Kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Nói đến trồng cỏ để nuôi bò là một việc làm tưởng như đơn giản, nhưng để đạt hiệu quả cao tạo ra 1 vùng nguyên liệu chuyên canh để nuôi bò thương phẩm và bò sữa là 1 việc làm không mấy dễ, khi ta không nắm bắt được kỉ thuật.

Tôi xin chia sẻ tài liệu chung trên hội nhóm về kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Cỏ Va06

Tính diện tích cỏ để đủ cho 1 con bò cần là 250 mét vuông. Trọng lượng cỏ tiêu thụ = 1/10 trọng lượng của bò.

Áp dụng phương pháp mới của Nhật (APM)
_ Luống cỏ trồng theo hướng Đông Tây (để chiếm đủ ánh nắng từ sáng đến chiều). Nếu đất sườn đồi phải lưu ý tùy theo địa hình ta nên làm theo bậc thang chống xói mòn và sạt lở.

+ Đối với cỏ cao từ 1 m trở lên như cỏ va06 (cỏ lá mía).
_ Đào thành từng luống: Rộng 0,5 m, sâu 0,3 chiều dài tùy ý...
_ Đất được vun lên bên phía hông bên có chiều rộng 0,6 m (phần này ko trồng).

Tiếp tục luống thứ 2 cũng làm như luống 1...vậy là luống cách luống 0,6m. và hàng cách hàng gần 0,5m.

Trước khi trồng chuẩn bị cắt lá cây bụi (bèo lục bình) bỏ xuống hố để làm phân xanh, bón thêm phân chuồng và rơm rạ mục... có độ dày 0,2 m. Trên bề mặt ta bón thêm phân Lân (nóng chảy) 1kg/5m và thêm 1kg Ure cho 25m, bón phân xong ta lấp 1 lớp đất mỏng khoảng 4cm. Việc làm này rất quan trọng vừa giữ được độ ẩm và phân bón không chảy lan ra vườn của người khác khi có mưa lớn.
Tưới nước ướt đủ ẩm trong thời gian 10 đến 15 ngày thì trồng được.

Sau này bón phân chuồng và Ure vào giữa luống, không cần lấp chỉ tươi nước là đất 2 bên tự lấp.

Đăt van tưới tự động 2ngày/lần.

Cách trồng: Trồng cỏ (hom) hay hạt xuống 1/3 hố vào 2 bên mép hố (Xuống bên dưới luống). Các hom cỏ rải đều nối tiếp nhau. Như vậy là hàng cách hàng 0,5 m (không trồng hom cỏ ở trên luống cao).
Sang luống thứ 2 cũng vậy.
Trong thời gian cỏ phát triển cao hơn đầu người mới cắt lần đầu, vì lần đầu để cao như vậy là để cỏ gốc đủ già mới cắt thì gốc cỏ không bị chết non (chết yểu).
Lần sau cỏ đã thành thục thì cắt ngắn hơn khoảng 80cm đến 1m thì phải cắt. (ko nên để già như lần đầu). Vì để cỏ già quá thân cây sẽ cứng và các chất dinh dưỡng cũng giảm đi ở thân cỏ (giảm đi lứa cỏ/năm.chồi ở gốc cũng bị giảm.)

Cỏ thu hoạch được 1 năm hay gần 2 năm thì cho phân xanh lần 2 và các loại phân lân và phân vô cơ như lần 1 và lấp hết đất còn lại (trả lại mặt đất bằng).

Làm như vậy thì cỏ luôn luôn có chất lượng đồng đều trong 3 năm mới trồng lại, đất có độ thông và sâu được đến 7 năm.

Agriviet.Com-C%25E1%25BB%258F_voi_th%25C3%25A2n_t%25C3%25ADm06.jpg

cỏ voi Vao6 thân tím

Khi trồng lại thì đào luống ngược lại đất bỏ sang bên hông luống cỏ cũ....
Phương pháp này rất ưu điểm, đất luôn tạo mới và cỏ có chất lượng cao đồng đều, đồng thời đất không bị bạc màu và ngày càng thông và tơi xốp hơn.
Chúc các bạn thành công.
Còn phương pháp trồng cỏ ngắn (cỏ chỉ), hẹn lần sau.

Last edited by a moderator:
Xay nho ra va tron voi cam a ok.
Theo tôi nghĩ bò không thích ăn cây bèo lục bình sống ở trên nước đâu...vì nó có mùi không mấy ưa thích, với lại có tiềm ẩn sẽ gây nhiễm ấu trùng sán lá rất cao..!
**
Theo tôi phương pháp dùng bèo lục bình qua sử lí làm thức ăn cho bò như sau:
_ Vớt bèo cắt gốc rửa lại cho sạch, băm ra từng đoạn ngắn từ 2-4cm
_ Phơi cho khô nước, hơi héo đi 1 xíu...cho lượng nước ít đi.
_ Dùng bao tải trộn bèo với men ủ chua.
_ Ủ từ 3-5 ngày (cột chặt bao không cho không khí lọt vào), nhằm mục đích lên men & tiêu diệt ấu trùng...
Rồi cho ăn chung với cỏ hay rơm là tốt.

Nếu trồng bằng giống hom thì gối đầu.
Còn hạt giống (cũng có loại thân cao cỏ sả), ta nên ngâm ủ hạt vửa nảy mầm và gieo rắc thành hàng hạt cách hạt 6cm vừa tiết kiệm được gống vừa cây to.
Không nên gieo hột khô khi mở bì, vì mọc không đều và tốn giống. (hạt giống đắt.)
Anh Chi cho em hoi mot xiu, em trong VA06 khoang 2000m2 ( trong Nam goi la 2 ha ) em nuoi 5 con Bo thit, nhu vay co du an quanh nam khong anh?
vi mot so ly do khach quan nen co VA06 cua em bay gio len cao khoang 4m roi, em dang cat cuon chieu cho Bo an, theo anh nen cat tu cay cao khoang 1m5 roi den nhung cay cao hon hay nguoc lai ? cam on anh.
Xin hỏi anh Chí, theo anh thì cỏ Va06 thời gian bắt đầu từ lần cắt trước đến lần cắt sau khoảng bao nhiêu ngày? Ngoài cỏ trồng ta có thể cho bò ăn thêm các loại khác như thân cây rơm khô, đậu phộng, đậu đen, nói chung là thức ăn khô dự trữ, để giảm bớt một phần cỏ tươi được không? xin cảm ơn anh.
Anh cho em hoi mot xiu, may con bo nha em no cu uong nuoc tieu cua nhau ? nhu vay co sao ko? cach khac phuc nhu the nao. em van cho nuoc uong binh thuong.

Anh Chi cho em hoi mot xiu, em trong VA06 khoang 2000m2 ( trong Nam goi la 2 ha ) em nuoi 5 con Bo thit, nhu vay co du an quanh nam khong anh?
vi mot so ly do khach quan nen co VA06 cua em bay gio len cao khoang 4m roi, em dang cat cuon chieu cho Bo an, theo anh nen cat tu cay cao khoang 1m5 roi den nhung cay cao hon hay nguoc lai ? cam on anh.
Bạn ah...
1ha = 10.000m2. Còn 2.000m2 của bạn đang nói đó chỉ là 1/5ha thôi...chứ không phải là 2ha đâu. Có thể bạn nhầm, hoặc là bạn viết thiếu 1 con số 0.
Nếu bạn trồng cỏ Va06 với diện tích 2000m2 nuôi 5 con bò (đất tốt, có nguồn nước tưới quanh năm)...thì đủ & dư chú không thiếu.
Nên chia ra cắt "cuốn chiếu" xoay vòng là tốt nhất.
Nếu cắt 1 lần, cỏ thừa thì đem ủ cũng được, nhưng sẽ có những ngày thiếu cỏ tươi...!

Anh cho em hoi mot xiu, may con bo nha em no cu uong nuoc tieu cua nhau ? nhu vay co sao ko? cach khac phuc nhu the nao. em van cho nuoc uong binh thuong.
Còn việc bò hay ngửi & uống nước tiểu của nhau...đó là chuyện bình thường...!
Vì chúng muốn có cảm giác lạ, cái mùi giữa đực & cái có sức quyến rũ nhau...có thể giúp cho chúng kích thích việc lên giống.
Nếu bò của bạn hơi gầy "ốm" thì bò của bạn đang thiếu khoáng, bạn nên mua đá liếm về treo vào chuồng cho chúng liếm thoải mái, một thòi gian sau chúng không còn muốn uống nước tiểu của nhau nữa...!
Bạn ah...
1ha = 10.000m2. Còn 2.000m2 của bạn đang nói đó chỉ là 1/5ha thôi...chứ không phải là 2ha đâu. Có thể bạn nhầm, hoặc là bạn viết thiếu 1 con số 0.
Nếu bạn trồng cỏ Va06 với diện tích 2000m2 nuôi 5 con bò (đất tốt, có nguồn nước tưới quanh năm)...thì đủ & dư chú không thiếu.
Nên chia ra cắt "cuốn chiếu" xoay vòng là tốt nhất.
Nếu cắt 1 lần, cỏ thừa thì đem ủ cũng được, nhưng sẽ có những ngày thiếu cỏ tươi.
Thân chào bạn

Cam on Anh Chi, that tinh em moi tap nuoi bo khoang 1 thang nay thoi ah, Neu ko anh huong den cv cua anh, anh co the bay tui em cach ủ chua cỏ được ko ? cam on anh.

Cam on Anh Chi, that tinh em moi tap nuoi bo khoang 1 thang nay thoi ah, Neu ko anh huong den cv cua anh, anh co the bay tui em cach ủ chua cỏ được ko ? cam on anh.
Em cố gắng viết câu chữ "có dấu & dễ đọc" vì anh già rồi...mắt kém & chậm hiểu nữa..
Việc ủ cỏ có rất nhiều phương pháp, nhưng chung quy lại là lúc đem cỏ ủ nên làm giảm bớt lượng nước trong cỏ, bằng cách phơi cho cỏ hơi héo giảm bớt nước.
_ Muốn sử dụng nhanh thì cắt ngắn 2-4cm & đập dập (làm bằng máy)
_ Trộn đều cỏ với men ủ (có bán ở thú y) có thể cộng với tinh bột như cám, ngô...
* Nếu koong mua được men, bạn có thể ủ với mật rỉ đường, ít muối...
* Nhưng đều cần thiết là ủ trong môi trường yếm khí. Có nghĩa là vật dụng phải kín hoàn toàn không được cho không khí hoặc nước chui vào...
* Không cần có gì bạn vẫn ủ được, vì chúng tự lên men và tự tạo đường....chủ yếu là phải kín.

2ha .la chieu di 200m va chieu ngang100m .nhu vay la 2ha do ban .con 2000 chi la 2 sao thoi

Anh Chí cho tôi hỏi việc dùng cây chuối làm thức ăn cho bò. Dân gian từ xưa thường lấy thân cây chuối, thường là chuối cao, để cho bò và gia súc ăn bằng cách băm nhỏ ra.
Thực tế là hiện nay thỉnh thoảng tôi vẫn cho bò ăn thêm thân cây chuối và thấy chúng ăn rất ngon, kể cả lá chuối mà băm ra nó cũng ăn.
Tôi chỉ biết là khi ăn chuối xong thì bò thường uống nước rất ít vì chuối chứa nước rất nhiều.
Vậy hàm lượng dinh dưỡng trong cây chuối có đáp ứng đủ không. Có nên cho ăn nhiều không. Vì chỗ tôi chuối rừng rất nhiều, vì thân nó ngọt đến người còn có thể ăn.
Thân

hvbjjch1ào a Chí
a làm ơn cho hỏi.e có mua 1 con bò đang mang thai dc 5 tháng,e muốn tăng khẩu phần thức ăn tinh, mục đích cho bò mẹ mập và có sức khoẻ để nuôi thai nhưng nhiều người lại nói cho ăn ít đi vì nếu ko thai bị to sẽ khó đẻ và bị lòi đom (1ngày ăn 300gr tấm nấu và 1kg cám gạo,1kg cám dừa)a cho hỏi ng ta nói vậy có đúng ko.càm ơn nhiều

Anh Chí tư vấn giúp em vấn đề này với. Em vừa kiếm được khoảng 1.4ha đất ở xã An Viễn, Huyện Trảng Bom. Em dự định trồng cỏ, nhưng còn băn khoăn là đất này có phù hợp trồng cỏ không. Đất hiện tại đang trồng cà phê, đất pha cát, cao ráo thoát nước tốt, xung quanh người ta đang trồng cao su. Em định trồng cỏ Multalo và Stylo có được không?

Bò uống nước đái, ngoài cách bạn Chí giải thích,
còn có thể hiểu rằng chúng thiếu muối và chất
khoáng. Tạm thời, bạn lấy một cục đất sét phơi khô
đập nhỏ ra bột, trộn với một ít muối biển, cho chút
nước vào, nhào cho dẻo, phơi khô làm một cục to như
đầu rau nấu bếp, rồi cho bò liếm để có muối.

Về lâu dài, bạn nên làm hòn đá liếm, bằng phốt phát
can xi, muối, đường (cho ngon) rồi đúc với đất sét
bột pha chút xi măng cho cứng, lâu bị liếm hết. Kỹ
thuật và công thức làm đá liếm đã có sẵn trong diễn
đàn. Bạn chịu khó tìm cho ra.

Bèo tây và thân chuối cho bò ăn cũng được, nhưng công
chế biến hơi nhiều so với chất dinh dưỡng chúng có.
Nếu nơi bạn ở thuê được người với giá rẻ thì có thể
làm, nhưng ở nơi nào bà con có kinh tế cao, thì không
thể làm được. Mấy món này, thuở bao cấp, đã từng là
món phổ biến ở làng quê miền bắc và núi cao. Bây giờ
gạo thóc rẻ, công thuê người cao, có lẽ không thể lấy
bèo tây và thân chuối làm chăn nuôi được.

Ch

e Bien beo tay nhu the nao vay ban . Cho mjnh beo tay nhieu lam.

Đám cỏ (Va06 & Mulato 2) nhà mình bị bọn sùng đất gặm hết rễ các bác ạ, cỏ không phát triển và héo, dần dần khô -> chết.
Khi nhổ gốc lên có khoảng 2 - 5 con, rễ thì trụi lũi còn mỗi cái gốc.
Có cách nào tiêu diệt bon sùng đất này không ạ, các bác giúp em với ạ.

Đám cỏ (Va06 & Mulato 2) nhà mình bị bọn sùng đất gặm hết rễ các bác ạ, cỏ không phát triển và héo, dần dần khô -> chết.
Khi nhổ gốc lên có khoảng 2 - 5 con, rễ thì trụi lũi còn mỗi cái gốc.
Có cách nào tiêu diệt bon sùng đất này không ạ, các bác giúp em với ạ.

Bạn ra tiệm thuốc trừ sâu mua Basudin về rải vào gốc hoặc bom trực tiếp vào gốc có thể giảm được phần nào thì giảm ban ah

Cam on cac bac da cho emnhung y kien rat hay, em se lam thu xem sao. chan thanh cam on

Back