Hỏi đáp Kích thước trứng gà không đều

• Thread starter skylarkcob
  • Ngày gửi
Chào mọi người, đợt trước mình có mang 2 con gà từ Bình Định qua Đắc Lắc nuôi, một thời gian thì đẻ được 3 trứng rất to, sau đó không đẻ nữa.

Thời điểm bây giờ thì nó đã đẻ lại, sau khoảng 14 ngày. Nhưng trứng lần này thì nhỏ xíu, nhìn quả trứng không cân xứng.

Không biết tình trạng này là do thiếu dinh dưỡng hay là do gá trống nhỏ quá nên mái đẻ ra trứng nhỏ.

Cảm ơn mọi người.

trước đây nó đẻ trứng to , còn giờ đẻ trứng nhỏ ( bây giờ gà còn tơ hay đã già rồi ) Bạn cần phải theo dõi nó đẻ trứng nhỏ liên tục hay chỉ đẻ 1 trứng mà bạn đã kết luận rồi ?

Theo mình thì bạn xem lại vấn đề dinh dưỡng của gà theo cả chiều hướng thiếu lẫn thừa dinh dưỡng , thêm vào đó là các yếu tố khách quan nữa nhé !

trước đây nó đẻ trứng to , còn giờ đẻ trứng nhỏ ( bây giờ gà còn tơ hay đã già rồi ) Bạn cần phải theo dõi nó đẻ trứng nhỏ liên tục hay chỉ đẻ 1 trứng mà bạn đã kết luận rồi ?

Theo mình thì bạn xem lại vấn đề dinh dưỡng của gà theo cả chiều hướng thiếu lẫn thừa dinh dưỡng , thêm vào đó là các yếu tố khách quan nữa nhé !

Nó mới bắt đầu đẻ lại 1 trứng thôi bạn. Như bạn nói thì gà béo quá đẻ cũng không tốt hả, tại đợt trước nó đẻ 3 trứng đầu to tròn đẹp lắm.

Gà này là gà tơ, 3 quả trước là 3 quả đầu tiên, giờ thêm 1 quả là 4 quả.

gà mập quá - mấy con nhìn cái đít xệ - nhìn đít toàn là mỡ , thì khả năng đẻ trứng to rất hiếm - vì khối lượng mỡ sẽ chèn ép buồng trứng - dẫn đến gà đẻ trứng nhỏ

gà ăn uống thiếu chất dinh dưỡng cũng đẻ trứng nhỏ

các yếu tố môi trường , vd nhiệt độ , stress ,..... cũng ảnh hưởng đến tỳ lệ đẻ và chất lượng của trứng nữa đấy !

gà mập quá - mấy con nhìn cái đít xệ - nhìn đít toàn là mỡ , thì khả năng đẻ trứng to rất hiếm - vì khối lượng mỡ sẽ chèn ép buồng trứng - dẫn đến gà đẻ trứng nhỏ

gà ăn uống thiếu chất dinh dưỡng cũng đẻ trứng nhỏ

các yếu tố môi trường , vd nhiệt độ , stress ,..... cũng ảnh hưởng đến tỳ lệ đẻ và chất lượng của trứng nữa đấy !
Cảm ơn bạn rất nhiều vì những kiến thức bổ ích.

Mỡ làm cho trứng nhỏ cái này ko tin! Gà bị bệnh gì đó ngưng đẻ giờ mời bắt đầu đẻ lại nên trứng nhỏ, gà hồi phục hoàn toàn sẽ đẻ trứng to như cũ

Hôm nay tính ra đẻ hơn được 10 trứng rồi, nhưng vẫn không to tròn đều như 3 trứng đầu tiên trước khi ngưng đẻ. Hiện tại thì trứng đã đều, đẹp như những trứng bình thường của mấy con gà khác :p

Back