Khu tái định cư của những bài viết lạc đề, ngoài lề...

• Thread starter gocnhin95
  • Ngày gửi
hac long:
bạn có thể cho tôi bài toán về điều kiện như thế này:
1. tôi một vợ một con, bản thân đi làm đá kiếm 150k/ngày, vợ bán buôn nhỏ ở chợ 50k/ngày (kinh tế gia đình chung).
2. có 2ha đất đồi núi khô cằn, sỏi đá.
3. đang nuôi 200 con gà ta, thức ăn tự chế.
4. quanh năm khô hạn chỉ có nước 3 tháng mùa mưa.
5. tiền bạc trong nhà: không có gạo nấu, vay mượn ai cũng không cho (vì quá nghèo).
nước cờ nào cho hoàn cảnh của tôi? bạn có thể giúp tôi?

Diển đàn là để mọi người góp ý và học hỏi Kn lẫn nhau. như thế mới có giá trị cuả diễn đàn. bài viết gởi lên cứ thích là xóa thì kể cũng lạ. còn nếu nói mình viết ji k đúng với thuần phong mỹ tục thì xin mod hay nói rõ lên để mọi người xem như thế là đúng hay sai. cám ơn nhiều

hac long:
1. tôi một vợ một con, bản thân đi làm đá kiếm 150k/ngày, vợ bán buôn nhỏ ở chợ 50k/ngày (kinh tế gia đình chung).
5. tiền bạc trong nhà: không có gạo nấu, vay mượn ai cũng không cho (vì quá nghèo).

haclong có 1 thắc mắc với bạn: "trên diễn đàn quá trời người, vậy tại sao bạn chỉ xin ý kiến của riêng tôi ?"
trả lời đi !
Ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết - đó là dự báo thời tiết của haclong nhưng kết quả có thành sự thật hay không thì vẫn bị lên án bởi những người nuôi bò thịt hay bò giống , đặt biệt hơn là những lái bò ... là những người hưởng lợi từ lợi nhuận nuôi bò và bán bò . cơm áo gạo tiền của bao nhiêu người là từ ngành chăn nuôi bò thịt nên ai nói ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết là họ '' tức lắm '' . Có là sự thật đi nữa thì cũng không được nói sớm , để cho bà con nuôi bò và lái bò kiếm thêm ít cháo rồi hãy thông báo .Nhân dân ta có truyền thống ghen ăn tức ở .

29.07.2014 giá bắp bò ở chợ là 250.000 đ/kg !

haclong có 1 thắc mắc với bạn: "trên diễn đàn quá trời người, vậy tại sao bạn chỉ xin ý kiến của riêng tôi ?"
trả lời đi !

bạn muốn biết sao? tôi đánh giá cao về những bài viết của bạn và tôi nghĩ bạn nên tự hào về điều đó. đơn giản chỉ vậy thôi.
bạn có thể giúp tôi?

mày nghĩ tao sợ mày xóa nick sao ?
nếu thích, thì tao có thể lập 500 cái nick trên diễn đàn mày trong 1 ngày chỉ để chưởi thằng chó khucthuydu và chưởi luôn cái diễn đàn này.
nếu không thích, thì có trãi thảm tao cũng không viết.

sàn tới sàn lui
tui nghĩ mình mến lecongtuananh nhất !
tụi nó sắp xóa nick đệ nữa rồi đại ca ạ

cha tụi nó

Ha ha ... ha ha
ngành nuôi bò chưa chết có nick gấu đen sắp chết . hay nhỉ .
biết khúc thụy du có xóa nick không . đừng xin đừng ....

Thực sự mà nói thì mình cũng không rành về diễn đàn lắm, tuy nhiên cũng có tham gia trong nhiều diễn đàn. Sau một thời gian theo dõi thì nhận thấy diễn đàn Agriviet.com còn nhiều bất cập lắm, đặc biệt là công tác xử lý của admin. Diễn đàn này lẽ ra là một diễn đàn rất hữu ích, là nơi mà các thành viên thu thập, chia sẻ thông tin, kinh nghiệm cho nhau, bên cạnh nó sẽ không thiếu những lời tranh luận. Vì có tranh luận mới ra được vấn đề. Có thể trong khi tranh luận sẽ có những lời ko hay dành cho nhau - nếu xảy ra trường hợp này thì mới cần đến admin nè. Họ sẽ đứng ra nhắc nhở lần đầu, nếu lần sau tái phạm thì khóa nick lần 1 (7-10 ngày) để cảnh cáo, nếu còn tái phạm mới khóa nick vĩnh viễn. Đồng thời khi xóa bài của thành viên trong diễn đàn phải thông báo lý do và công khai nhắc nhở. Đó gọi là văn hóa khi tham gia diễn đàn.
Tuy nhiên mình nhận thấy admin ở đây xóa bài vô tội vạ, không công khai lý do xóa bài, xóa nick. Điều đó cho thấy sự thiếu tôn trọng thành viên cũng như thiếu tôn trọng chính bản thân họ. Gây bức xúc cho ae thành viên, vì tính ra những người tham gia trên này đều là người lớn và có văn hóa.
Kính mong admin cần xem lại cách hành xử kẻo sau 1 thời gian nữa tiếp diễn thì sẽ chẳng ai còn quan tâm tới diễn đàn này nữa mất!

bác gấu đen chết rồi , còn đâu nữa mà hỏi . hỏi diễn đàn thử xem . cám ơn bạn đã quan tâm .sơ đồ thì gấu đen chắt cũng có , nhưng không biết liên lạc với gấu đen như thế nào thôi !

bác gấu đen chết rồi , còn đâu nữa mà hỏi . hỏi diễn đàn thử xem . cám ơn bạn đã quan tâm .sơ đồ thì gấu đen chắt cũng có , nhưng không biết liên lạc với gấu đen như thế nào thôi !

Thiếu... haclong, thiếu... gấu đen sẽ chỉ làm cho diễn đàn yếu đi thôi

Buồn nhỉ ! không ai nhắc tới haclong sao ?Ngày 20 / 7 / 014 agriviet.com nhận nuôi gấu đen sau thời gian sinh sống ,gấu đen tự cảm thấy không hợp thổ dưỡng nên anh ta thu dọn hành lý ( bài nuôi dê đỉnh cao ) và âm thầm ra đi không một lời từ biệt . lần cuối cùng nhìn thấy bóng dáng gấu đen là 9 h 19 phút ngày 30 tháng 7 đến nay không có tung tích .
Gấu đen là ai ? bây giờ đang ở đâu ?
Tại sao gấu đen lại ra đi ?
tại sao chúng ta không gởi đơn tìm hay gì gì đó ?
Các bạn có muốn gấu đen quay trở lại không ?
Tôi với tư cách phan hâm mộ của hạc long xin làm đơn trình báo gấu đen mất tích lên agriviet.com mong được hồi âm .
Các bạn có muốn gởi gấm đôi lời mình muốn nói với gấu đen ( haclong ) cho vẹn tình nghĩa hay không ?

bạn hachlong này chắc là thánh tiên tri quá... bau đức đầu tư 6000 tỷ mà ngtako lo lắng mấy chú thím lo làm gì...
D9ả quyết tâm thì làm cho tới luôn nghe mấy lới "phán " này làm chi

Motnua là hắc long có phải không ?
Không ! chỉ là tắt kè giấy thôi . không phải màu đen .
hiihhihiihih, chac đên hẹn bac ây lại lên thôi .14/8, em nghỉ bac ây ko thât hưa, (mà bac ây phải giử lời rồi, chử tin luôn phải đi đầu mà), nêu ko co uy tin thì ko còn gì để bàn, để nhơ, để tôn trọng. em nghỉ thê cac bac ợ!!
Biết đâu video chỉ là một trò gây ấn tượng , chỉ là trò chiêu mộ phan hâm mộ !. biết có video gì gì đó hay không ?

hac long:

Bạn có những thế mạnh của bạn mà bạn không biết tối ưu hóa sức mạnh !

1. 2 vợ chồng của bạn có sức khỏe.
2. Bạn nuôi gà (nuôi được 4 năm, càng nuôi càng lỗ)
3. Bạn làm đá mỗi tháng được 3.5 triệu đến 4 triệu.
4. Vợ bạn đang bán thịt heo ngoài chợ
5. Bạn có 2 hec đất đồi (có 3 tháng mưa) mà bạn không biết làm gì.
6. Bạn đang hết gạo trong nhà.

Cái này bạn đăng lên lâu rồi mà chưa có ai góp ý cho bạn.
Tôi xin phép haclong cho tôi được góp ý vài lời với bạn.

Đầu tiên, tôi muốn chưởi bạn:
"bạn đang là 1 thằng nhu nhược, 1 thằng yếu đuối, 1 thằng pê đê: bạn đã nuôi gà được 4 năm + vợ bạn bán thịt heo ngoài chợ: "vậy thì bạn đã quá hiểu vòng đi của hàng hóa ngành thực phẩm ngoài chợ rồi, mà còn chưa biết cách làm giàu, bạn là 1 thằng ngu"

Bạn đang nuôi gà, vợ bạn bán thịt heo thì chuyển về vị trí bán thịt gà đi, mà "gà ta"

Bạn vừa nuôi gà, bạn vừa bán lẻ gà, bạn vừa làm "lái gà", bạn vừa mần thịt gà cho khách.
Bạn mua tận gốc, bạn bán tận ngọn, ai bằng ?Bạn nuôi gà, nuôi xong bạn bán cho bọn lái gà, giá ? đồng/kg.
Lái gà mua của bạn, xong bán ra cho dân ?? đồng/kg.

Vậy lái gà lời: ?? - ? = .... (bạn biết số lời 1 kg gà của lái gà chứ)

Lời khuyên thứ 1: bạn nghĩ làm đá đi, về phụ vợ mần gà + nuôi gà + đi buôn gà. Vợ bạn nghĩ bán thịt heo đi, chuyển qua bán thịt gà. Ban đầu, mới mở tiệm thì khuyến mãi người ta cái gì đó, giống như là : "mần gà miễn phí cho khách hàng mua gà". Còn ai đem gà tới nhờ bạn mần dùm thì bạn lấy 5 hay 7 ngàn/con.
Trong vòng 1 tháng thì danh tiếng của bạn sẽ nỗi như cồn trong khu vực.
Nếu chợ xã chưa đủ doanh thu thì phải bỏ chợ xã, ra huyện thuê cái nhà để bán buôn gà.
Nên đến những nơi nấu đám tiệc hỏi người ta có lấy gà của mình không. "Nếu chị lấy gà em để nấu đám thì em sẽ mần gà miễn phí và chở tới nhà theo thời gian chị yêu cầu"

Tin tôi đi. Mỗi ngày bạn mần 10 con gà thôi, bạn đã tính ra được lợi nhuận chưa hay để tui tính dùm.

Bạn có trình độ, bạn đánh máy không sai lỗi chính tả nào, tôi hy vọng bạn sẽ tính ra được lợi nhuận kỳ vọng của mình (mỗi ngày 10 con gà). Chứ tôi nêu ra đây, thì mọi người biết hết.

May mắn !

Bạn có những thế mạnh của bạn mà bạn không biết tối ưu hóa sức mạnh !

1. 2 vợ chồng của bạn có sức khỏe.
2. Bạn nuôi gà (nuôi được 4 năm, càng nuôi càng lỗ)
3. Bạn làm đá mỗi tháng được 3.5 triệu đến 4 triệu.
4. Vợ bạn đang bán thịt heo ngoài chợ
5. Bạn có 2 hec đất đồi (có 3 tháng mưa) mà bạn không biết làm gì.
6. Bạn đang hết gạo trong nhà.

Cái này bạn đăng lên lâu rồi mà chưa có ai góp ý cho bạn.
Tôi xin phép haclong cho tôi được góp ý vài lời với bạn.

Đầu tiên, tôi muốn chưởi bạn:
"bạn đang là 1 thằng nhu nhược, 1 thằng yếu đuối, 1 thằng pê đê: bạn đã nuôi gà được 4 năm + vợ bạn bán thịt heo ngoài chợ: "vậy thì bạn đã quá hiểu vòng đi của hàng hóa ngành thực phẩm ngoài chợ rồi, mà còn chưa biết cách làm giàu, bạn là 1 thằng ngu"

Bạn đang nuôi gà, vợ bạn bán thịt heo thì chuyển về vị trí bán thịt gà đi, mà "gà ta"

Bạn vừa nuôi gà, bạn vừa bán lẻ gà, bạn vừa làm "lái gà", bạn vừa mần thịt gà cho khách.
Bạn mua tận gốc, bạn bán tận ngọn, ai bằng ?
Không hay !
2 ha . việc đầu tiên cần làm là đào ao hay đào giếng . Rồi trồng cây gì trên 2 ha khô cằn chỉ có 3 tháng mùa mưa . theo tôi vẫn lưu ý sáng kiến về cây chè đại của gấu đen , cây chuối sứ ở những vị trí thấp dể trồng chuối . luôn tưới cây bằng nước bơm máy ( chi phí khoảng 10 triệu ) không có tiền thì có haclong cũng bó tay .
Khi 2 ha có cây cối phủ xanh thì hãy tính tới nuôi gà thả vườn hay nuôi heo thả hay gì gì đó tận dụng diện tích mặt đất 2 ha . rồi nuôi thêm 3 con dê ( vốn 9 triệu tiện giống . không có tiền đố haclong sống lại giải quyết được )3 con dê 2 cái 1 đực thức ăn là chuối sứ trộn cám và chè lá đại . rất ok . 3 con dê sau 4 năm sẽ thành mấy con nhỉ .
2 ha lá chè đại thì nuôi được bao nhiêu con nhỉ ? chắt chắn rằng sau khi cắt lá chè đại 2 tuần là bạn có thể cắt lại lần tiếp theo .

Last edited by a moderator:
Bạn có thể khuyến mãi khách hàng theo kiểu này:
"Nếu chị muốn ăn gà ta, chị chỉ cần gọi cho em, gà mái hay gà trống, gà nặng bao nhiêu kg, chị nói xong thì em mần gà rồi em chạy xe tới nhà chị giao gà đã mần xong cho chị luôn"

Ban đầu mần gà miễn phí, khách ngày một đông, khi nào làm không xuể thì tiến hành bước 2: lấy tiền công mần gà (5.000 đ/con)
Đông nữa thì tiến hành lên giá nữa.

Ban đầu đi giao gà miễn phí, khách ngày một đông, khi nào đi giao không xuể thì tiến hành bước 2: lấy tiền công đi giao gà (5.000 đ/con)
Đông nữa thì tiến hành lên giá nữa.

Bạn nên đi ra mấy chổ in ấn, kêu người ta làm cho 10 hộp danh thiếp (card visit): trong đó có tên tuổi, địa chỉ, số điện thoại + mấy câu quảng cáo khuyến mãi.

Ban đầu mới mở ra thì ít khách, chịu khó mời mọc người ta, ai lỡ mua gà của mình thì tặng người ta thêm "một cái danh thiếp".
Ban đầu mới mở ra thì ít khách, chịu khó chạy đến mấy chổ nấu đám tiệc, chào mời người ta, người ta có mua hay không thì cũng tặng người ta "một cái danh thiếp"

Đó gọi là tiếp thị - quảng cáo - khuyến mãi

(Khi làm gà thì giao đủ đồ cho người ta, tui ghét nhất là ăn gian làm dối, tui đem gà đi mần, về nhà rữa gà mà phát hiện ra thiếu cái gì thì lần sau tui ....)

Hiểu không ?

Bạn nên đi học hỏi cách mần gà, mần kiểu tàu, mần kiểu việt, cúng cái gì thì mần ra con gà hình dáng đó cho người ta (chéo cánh, chéo chân, mổ hết bụng, mổ 1 chổ, ....) nhiều cách mần lắm đó, cũng khó, mà biết làm thì dễ, cái nào không biết thì đề nghị khách đứng tại chỗ chỉ mình, nghề dạy nghề !

Back