất và được "Gái" thôi. Vậy chỉ có con đực mạnh thì mới chiến thắng..! Đây là 1 quy trình đào thải tự nhiên có chọn lọc...
Còn bà con chúng ta tự ghép đôi cho nó thử hỏi có tốt không...??? Con cái có muốn ko khi hít phải mùi (phe) mà chúng ko thích...Nếu con đực đó (có cố tinh hãm hiếp thì cũng khó thành)...!

Khi nhận được phe (mùi testosterone) của con đực tiết ra kích thích con cái trứng nhanh chín và rụng để quá trình giao phối tiến hành...
Hoặc phe của con cái tiết ra (mùi của oesterone) kích thích con đực...

Trong tự nhiên 1 con đực chiếm lĩnh đến 5 -7 con cái có khi tới 9 con cái..! Khi ta nuôi nhốp cứ 1 đực 1 cái, vậy vừa tốn thức ăn và sẽ gây vô sinh cho cả cái lẫn đực, có những nguyên sau:

Con đực sau khi giao phối xong rồi thì nghỉ cả 1 chặn dài, chờ mùa sau...!
Nếu con đực quá sung mãn thì nhảy hoài (cưỡng bức) dẫn tới con cái sẩy thai (dù cho con cái có đậu rồi)...! Nếu ở chung mà con cái mạnh hơn ko cho phối nữa thì con đực thừa tinh, nó dẫn đến thoái hóa tinh hoàn coi như là hỏng mất con đực.

Còn nhiều trường hợp chúng ko thích nhau thì số lứa trong năm có được rất ít và rất ít con trong lần đẻ....
Có những điều kiện gây nên vô sinh và giảm năng suất sinh sản khác như:
Chế đọ dinh dưỡng ko hợp lí và chăm sóc, nhưng mắt này chúng ta khắc phục được...
Đây là bài toán nan giải về sinh sản bà con tính sao????...!!!!

Từ bài toán trên rất ít bà con chăn nuôi nhỏ lẻ thành công.
Vấn đề đó những trang trại lớn họ đã khắc phục và họ đã thành công.

Bản thân tôi đã nghiên cứu qua thực tế chăn nuôi và đã áp dụng thành công.

Vấn đề đó là gì....?
Tôi xin bật mí là vấn đề thiết kế chuồng trại cho phù hợp giống như chúng ở ngoài tự nhiên, vậy tốn đất nhiều lắm sao???
_ Không hẳn vậy..! Chúng tôi vẫn áp dụng cho lối nuôi công nghiệp (ít đất, ít tốn công chăm sóc) vẫn thành công như thường.
_ Nếu nhiều đất chúng tôi xây chuồng theo lối bán công nghiệp, thì thành công cao hơn...nhưng tốn công chăm sóc hơn...

Vậy kỉ thuật xây chuồng trại như thế nào để đạt hiệu quả cao...!

Email: Hoaxuantruong79@Yahoo.com
ĐT: 0933 525 939

Last edited by a moderator:
Chú Chí nói cũng đúng,và người kia nói cũng đúng.
Cháu thích chăn Nuôi mà chưa biết chăn Nuôi cái gì.
bây h cháu Nuôi 500 con gà còn đang tính Lỗ.
dự tính cháu sẽ nuôi Dúi hoặc chim trĩ.nhưng cũng sợ đầu ra.

@lanhtu1986
Trong kinh doanh hay chăn nuôi, đều có cái rủi ro và cái thuận lợi...
Vậy Agriviet có thật sự là người bạn mà người nông dân chúng ta gởi gắm niềm tin và huy vọng vào đó hay ko.?
Và nuôi con gì, kỉ thuật nuôi, đầu vào đầu ra...
...nhiều và nhiều lắm...!
Tôi đang mong, chờ đợi một diện mạo của Agriviet mang tầm cớ lớn sẽ giúp nông dân chúng ta.
Bạn cũng như tôi cố gắng "Nhẫn" để học hỏi từ 1 trang mạng XH đại diện cho lớp áo "Nông dân" sẽ đem đến cho chúng ta tư duy và làm giàu trên tư duy đó bạn ah.
Cám ơn bạn đã comments.

Hiện nay giá nhím chỉ còn 170.000/kg nhưng cũng không tiêu thụ được.
Còn vấn đề bác Chí nói mình cũng không nói sai hay đúng ? Mình chỉ đưa ra các vấn đề thế này :
- Cái bác nói là những tập tính vốn dĩ hoang dã của nó, sẽ có vấn đề chọn lọc tự nhiên, điều đó cho thấy mức độ sinh tồn ngoài tự nhiên cũng không cao
- Vì cái lợi nên con người mới tính đến chuyện thuần hóa và nuôi dưỡng để phục vụ cho mục đích cuộc sống. Con nhím cũng sẽ giữ được những tập tính vốn có của nó ( thức ăn, tiếp xúc, sinh sản, môi trường, .... ). Đặc biệt là tập tính sinh sản dường như là giữ lại được nguyên bản. Nhím cái sẽ tiết ra được 1 lượng hoocmon đễ dẫn dụ, trải qua thời gian con người đã biết được, xác định được khi nào nên ghép giống . Đó gọi là kinh nghiệm theo thời gian. Tại sao người chăn nuôi nhỏ lẻ gặp hạn chế, vì họ không có nhiều giống cho việc ghép này, khi mà không có nhiều lựa chọn thì mức độ đạt cũng sẽ không cao.
- Về thức ăn, chuồng trại, môi trường : đồng ý là tùy theo vùng miền mà nó có tốc độ phát triển khác nhau. Nhưng nên nhớ là nhím thuần : tức đã khá gần gũi và hợp với môi trường xung quanh. Và theo tôi thấy kinh nghiệm của các bác đi trước là tương đối hợp lý.
- Vấn đề quan trọng nhất là đầu ra : một khi mà đã không có đầu ra thì chết chắc, trừ khi có ý tưởng điên rồ làm thay đổi cả thị trường. Kể cả con gà, con heo là gần gũi nhất, muốn bán lúc nào, ở đâu cũng được, nhưng không được giá thì có phải là lỗ. Kèm theo đó là giá con giống, giá thức ăn, thuốc men, ... cao mà giá đầu ra thấp thì nuôi làm gì, có lời đâu ?
- Vấn đề cuối cùng : mình biết có trang trại nhím rất lớn, số lượng hơn 400 con các loại, họ đang cần bán giá 170.000/kg đó. Nhưng có bán được không ? Nếu bác cảm thấy có thể thay đổi cả thị trường thì bác mua vào giá 170.000 và bán ra 220.000 cho lời ?

Câu kết : nhìn vào đầu ra trước mắt, giá cả con giống, chi phí quá trình, công cán lao động, tầm nhìn tương lai ?

@ phuong_huy.
Tôi sẽ liên lạc với bạn.
Vấn đề về kỉ thuật cho con nhím tôi ko muốn bàn nữa...tôi và bạn có viết kinh nghiệm ra đây cũng có ích lợi gì đâu.
Bài tôi viết là để cho những người thích tòm hiểu, đọc kĩ để khai thác trong chăn nuôi Nhím...thành công hay ko là chỗ đó, nhưng ko được BQT và mọi người hưởng ứng và có nhiều người còn xuyên tạc...!
Hiện nay tôi đang có dự án nuôi động vật hoang dã theo mô hình:
- Động vật hoang dã + Sinh thái rừng + Du lịch
( Tạo thành 1 chuỗi khép kín)
Cá thể nằm trong quần thể - Quần thể nằm trong quần xã - Kết hợp hoặc tạo cảnh quan sinh thái - Du lịch sinh thái kết hợp - Sản phẩm khép kín đến nhà hàng và du lịch. (Đăng kí sở hữu bản quyền)
Tôi đã dăng kí với khu du lịch nuôi 32 chủng loại (con), nhưng đầu ra chỉ có 12 con là chủ lực...
Khi nào hoàn thiện tôi sẽ báo với bạn, nếu bạn muốn đầu tư vốn theo hình thức cổ đông thì báo với mình... Công ty cỗ phần.
Cám ơn bài comments của bạn.

@lanhtu1986
Trong kinh doanh hay chăn nuôi, đều có cái rủi ro và cái thuận lợi...
Vậy Agriviet có thật sự là người bạn mà người nông dân chúng ta gởi gắm niềm tin và huy vọng vào đó hay ko.?
Và nuôi con gì, kỉ thuật nuôi, đầu vào đầu ra...
...nhiều và nhiều lắm...!
Tôi đang mong, chờ đợi một diện mạo của Agriviet mang tầm cớ lớn sẽ giúp nông dân chúng ta.
Bạn cũng như tôi cố gắng "Nhẫn" để học hỏi từ 1 trang mạng XH đại diện cho lớp áo "Nông dân" sẽ đem đến cho chúng ta tư duy và làm giàu trên tư duy đó bạn ah.
Cám ơn bạn đã comments.
Cháu Cảm ơn chú đã nói vậy.từ "Nhẫn" có rất nhiều cái hay.
chú có thể cho cháu Lời khuyên là Chăn Nuôi con gì bây h đc ko?
cháu thì nghĩ Mua chim trĩ 7 màu.sẽ phát triển đc.

đọc được bài viết của anh nguyễn ngọc chí , em ngưỡng mộ anh quá . chúc anh ngày càng thành công nhé

- kết câu này.Cá thể nằm trong quần thể - Quần thể nằm trong quần xã - Kết hợp hoặc tạo cảnh quan sinh thái - Du lịch sinh thái kết hợp - Sản phẩm khép kín đến nhà hàng và du lịch. (Đăng kí sở hữu bản quyền)

Bạn Nguyễn Tu. Sóc Sơn _ Hà Nội
Trong chăn nuôi thì phải đâm mê và giỏi nghề, còn chăn nuôi con gì cũng có cơ may thành đạt và và sự rủi ro cao....!
Trước tiên bạn muốn nuôi con gì thì bạn phải nắm vững kỉ thuật về con đó, như:
_ Tập tính sinh hoạt: Nhiệt độ, thích nghi môi trường, về dinh dưỡng, sinh sản, thức ăn...(thức ăn chủ động hay bị động hoàn toàn)
_ Chi phí: Chuồng trại, Con giống, thức ăn, thuốc thú y, khấu trừ hao hụt, công chăm sóc...
_ Đầu ra: Cục bộ địa phương hay mang tính tiêu thụ rộng rãi (hay chỉ có ít bộ phận sử dụng)... Có liên kết bao tiêu sản phẩm ko...

Vầi lời gởi đến bạn để bạn tự biết ở địa phương mình nuôi con gì là phù hơp.

Chúc bạn là 1 nhà chăn nuôi giỏi....

Bạn Nguyễn Tu. Sóc Sơn _ Hà Nội
Trong chăn nuôi thì phải đâm mê và giỏi nghề, còn chăn nuôi con gì cũng có cơ may thành đạt và và sự rủi ro cao....!
Trước tiên bạn muốn nuôi con gì thì bạn phải nắm vững kỉ thuật về con đó, như:
_ Tập tính sinh hoạt: Nhiệt độ, thích nghi môi trường, về dinh dưỡng, sinh sản, thức ăn...(thức ăn chủ động hay bị động hoàn toàn)
_ Chi phí: Chuồng trại, Con giống, thức ăn, thuốc thú y, khấu trừ hao hụt, công chăm sóc...
_ Đầu ra: Cục bộ địa phương hay mang tính tiêu thụ rộng rãi (hay chỉ có ít bộ phận sử dụng)... Có liên kết bao tiêu sản phẩm ko...

Vầi lời gởi đến bạn để bạn tự biết ở địa phương mình nuôi con gì là phù hơp.

Chúc bạn là 1 nhà chăn nuôi giỏi....
CÁM ƠN CHÚ NHÉ.Chỗ cháu ở là khu CÔNG NGHIỆP,CÓ NHIỀU CÔNG NHÂN Ở TRỌ.
cháu Nuôi Gà 1 lần thử nghiệm với 500 con.Giá tiêu thụ thì cao,chỉ sợ ko có mà tiêu thụ.
nhưng THỨC ĂN Tốn quá.Cháu bán giá đổ buôn là 67,000/1kg. vậy mà vẫn Lỗ.

Gà thả vườn có giá 67.000đ/kg thì quá tốt...! Cháu hãy tạo thức ăn cho gà nhé, mua cám gạo + Bắp xay + bột cá + đậu nành và đậu xanh (loại 3 của kho hàng) về sấy lại xay nhuyễn rồi trộn Premix vào để giảm giá thành.
Hàm lượng và cách trộn phải tuân theo công thức. (thức ăn ko được bị ẩm mốc).
Nuôi thêm trùn quế cho ăn dặm nhanh lớn tuyệt vời.!
Chú tin cháu sẽ thành công cao. :)

Chào các bạn yêu nghề chăn nuôi...

Tôi là 1 thành viên mới, viết 1 vài bài cho Diễn đàn biết tên tuổi mình thôi...

Chứ không mong muốn làm thầy ai hết..! Và càng ko muốn chia sẻ những kinh nghiệm tích lũy (công nghệ cao)...tạm gọi là (chất xám công nghệ) của tôi cho ai hết..!
Ngoại trừ BQT mạng mời tôi làm cộng tác viên và có kinh phí (thõa đáng) thì tôi xin cộng tác ..!
Trên đời ko ai bán "sức lực" và "chất xám công nghệ" của mình một cách không có tiền...(!)
Thân chào tất cả các bạn,
Chào cụ . Rất vui vì cụ đã phần nào hé mở bí quyết thành công cho bà kon chan nuôi Nhím cũng như Dúi
Bản thân Em đang học Thạc Sĩ , và thấy rằng cái suy nghĩ " bảo vệ chất xám " của cụ thật là cá nhân và áu trĩ. Cụ ko nghĩ xa hơn đc là khi chia sẻ bí quyết , thì cộng đồng bà con chăn nuôi sẽ lớn mạnh , sẽ hợp tác với nhau trong việc cung ứng nguồn cũng như đầu ra và từ đó chia sẻ cho nhau lợi nhuận cũng như san sẻ khi thất bại . Chăn nuôi cũng như làm kinh doanh , cũng có lúc trái gió trở trời ta ko thể chắc chắn sẽ thuận lợi 100 %
Chưa biết cái chất sám của cụ nó xám đến mức nào , nhưng Em ko đồng tình với quan điểm của cụ=))
Bản thân Em rát rất yêu chăn nuôi , mong muôn là đc mở 1 trang trại Dúi . Dù đã ngâm cứu khá lâu nhưng lần đầu Em thấy 1 suy nghĩ như Cụ
Chúc cụ khư khư với chất xám của mình mà thành công
Thân chào

@huyenthoai880.
Cám ơn cháu huyenthoai880 đã đọc kĩ Blog của cụ và những lời nhận xét của cháu.
Và một điều nữa cụ khuyên cháu không nên đọc những bài viết của cụ, cụ ngại lắm nó chẳng có ích gì cho cháu đâu...
Cụ không biết cái Thạc sỹ là gì...nếu không vừa lòng thì bỏ qua cho, vì cụ lớn tuổi rồi nên "ấu trĩ" cũng đúng thôi...
Chúc cháu học hành thành công...(!)

Last edited by a moderator:
@huyenthoai880.
Cám ơn cháu huyenthoai880 đã đọc kĩ Blog của cụ và những lời nhận xét của cháu.
Và một điều nữa cụ khuyên cháu không nên đọc những bài viết của cụ, cụ ngại lắm nó chẳng có ích gì cho cháu đâu...
Cụ không biết cái Thạc sỹ là gì...nếu không vừa lòng thì bỏ qua cho, vì cụ lớn tuổi rồi nên "ấu trĩ" cũng đúng thôi...
Chúc cháu học hành thành công...(!)
Lại "chiến nhau" thế này không hay!!!!

Đây được xem là bài viết chuyên về thông tin kỹ thuật.
Không nên đi xa hơn chủ đề này, còn việc của Anh Chí thì BQT trước tiên đã trả lời rồi.
Agriviet cần thêm thời gian để thống nhất trong cuộc gặp mặt trong tháng 11 hoặc có thể sớm hơn.
Vậy mọi người nên kiềm chế để diễn đàn mang ý nghĩa nhiều hơn.
Thân ái.
p/s: Mọi hình thức "tấn công" không đúng chủ đề sẽ bị xử lý theo quy định của diễn đàn.

du la tien si hay thu gi cung vay...neu yeu nghe va biet hoc hoi thi khia goc canh nao ban cung thanh cong...so cac anh chi len cao qua ma ko biet duoi dat co gi...sogoku qua nhung cau chem gio vo bo ich...leo len tu nac thang ma dan den nac cuoi cung...neu xa hoi nay vi loi ich rieng thi ai moi la thu linh...chuc cac anh chi thanh cong trong chan nuoi..

Theo bạn thì đọc bài này, bạn thấy quảng cáo về cái gì....???
Quảng cáo cho ai...!
Quảng cáo để bán cái gọi là chất xám của anh chứ ai. Nếu vì mọi người thì sao anh không chia sẻ kinh nghiệm luôn đi mà cứ nói vòng vo hoài.

Quảng cáo để bán cái gọi là chất xám của anh chứ ai. Nếu vì mọi người thì sao anh không chia sẻ kinh nghiệm luôn đi mà cứ nói vòng vo hoài.
Ở trên đời này không ai cho không ai cái gì cả, kể cả nhà nước có trả tiền để nhà khoa học nghiên cứu rùi phổ biển cho nhân dân thì tiền đó cũng là tiền thuế của dân...

Nếu trên tinh thần chia sẽ, ai muốn học hỏi một cái gì thì ít nhất cũng phải đến tận nơi, gặp tận mặt, cũng phải thể hiện thành ý, người ta cảm thấy mình xứng đáng để chia sẽ thì người ta mới làm... để nghiên cứu tìm hiểu và rồi nói đó là công nghệ thì ít nhất người ta cũng đã bỏ rất nhiều thời gian tiền bạc và công sức vào đó

Ai cũng muốn được chia sẽ thành quả của người khác nhưng mình nghĩ cũng nên xem xét cái sự muốn của mình nó thể hiện như thế nào, chứ chẳng phải lên diễn đàn ngồi phán vài câu là xong...

Hiện nay tôi đang có dự án nuôi động vật hoang dã theo mô hình:
- Động vật hoang dã + Sinh thái rừng + Du lịch
( Tạo thành 1 chuỗi khép kín)
Cá thể nằm trong quần thể - Quần thể nằm trong quần xã - Kết hợp hoặc tạo cảnh quan sinh thái - Du lịch sinh thái kết hợp - Sản phẩm khép kín đến nhà hàng và du lịch. (Đăng kí sở hữu bản quyền)
Tôi đã dăng kí với khu du lịch nuôi 32 chủng loại (con), nhưng đầu ra chỉ có 12 con là chủ lực...
Khi nào hoàn thiện tôi sẽ báo với bạn, nếu bạn muốn đầu tư vốn theo hình thức cổ đông thì báo với mình...
Không biết dự án này đã được 2 năm chưa, anh Trí có kết quả và kinh nghiệm nào để chia sẽ hay không ah :)

Cũng không biết hiện tại tình hình con nhím trên thị trường thế nào rồi, nếu thịt nhím xuống 70k/kg thì có thị trường đầu ra ổn định như gà vit hay không, vấn đề quan trọng là áp dụng khoa hc kỹ thuật cách nuôi thế nào để giá thành càng thấp càng tốt khoảng 30k/kg thì mình nghĩ thứ nào cũng có lời :)

các bác đừng nuôi 1 hay 2 loài, mổi thứ nuôi 1 vài cặp, em đảm bảo với các bác ko sợ lỗ, nếu con nào rớt giá thì mần thịt ăn dần khỏi phải ra chợ mua, hihi:):Bang:

Back