Kích Mai chiếu thủy và Bông giấy ra hoa đúng tết.

Theo tài liệu sách báo:
1/ CÂY MAI CHIẾU THỦY
45 lăm ngày trước tết lảy trụi lá.ngưng tưới nứơc 3ngày.sau đó tưới nước pha loãng với phân kali cây sẽ cho hoa đúng tết.

2/ CÂY BÔNG GIẤY.
Khoảng rằm tháng 10al lảy lá tưới phân NKP và xịt huốc kích thích ra hoa.cây sẽ ra hoa đúng tết.

Thực tế mình áp dụng năm đầu tiên kết quả không như ý muốn, cây cho hoa muộn. Năm sau mình tiến hành sớm hơn. Với mai chiếu thủy tiến hành đầu tháng 11 al; Bông giấy: đầu tháng 10al thì kết quả khả quan hơn. Không biết việc kích cho cây ra hoa có phụ thuộc vào thời tiết vùng miền hay không? Rất mong sự chia sẽ, góp ý của mọi người.

Cái mà chúng ta thường thấy trên bông giấy rực rở thật ra đó không phải là bông giấy mà là Đài hoa của bông giấy.. hoa của bông giấy thực sự nhỏ xíu nằm bên trong đài hoa

Cây bông giấy gia 1,8 triệu trên 5 giay.vn

Bông giấy là cây ra rễ nhanh. Nên 1 năm ta phải thay đất 1 lần . để bông giấy ra hoa đúng vào tết..tôi thường làm như sau :
Vào ngày 27 tháng 10 âm lịch. ta nhổ cây ra khỏi chậu. cắt bỏ hết cành…trụi lũi luôn( chỉ để lại các cành chính cho ra tược và tạo dáng). Cắt bỏ hết các rễ cám rễ vòng, đang bện với nhau thành 1 cuộn.
Sau đó trồng cây vào trong chậu với đất mới.. tưới 1 lần cho đẫm nước..rồi để cây trong bóng mát 1 tuần,sang ngày thứ 9 mang cây ra nhử nắng từ từ.
Khi thấy tược nhú ra được vài lá thì ta ngắt đọt để đâm thêm tược. cứ thế làm riết tạo thành một cái tán thật tròn
Đến ngày 22 tháng 11al tưới 1 lần Lân và kali ( 15gram lân+kali với 10 lít nước)
Ngày 27 tháng 11al phun lên tán lá ATONIC + 6-30-30 phun đều dẫm sau đó không tưới cây nữa..(khoảng 5 ngày )dến khi thấy các đọt muốn héo thì ta tưới chút nước có hòa tan lân kali. Đồng thời phun thêm ATONIC+6-30-30…sau đó lại bỏ khô không tưới..cho đến khi đọt héo.. lập lại 3 lần cách xiết nước tưới và phun phân như trên
Khi thấy nụ hoa trên các dầu tược bắt đầu lú ra thì ta tưới đầy đủ hàng ngày (không tưới nhiều tưới vừa ẩm thôi nhé) và cứ 7 ngày lại tưới nước có phân 15-30-15 một lần
Nếu thời tiết bình thường không bị nhiều lạnh, bảo đảm..tết cây bông giấy của bạn rực rỡ hoa
- Sau đợt hoa tết vừa rồi tàn, tiến hành cắt tỉa, tạo tán.
- Bón phân NPK 20 – 20 – 20 kết hợp với phân chuồng hoai để cây hồi sức.
- 6 ngày sau khi bón phân Bỏ khô vài ngày để cho lá héo rũ, rồi tưới nước trở lại (nhưng lượng nước tưới lúc này rất ít vì chủ yếu là giữ ẩm cho cây).
- Sau đó, 1 đến 2 tuần cây sẽ nẩy chồi và tiếp tục lại ra hoa.

Khi mùa mưa đến.. bạn không nên ép cây ra hoa nữa. mà thả rừng ngĩa là để cây phát triển tự do nhưng phải nhớ bón phân.. tưới nước đầy đủ để cây mạnh khỏe chờ đến ngày 27 tháng 10 âm lịch lại thay đất. cắt cành…..cho mùa hoa tết năm sau…

Cây bông giấy thân bọng dưới đây đã được cắt tỉa xong đang chờ kết nụ

Nếu bông giấy trồng ngoài đất (thường được trồng làm cổng rào) , chiều cao lớn nên việc xử lý bằng thuốc cũng hơi khó.
theo kinh nghiệm của em khi xử lý cho cây bông giấy lớn ra hoa là cắt nước nó vài hôm cho rụng lá. sau đó tưới lại thì lá non sẽ ra và bông cũng ra theo từ đó.
lúc trước ở nhà có 2 bụi trồng hàng rào, nhưng do nó lùm xùm quá che nắng mấy cây bên dưới nên không em trồng nữa, vì vậy khoảng thời gian khi nào bắt đầu cắt nước thì em không nhớ chính xác.

hihi, nói ra xấu hổ quá. ở nhà đang có 2 cây mai chiếu thuỷ, em không bít cách chăm sóc sao cho nó đẹp, bón phân vô thì nó đâm tược dài ơi là dài. còn không bón phân thì nó còi cọc
.em có bấm đọt nhưng như vậy thì không tạo dáng được.

Cách Tết khoảng 45 ngày (khoảng rằm tháng 11 âm lịch) bón cho cây mai một đợt phân (có thể dùng urê hoặc DAP, nếu được loại phân NPK có tỷ lệ đạm, lân, kali tương đối đồng đều nhau như loại 20-20-15 thì càng tốt).
Khi bón phân có thể rải trực tiếp phân vào gốc cây hoặc hòa loãng để tưới. Nếu bón trực tiếp thì hàng ngày phải tưới cho phân tan và ngấm vào vùng rễ cây. Sau khi bón 5 ngày tiến hành ngắt ngọn và vặt hết lá, tiếp tục tưới nước giữ ẩm và thỉnh thoảng lại hòa loãng phân kali, phân lân tưới bổ sung.
Sau khi bón phân một thời gian thì cây mai ra đọt non, lá và nụ hoa. Cách Tết khoảng 10-15 ngày, hoa bắt đầu nở.:(:D:mad:.cái nì e mới cop ngoài mạng nên ko bít có chính xác ko nữa

--------(Đến ngày 22 tháng 11al tưới 1 lần Lân và kali ( 15gram lân+kali với 10 lít nước)
Ngày 27 tháng 11al phun lên tán lá ATONIC + 6-30-30 phun đều dẫm sau đó không tưới cây nữa..(khoảng 5 ngày )dến khi thấy các đọt muốn héo thì ta tưới chút nước có hòa tan lân kali. Đồng thời phun thêm ATONIC+6-30-30…sau đó lại bỏ khô không tưới..cho đến khi đọt héo.. lập lại 3 lần cách xiết nước tưới và phun phân như trên
Khi thấy nụ hoa trên các dầu tược bắt đầu lú ra thì ta tưới đầy đủ hàng ngày (không tưới nhiều tưới vừa ẩm thôi nhé) và cứ 7 ngày lại tưới nước có phân 15-30-15 một lần)
chỗ này cháu ko hiểu lắm bác binhminh có giải thích rõ hơn được ko bác?
tại sao phải tưới phân/kali trước khi phun atonic,mà atonic la thuốc gì vậy bác?mà nói chung đọan này cháu ko hiểu cho lắm,dụng ý của nó là gì?cháu tưởng tạo sốc chỉ cần ngưng tưới nước rùi ohun kali để ra bông là được mà?mong bác binh minh giải thích dùm cháu!

Last edited by a moderator:
Cách Tết khoảng 45 ngày (khoảng rằm tháng 11 âm lịch) bón cho cây mai một đợt phân (có thể dùng urê hoặc DAP, nếu được loại phân NPK có tỷ lệ đạm, lân, kali tương đối đồng đều nhau như loại 20-20-15 thì càng tốt).
Khi bón phân có thể rải trực tiếp phân vào gốc cây hoặc hòa loãng để tưới. Nếu bón trực tiếp thì hàng ngày phải tưới cho phân tan và ngấm vào vùng rễ cây. Sau khi bón 5 ngày tiến hành ngắt ngọn và vặt hết lá, tiếp tục tưới nước giữ ẩm và thỉnh thoảng lại hòa loãng phân kali, phân lân tưới bổ sung.
Sau khi bón phân một thời gian thì cây mai ra đọt non, lá và nụ hoa. Cách Tết khoảng 10-15 ngày, hoa bắt đầu nở.:(:D:mad:.cái nì e mới cop ngoài mạng nên ko bít có chính xác ko nữa

Cảm ơn em, cái này anh đã áp dụng nhưng thực tế cây cho hoa muộn, vì thế anh mới hỏi là việc kích cây ra hoa có còn ảnh hưởng bởi khí hậu của từng vùng hay không?

chỗ này cháu ko hiểu lắm bác binhminh có giải thích rõ hơn được ko bác?
tại sao phải tưới phân/kali trước khi phun atonic,mà atonic la thuốc gì vậy bác?mà nói chung đọan này cháu ko hiểu cho lắm,dụng ý của nó là gì?cháu tưởng tạo sốc chỉ cần ngưng tưới nước rùi ohun kali để ra bông là được mà?mong bác binh minh giải thích dùm cháu!

Viết thật đúng Là ATONIK. Thuốc của nhật bản đóng gói tại VN.. không ghi rõ công thức và hoạt chất.. nhưng qua kinh ngiệm xử dụng thì thấy nó có giúp cây phân hóa nhanh các tế bào..
Nếu được phun trong giai đoạn sinh trưởng nó giúp cây ra tược nhiều và ra rễ nhanh
và nếu được phun trong giai đoạn gây sốc nó giúp cây ra nhiều nụ
-Xiết nước bỏ khô đến héo là để gây sốc để cây ngừng sinh trưởng và chuyển qua trạng thái sinh sản
-lân và kali là giúp cây có đủ chất kết nụ…
-kết được nhiều nụ hay không là do ATONIK tác động vào
Ngệ nhân Trần Cảnh ( miền trung) đã dùng cách xiêt nước và phun ATONIK để xử lý cho các cây mai vàng cứng cổ không chịu kết nụ…kết quả là các cây mai cứng cổ này đã kết được nhiều nụ như ý muốn ( Tạp chí Hoa Cảnh)

Cảm ơn em, cái này anh đã áp dụng nhưng thực tế cây cho hoa muộn, vì thế anh mới hỏi là việc kích cây ra hoa có còn ảnh hưởng bởi khí hậu của từng vùng hay không?
hihi,vậy thì e cũng ko bit nữa?mà e nghĩ yếu tố khí hậu cũng là 1 yếu tố quan trọng,bởi vì e cũng được bít hình như năm 2002 thì phải,hầu hết các chậu mai đều bị điếc,hoặc cho hoa muộn làm thiệt hại rât nhiều nhà vườn mà nguyên nhân là do năm ấy khí hậu biến đổi thất thường làm người trồng hoa, trở tay ko kịp!(cái này e đươc nghe nói zậy thui)mà e cũng rất thắc mắc là nếu như thời tiết lạnh tại sao người ta ko chịu áp dụng những phương pháp giúp hoa nở sớm như tưới nước ấm,mở đèn ban đêm để tăng cường quang hợp cho cây...nói chung lúc đó e còn nhỏ quá(chắc 12t,hiii) nên ko tìm hiểu kĩ.hihi

Viết thật đúng Là ATONIK. Thuốc của nhật bản đóng gói tại VN.. không ghi rõ công thức và hoạt chất.. nhưng qua kinh ngiệm xử dụng thì thấy nó có giúp cây phân hóa nhanh các tế bào..
Nếu được phun trong giai đoạn sinh trưởng nó giúp cây ra tược nhiều và ra rễ nhanh
và nếu được phun trong giai đoạn gây sốc nó giúp cây ra nhiều nụ
-Xiết nước bỏ khô đến héo là để gây sốc để cây ngừng sinh trưởng và chuyển qua trạng thái sinh sản
-lân và kali là giúp cây có đủ chất kết nụ…
-kết được nhiều nụ hay không là do ATONIK tác động vào
Ngệ nhân Trần Cảnh ( miền trung) đã dùng cách xiêt nước và phun ATONIK để xử lý cho các cây mai vàng cứng cổ không chịu kết nụ…kết quả là các cây mai cứng cổ này đã kết được nhiều nụ như ý muốn ( Tạp chí Hoa Cảnh)
hii,cảm ơn bác lắm lắm,àh mà bác cho cháu hỏi nha,hình như bác cũng ở sgòn hả bác,hội hoa xuân bác có làm cây trong đó ko bác,cháu rất mún được học hỏi kinh nghiệm của các bác có hàng nghìn năm công lực!!!bác khúcthuydu có cho cháu vào xem,nên cháu rất mún gặp các bác thành viên lão thành,trước tiên là để bậc hậu bối như chúng cháu được diện kiến và chúc sức khỏe các bác trước khi xuân đến,đâm chồi nảy lộc,...và sau là nhờ các bác chỉ bảo tân tình những kinh nghiệm mà chỉ có người có thâm niên như các bác mới có được.hiii ::p.àh bác ui,cháu nghe nói tạp chí hoa cảnh mà ko bít mua ở đâu hít.ở quận Thủ Đức bác có bít mua ở đâu ko bác,cháu rất thích nhưng ko bít ở đâu bán hít?

to: sinh_vien_nong_lam:
tôi đã già rồi (54 tuổi) hơn 10 năm qua tôi không còn bon chen , đấu đá trong giới hoa cảnh nữa , khép kín âm thầm với những cái vui rất ..nho nhỏ. và cũng ít tiếp xúc
Chủ đề đường hoa Nguyễn Huệ năm nay đã có rồi. hoành tráng hơn mọi năm đấy
Bác Khuc Thuy Du năm nay chắc sẽ rất mệt với chương trình đường Hoa Nguyễn Huệ….khỏe nhất vẫn là..Bình Minh chỉ có tham quan và..cho điểm

Bạn đến “Kim Ngân hoa lan” ở đầu đường Trần phú quận 5( hình như số 14 trần phú) bạn sẽ mua được tạp chí hoa cảnh, bạn cũng có thể đặt mua báo nguyên năm ở đây, báo sẽ gởi đến bạn theo đườn bưu điện vì của hàng này là của hội hoa lan cây cảnh thành phố HCM

TB : bạn là sinh viên mà sao viết sai chính tả...nhiều thế ?!!

TB : bạn là sinh viên mà sao viết sai chính tả...nhiều thế ?!!
hihi,xin lỗi bác,nhưng mà tại tụi cháu hay nhắn tin trên điện thoại,nên mấy từ "bít","mún"..bấm nhanh mà lứa tuổi tụi cháu(cháu mới có 19t àh) cũng hiểu...nên cháu quen ùi,hihi mà cháu sẽ khắc phục điều này để các bác dễ đọc hơn!
mà bác binhminh giỏi quá!đi chấm điểm luôn!àh mà cô giáo của cháu hình như cũng có thi công trong đường hoa này nữa đó bác!,không biết bác có biết không nữa,hi,mà cháu hi vọng là sẽ được gặp bác ở hội hoa xuân!hiii::p

cảm ơn bác trần vị nhé,thuốc này chỉ để phun lên lá thôi phải ko bác,àh mà có tác dụng giúp ra nụ nhiều,ra rễ hay tược nó còn tác dụng phụ gây hại nào ko bác,hay có chú ý nào khi sử dụng nó ko bác?
---------------
to: sinh_vien_nong_lam:
tôi đã già rồi (54 tuổi) hơn 10 năm qua tôi không còn bon chen , đấu đá trong giới hoa cảnh nữa , khép kín âm thầm với những cái vui rất ..nho nhỏ. và cũng ít tiếp xúc
có vẻ như (cái này cháu chỉ hơi thắc mắc thôi,) trong giới cây cảnh cũng ...kinh khủng lắm hả bác,cháu nghĩ những con người đã yêu cây cảnh như mạng sống mình,đau khi cây bệnh,vui khi cây ra nụ kết hoa....thì phải sống rất chan hòa,giúp đỡ nhau...chứ,sao lại đấu đá nhau như trong nơi ....,thương trường ồn ào đậm chất tiền bạc,mánh khóe,sống với nhau ko chút tình người,luôn tìm cách hất chân nhau mỗi khi có cơ hội,hay nịnh bợ để được thăng tiến...nói chung đó là 1 nơi ko có cảm xúc.lúc cháu còn học cấp 3,mỗi khi cháu học về,cháu hay ghé qua công viên xem mấy bác khoe mấy chú chim,để hót với nhau,rồi ngồi bàn luân,trông rất là vui,rất có tình cảm,...rồi thì các bác bàn luận về cây,về các thế cây,..thật sự cháu rất thích,thích lắm..nên khi đến ngưỡng cửa đại học cháu đã ko ngần ngại đăng kí học ngành cảnh quan ở sài gòn,cho dù mấy đứa bạn cháu nói mày điên khùng,học ra chỉ tổ thất nghiệp!(rất may gia đình cháu luôn tin tưởng những quyết định của cháu!),và cháu vẫn tin mình đã chọn đúng ngành,đúng với bản chất của mình,và tin tưởng tương lai của mình!(cái này chỉ là cảm nhận của cháu thôi,nếu có gì cháu nói sai thì mong bác tha thứ và bỏ qua cho cháu!!!::p)

---------------

có vẻ như (cái này cháu chỉ hơi thắc mắc thôi,) trong giới cây cảnh cũng ...kinh khủng lắm hả bác,cháu nghĩ những con người đã yêu cây cảnh như mạng sống mình,đau khi cây bệnh,vui khi cây ra nụ kết hoa....thì phải sống rất chan hòa,giúp đỡ nhau...chứ,sao lại đấu đá nhau như trong nơi ....,)
Tôi nói theo một ý khác. bạn hiểu theo một ý khác nữa..tuy nhiên vấn đề bạn đặt ra không phải hoàn tòan là không có đâu. mà không chừng còn nặng nề hơn thế nữa đó
Đồng bịnh tương lân. đồng khí tương cầu, đồng thanh tương ứng...dĩ nhiên người cùng sở thích người ta dễ nói chyện với nhau...nhưng thân mật lại là một điều khác nữa...trông vậy mà thật sự không phải vậy đâu..
Trong một tập thể đều có các nhóm nhỏ..và các nhóm này...thường không thích nhau dù họ t có cùng một mục đích và chung một tập thể,
bạn là học trò bạn biết rõ điều này...ngay trong lớp học của bạn cũng có các nhóm...và các nhóm thường không ưa nhau, cá biệt có những cá nhân không thuộc một nhóm nào...

Back