kĩ thuật ấp trứng gà,và cách soi trứng

• Thread starter nguyenhanh2006_hn
  • Ngày gửi
Tôi muốn ấp trứng gà bằng lò ấp tự chế.trong quá trình ấp,bao nhiêu ngày thì soi trứng được ? dấu hiệu quả trứng nở được ?cách vệ sinh trứng trước khi ấp? bác nào biết cho xin ít kinh nghiệm,xin cám ơn nhiều;;;;)

Thời gian để ấp trứng vịt là 28 ngày, ấp trứng ngan( vịt xiêm), ngỗng là 30 ngày, trứng cút là 17 ngày, trứng đà điểu là 43 ngày, trứng gà là 21 ngày. Tuy vậy có thể dao động: trứng nhỏ nỏ trước từ 5-10 giờ, trứng to nở muộn hơn so với quy định 5-10 giờ. Từ đặc điểm này, nếu có điều kiện cần phân loại trứng có khối lượng to , nhỏ khác nhau cho vào cúng khay để dễ theo dõi trứng nỏ tập trung, cùng lúc. Không nên áp chung các loại trứng gia cầm khác loài trong cùng một lò vì chế độ nhiệt của mỗi loài là khác nhau.

Fox-1004 thì ở VN ai mà làm thùng ấp trứng đều dùng nó đấy bác à

Ấy chết. Đừng có dại mà mua 2 thứ đó về.
Mấy đồ đó không dễ mua về xài được đâu.
Chúng chỉ có thể lắp vào một hệ thống có sẵn.
Bạn không có hệ thống ấy, thì không lắp vào đâu được.
*
Nói ví dụ cho dễ hiểu: bugi để chạy máy, nhưng
mua bugi cho xe hơi Toyota thì không thể lắp vào
xe máy Honda được, càng không thể lắp vào máy bay.
Vân vân.
*

Máy móc thì có phân biệt nước nào đâu.
Ai biết thì mới dám mua. Không biết thì
phải hỏi nguyên lý nó chạy ra sao, lắp
vào chỗ nào.
*
Ví dụ, nguyên lý chạy là tắt mở giòng điện,
hay là khép mở van ống hơi hay ống nước?
Chạy cơ hay chạy điện? Loại chạy cơ thì
hệ thống gọn nhỏ, nhưng loại chạy điện thì
hệ thống có thể có khoảng cách rất xa giữa
các bộ phận.
*
Chắc người buôn đồ này nhắm bán cho người
làm máy ấp trứng, nên có lẽ xài được. Tuy
vậy, họ không biết chào hàng, nên không
biết cần phải giới thiệu nguyên lý chạy máy,
các bộ phận cài đặt và các con số lắp đặt.
Bà con muốn mua nên cẩn thận tìm hiểu kỹ
trước khi bỏ tiền ra mua.
*

việc ấp nở trứng gia cầm ko hề khó có một điều quan trọng nhất mà mình vẫn ko thấy ai nêu ra và mình vẫn tiếp tục lắng nghe xem có ai nói ra điều ấy ko ?

Tôi nghĩ việc đảo trứng trong quá trình ấp là quang trọng..
Theo tôi đảo tay, mở tủ ra xoa trứng qua lại thì gần giống Gà mẹ làm hơn...

bac oi dup em voi tu nha em ap dat duoc 80% nhung thi gan no thi ga chet ben trong bay jio phai lam sao

Chào các bác!

Em là dân KS điều kiển tự động, nhưng lại mê làm nông hiii. Cho em hỏi một cái thắc mắc nhỏ ạ, đó là cái lò ấp trứng mình phải đảm bảo nhiệt độ trong lò áp là 37 độ C và độ ẩm là 70% ạ. Và việc đảo trứng nữa yêu cầu phải đảo trứng như thế nào ạ. Việc đảm bảo nhiệt độ và độ ẩm luôn ở mức cố định nhu thế thì với em là chuyện nhỏ nhặt ạ nhưng ngoài đảm bảo cái đó có cần đảm bảo cái gì khác không ạ. Mong các bác cho em biết cái yêu cầu cụ thể để em thử làm 1 cái nhằm đánh giá chất lượng

Độ ẩm: Không phải lúc nào cũng 1 nhiệt độ đâu.
Ít nhất có 2 giai đoạn: Giai đoạn trứng mới,
thì độ ẩm thay đổi dần dần ẩm ướt hơn, còn giai
đoạn trứng sắp nở, đang nở, và nở rồi thì phải
khô dần đi. Cụ thể con số thì tôi không biết.
*
Đảo trứng: Đặt trứng thẳng đứng, đầu to lên trên,
rồi nghiêng qua 30-50 độ, nghiêng lại cũng chừng đó,
tổng cộng đảo 60-100 độ. Độ đảo càng lớn, thì chi
phí càng cao, vì tốn chỗ hơn.
Cách đảo này đang bàn luận trong diễn đàn, nhưng
lý thuyết ra sao, thì chưa rõ. Coi kỹ cách làm,
thì không đúng nghĩa là Đảo, mà chỉ nghiêng qua
nghiêng lại 1 chiều thôi, còn các chiều kia thì
không nghiêng qua lại. Vậy cũng không thể nói là
triệt để, và kết quả không thể tốt. Dầu sao, chưa
ai có cách làm và lý luận cho đúng nghĩa là Đảo.
*
Trong tự nhiên, Đảo có nghĩa là Trộn. Gà mẹ trộn
trứng cho đều, quả ở trên lộn xuống dưới, quả ở
ngoài lộn vào trong. Như thế có nhiều cái lợi, ít
nhất có thê thấy được là: nhiệt độ, độ ẩm, và chất
lỏng trong trứng được thay đổi chiều áp suất. Thực
tế, gà mẹ có thể ấp nở 100%, và tỷ lệ đó rất phổ
biến chứ không phải hiếm hoi. Thật ra, gà mẹ không
đảo liên tục, có kế hoạch, và khoa học đâu. Nó làm
theo bản năng thôi. Không thể nói các trứng của nó
được đảo trộn đều, hay đúng hướng. Vì vậy, cách
đảo trên đây của ta có chỗ hay hơn gà mẹ, mặc dàu
có chỗ dở hơn. Dở hơn ở chỗ khi trứng nở thì phải
nằm ngang và nơi mổ mỏ phải ở trên. Đòi hỏi như
thế thì máy ấp trứng phải đắt gấp 10. Không biết
các trai gà ở Mỹ ấp thế nào, nhưng chắc mấy ấp
phải rất tốt, mới đàm bảo gà cho nuôi sản lượng.
*

bác cho mình hỏi máy ấp trứng gà của mình nở không đều .có 1 số trứng có con mà không nở .jờ phải làm sau các bác .júp mìh với...............

Kỹ Thuật Ấp Trứng Vịt Lộn

có nhiều lắm
bác cho biết đc mail tôi gửi toàn bộ cho

Lời đầu cho cháu xin gửi lời cảm ơn tới bác APC, cháu là 1 cử nhân tin học nhưng quyết định không đi làm <vì ko có tiền chạy :lol:> cháu ở nhà cùng papa cháu chăn nuôi, mới đầu nuôi 2500 con vịt siêu trứng, nhưng do lần đầu chưa có kinh nghiệm nên chết giờ còn khoảng 800 con. cháu muốn tự ấp trứng thủ công thử nhưng đọc diễn đàn thì mỗi người một ý kiến quả thực ko biết nghe ai. xin bác hãy giúp cháu chỉ cho cháu biết cách thiết kế lò ấp thủ công và thời gian + nhiệt độ trong lò ấp như thế nào, và cháu muốn hỏi là trứng vịt "Siêu trứng" có thể ấp thành trứng vịt lộn ko? cảm ơn bác và cảm ơn mọi người cho em một ý kiến vàng ngọc nhé

nhà chuyên nghiệp ấp nờ gia cầm và chế tạo máy ấp
xin phát biểu.
máy ấp trứng tự động hoàn toàn nghe ra hấp dấn ko biét bao nhiêu thằng khốn khổ và những thằng bị rồi sẽ im miệng nói ra ko bán được máy đi . vì rằng quà trứng ở góc ,ở ven.ở dữa chúng cứ ỏ đấy mà chờ chết đợi máy đảo tự động nó đảo vào hố giác
tóm lại nếu máy tự động ko sờ tay vào thì mất tiền và cuối cùng vất hơn cả ko tự động đây là hình ảnh máy đảo tay các bạn tham khảo
một điều nữa chúng ta cần chú ý rằng.
nhất khoát chúng ta phải hiểu buộc phải hiểu nếu nhà sản xuất máy ấp trứng ko hiểu kỹ thuật ấp nở thì người mua máy ấp cùa họ cứ liệu hồn .vì họ chén tư liệu của người khác và làm ra nó hàng loạt ,cuối cùng đi đến đâu cũng thấy người gọi bán lại máy ấp cũ

Last edited by a moderator:
chào các bác trong diễn đàn , em là sv năm 4 ngành điện tử . sau nhiều lần ấp trứng gà em có một số kinh nghiệm muốn chia sẽ .
Hiện tại em đang dùng máy ấp điều áp 400 trứng .Lúc mới mua máy cứ tưởng làm theo hướng dẫn là thành công ,nhưng ôi thôi lần đầu tỉ lệ nở chưa đến 50 % . Sau nhiều lần điều chỉnh, hiện tại tỉ lệ nở đã ổn đinh và trên 85% ,lứa mới ra lò là 97//105 trứng . sau đây là một số kinh nghiệm mà e rút ra từ quá trình ấp

1 quá trình thu trứng và bảo quản . Phần này quan trọng không kém quá trình ấp . bảo quản không tốt tỉ lệ chết phôi càng cao .
thu trứng mỗi ngày và bảo quản nơi thoáng mát , đảo trứng mỗi ngày 1 đến 2 lần
trứng được bảo quản 5-7 ngày ,(3-5 ngày nếu nhiệt độ ngoài trời quá cao) thì phải cho vào ấp , để càng lâu tỉ lệ chết phôi ở lần kiểm tra 1 (7 ngày sau khi ấp) càng cao /////////////// hiện tại sau 5 ngày em vào trứng một lần

2.Quá trình ấp trứng .Đây là những kinh nghiệm xương máu của em
Lần đầu : lúc mới nở gà con long không bung ,gà con bị tật nhiều , trứng đến ngày không nở , khảy mỏ nhưng không ra . => google : kết luận : độ ẩm quá thấp
Lần tiếp theo: gà nở nặng bụng , bên trong vỏ dính nhiều chất nhờn , có vài con bị lòi ruột . => google : kết luận : độ ẩm cao

Nhiêt độ thấp : gà khai mỏ chậm , ngày nở kéo dài
Nhiệt độ cao : gà khai mỏ sớm , con nở ra thường hở rốn , khoèn chân .

Những trường hợp của em chắc cũng gặp nhiều trên diễn đàn , quá trình điều chỉnh theo từng lứa ấp sẽ cho kết quả tốt hơn .
Chúc các bác thành công .

ap trung gia cam

tôi vừa gửi tl nhưng khong dc
bác còn địa chỉ mail nào nữa không
số đt của tôi là:0988847072 tôi ở tpHCM

bác cho hỏi nhiet do trong lo ap luon duoc dieu chinh tu dong . ma sao nhieu bai viet lai noi nhiet do ap ,phai tuy theo tung nơi va từng mùa

Last edited by a moderator:
Tôi ở tỉnh Hòa bình. tôi có mua máy "LIN điều áp " do CTy TNHH máy ấp trứng sự sống- "LIN" Tôi ấp đa kỳ (Cứ 7 ngày vào trứng 1 lần) nhiệt độ để 37,2oC Độ ẩm 68% Chim trĩ đỏ 24 ngày nở. Gà 22 ngày nở . Tỷ lệ nở rất thấp chỉ đạt khoảng 30-40% so với số trứng có trống. Còn lại là chết ở trong trứng mà ở quê tôi gọi là chết "Lắc" Xin các bác các anh chị chỉ cho tôi biết lý do và cách khắc phục. Hòm thư của tôi "cothohoason@gmail.com". Xin chân thành cám ơn.

bao nhji 1 mmay ap trung vay bac .ay ap it trug. Nhat ak

Chào các Bác
Công ty Chúng tôi có cung cấp hệ thống máy ấp trứng gia cầm tự động dùng trong chăn nuôi.
Hiên tại, Công ty chúng tôi đang làm đại diện cho 1 hãng máy ấp trưnggs gia cầm tự động của TQ.
Công suất ấp: 8400,9600,16800, 19200, 38000, 57600 quả - dùng cho gà
Ngoài ra còn máy dùng cho ấp trứng vịt: 12096, 28000... dùng cho vịt và vịt xiêm
Tất cả các máy đều được bảo hành 12 tháng
Bac nao có nhu cầu, quan tâm đến máy ấp thì co thể liên lạc với tôi

Cho mình hỏi là hiện tại mình có 1 trứng gà soi thấy rất là lạ. Đưa đèn vào thì mình thấy có quần khí ở đầu bự của trứng. Tuy nhiên nhìn kỹ thì thấy lòng trắng nó cứ như nước ấy. Nghiêng bên nào là đi về bên đó nhưng úp ngược lại luôn thì vẫn thấy có buồng khí ở đầu bự. Trứng đó mới ấp được 3 ngày thôi không lẽ vữa sớm vậy? Hoặc nó đang bị gì? Mọi người cho em xin ít ý kiến để tham khảo với.

Cảm ơn mọi người.

xin các bác chỉ giáo kinh nghiệm soi trứng vịt để chọn được những quả úp mề

Back