king nghiệm trồng cây đu đủ

• Thread starter vanhieutn
  • Ngày gửi
thân chào các anh em trên diễn đàn, mình xin mạn phép hỏi có thành viên nào đã thành công với cây đu đủ có thể chia sẻ cho mình và mọi người biết và hoc hỏi được không. cách thức trồng , chăm sóc và các bệnh thường gặp thường gặp. thân

đu đủ thường bị nhện đỏ, nếu thấy đọt và lá bị nhăn nhăn nhèo nhèo sựng sựng là nó. Phun diệt trừ là x0ng.
Giống này kháng bệnh tốt lắm, bác mà trồng 1000cây thì tỉ lệ sống vẫn đủ như thường (ngoại trừ thoát nước ko tốt dẫn đến ngập úng.
bạn 9xkhoinghiep đã từng trồng loại đu đủ này rồi ak , mình chỉ mời ươn thôi , có gì xin bạn góp ý nha , thanks.

Đu đủ là loại cây ăn quả dễ trồng nhất quả đất. Chỉ cần đất hok bị ngập úng là đc. Còn lại bón phân như cây bình thường là nó nên. Mà đầu ra từ cây đu đủ cũng khá rộng. Chỗ mình nái vào tận nơi vặt mua :p

Minh trong hon 100 cay du du Hong phi,luc dau minh nghi du du la loai cay de trong,nhung qua thuc te minh thay ko phai vay.100 cay du du cua minh trong phan tro rat bai ban nhung hien tai chi con khoang 20cay phat trien tot so con lai cay thi chet,cay thi eo ot..minh nghi dau ra cay du du rat tiem nang.quan trong la ban co lam dc hay ko thoi.chuc ban thanh cong

Mình cũng đang trồng hơn 100 cây Hồng Phi. Mua giá 3k4/1 hạt. Đạt trái rất cao. nhưng hơi nhỏ chắc tại mình để thiếu nước vào mùa hạn rồi. và phun nhiều thuốc trừ sâu rệp. Theo mình bạn nên trồng đúng vụ. từ khi trồng xuống đất khoảng 2,5 tháng là ra hoa . Bạn nên trồng vào tháng 3-4 là tốt... Vì lúc cây đậu trái không sợ thiếu nước.
Bạn nên phun phân bón lá dưỡng trái cho cây lúc mang trái, Vì cây mang nhiều trái sẽ thiếu dinh dưỡng, đọt sẽ teo lại giống như bệnh virus. Chúc bạn thành công. Ai có ý hay xin góp vào em cũng muốn học hỏi thêm ạ .

cảm ơn các bạn đã góp ý , mình đã ươn đu đủ lên rồi tỉ lệ nảy mầm cũng cao , từ bây giờ bắt đầu chăm sóc đây , không biết có ai rành về thuốc và các giai đoạn phòng trừ bệnh có thể chia sẻ thêmvới mình và các bạn muốn trồng mà còn bâng khuâng, vì các bạn cũng biết đó phòng bệnh hơn chữa bệnh mà .có ai đã trồng loại cây tuy dễ mà khó này chưa , xin cho thêm ý kiếncây đã lên khoảng tấc , luôn lắng nghe ý kiến mọi người.

mình vừa ươn vào bầu giống f1 ruôt vang , thái lan .khoảng hon 600 cây(dự trù bị chết) , đây là lần đầu mình trồng nên cung chưa có kinh nghiệm ,mình rất mong sự chia sẻ của những người đi trước, mình rất quan tâm đến công tác phòng bệnh mà không biết sẽ phòng vào giai đoạn nào và dùng những thuốc gì hiệu quả, mình xin tham mưu ý kiến các đồng chí.
bác cho mọi người biết cách ươm gieo hạt của bác, đu đủ rát dễ ươm mà sao chết dữ vậy. Nếu mua giống F1 thì 600 * 1.500 = 900k. phí quá

bác cho mọi người biết cách ươm gieo hạt của bác, đu đủ rát dễ ươm mà sao chết dữ vậy. Nếu mua giống F1 thì 600 * 1.500 = 900k. phí quá
chắc pác ấy trồng 500 cây, khi mua hạt mua 600 hạt để phòng chết khi gieo 100hạt. Giá đó là rẻ rồi phí cái gì nữa

Um ban noi dung minh mua du phong bi chet , ti le len cay con cao , hien gio cay con da tam hon tac , minh dag lo lang cong tac phong benh va thuoc men day, cam on cac dong chi da gop y, ai co y kien nao hay xin moi chia se. Viet bang dien thoai khong co dau mong moi nguoi thong cam, than .
chắc pác ấy trồng 500 cây, khi mua hạt mua 600 hạt để phòng chết khi gieo 100hạt. Giá đó là rẻ rồi phí cái gì nữa
kkkDay la hinh anh du du minh dang uon xin moi nguoi cho y kienXem file đính kèm 1489 Xem file đính kèm 1490 Xem file đính kèm 1489 Xem file đính kèm 1490 Xem file đính kèm 1489 Xem file đính kèm 1489

Chào người cùng quê, bạn ở đâu của tỉnh TN? mình ở Châu Thành- tây Ninh. Nhà mình cũng trồng đu đủ nhưng chỉ vài chục cây thôi. Hầu như đu đủ không bị bệnh gì hết, mà trồng đu đủ nêu phun nhiều hóa chất thì cây sẽ chết đấy, đu đủ kị hóa chất và cả urê nữa. Ở nhà mình chỉ trồng giống đu đủ được lấy hạt từ cây trong vườn nhà, lọai hạt địa phương vì vỏ rất mỏng, ruột màu cam rất đẹp, còn khi mua cây con về trồng thì trái lại không ngon. trồng đu đủ nên chọn đất cao ráo thóat nước tốt, bón nhiều phân bò thế là ok, nếu cây bị ngập thì chết ngay. đó là kinh nghiệm của mình chia sẻ cùng bạn. Rất vui vì gặp người cùng quê.

Chào người cùng quê, bạn ở đâu của tỉnh TN? mình ở Châu Thành- tây Ninh. Nhà mình cũng trồng đu đủ nhưng chỉ vài chục cây thôi. Hầu như đu đủ không bị bệnh gì hết, mà trồng đu đủ nêu phun nhiều hóa chất thì cây sẽ chết đấy, đu đủ kị hóa chất và cả urê nữa. Ở nhà mình chỉ trồng giống đu đủ được lấy hạt từ cây trong vườn nhà, lọai hạt địa phương vì vỏ rất mỏng, ruột màu cam rất đẹp, còn khi mua cây con về trồng thì trái lại không ngon. trồng đu đủ nên chọn đất cao ráo thóat nước tốt, bón nhiều phân bò thế là ok, nếu cây bị ngập thì chết ngay. đó là kinh nghiệm của mình chia sẻ cùng bạn. Rất vui vì gặp người cùng quê.
rất vui được làm quen và chân thành cảm ơn góp ý của bạn, mình ở xã THẠNH TÂN , do mới trồng lần đầu nên chua có kinh nghiệm gi cả, đang tìm thương lái đây để sau này khỏi phải bị động , ở TN mình theo bạn có thương lái thu mua loại này không.

mình cũng đang ươm, hum rùi có đọc một bài kỹ thuật trồng đó là uốn cây đu đủ xuống đất. thấy rất hay và theo như để ý rất nhiều vườn đu đủ quanh khu mình, cứ cây nào bị gió mưa quật xuống mà ngóc được đầu lên thì trái rât đẹp và nặng,và những cây cong thường cho năng xuất cao hơn cây thẳng ( cái này chắc cú lun á, thấy sao nói vậy ). còn bệnh hại thì theo mình biết là có hai bệnh mà dân đu đủ khu minh nói là phấn trắng và thối rễ. bác từ từ nghiên cứu đi.

mình cũng đang ươm, hum rùi có đọc một bài kỹ thuật trồng đó là uốn cây đu đủ xuống đất. thấy rất hay và theo như để ý rất nhiều vườn đu đủ quanh khu mình, cứ cây nào bị gió mưa quật xuống mà ngóc được đầu lên thì trái rât đẹp và nặng,và những cây cong thường cho năng xuất cao hơn cây thẳng ( cái này chắc cú lun á, thấy sao nói vậy ). còn bệnh hại thì theo mình biết là có hai bệnh mà dân đu đủ khu minh nói là phấn trắng và thối rễ. bác từ từ nghiên cứu đi.
uhm cảm on bạn đã góp ý , mình định khi trồng sẽ đặt bầu nghiên , khoảng 30 độ , không biết đã có ai thử cách này chưa.ảnh mới nhất đó , mong mọi người cho ý kiến

File đính kèm

59.9 KB · Lượt xem: 24
    77.2 KB · Lượt xem: 21
    63.9 KB · Lượt xem: 22
Có bác nào dám trồng đu đủ bằng phân gà chưa. Em đang làm thí nghiệm với khoảng 20 cây. tại em đang trồng ớt nên chỉ có phân gà , làm thử phát luôn.

Có bác nào dám trồng đu đủ bằng phân gà chưa. Em đang làm thí nghiệm với khoảng 20 cây. tại em đang trồng ớt nên chỉ có phân gà , làm thử phát luôn.
mình thì đang chuẩn bị trồng đây , dùng phân bò à, có ai chia sẻ nữa không , thâncây đu đủ lưỡng tính phụ thuộc vào gì có ai đã trồng thử nghiệm chưa , phụ thuộc vào giống hay vào cách trồng , mong mọi người góp ý,có môt số người trồng đu đủ lên khoảng 6-7 tấc rồi xô ngã cây cho rễ ra ngang để tạo cây lưỡng tính không biết đúng hay sai

Xô ngã củng nge nhiều người nói nhưng thấy không khả thi.
Giống bạn trồng người ta đã chọn lọc kĩ rồi nên không có cây đực đâu mà sợ, chắc cây cái chiếm khoản 30% số còn lại là cây lưỡng tính.

Xô ngã củng nge nhiều người nói nhưng thấy không khả thi.
Giống bạn trồng người ta đã chọn lọc kĩ rồi nên không có cây đực đâu mà sợ, chắc cây cái chiếm khoản 30% số còn lại là cây lưỡng tính.
mình sắp trồng rồi nên rất phân vân cách trồng , và cách tạo đu đủ lưỡng tính, không biết ai đã áp dụng thử cách trồng nào mới có thể chia sẻ với mình và mọi người.mình đã trồng đủ đủ được hơn nữa tháng , tuy cây phát triển không đồng điều cho lắm nhưng mình vẫn rất tin tưởng vào nó , theo các bạn đã trông rồi giai đoạn này mình có thể bón những loại phân hoặc thuốc nào là tốt nhất ,thân.

Bạn mua phân DAP về ngâm cho tan hoàn toàn rồi pha loãn với nước tưới vào gốc đu đủ. 10đến 15 ngày tưới 1lần là đc rồi.
Tầm 2tháng thì rãi phân N-P-K 20-20-15 xung quanh gốc, mỗi tháng rãi 1lần.
Kái gốc đu đủ càng to thì cây đu đủ cho trái càng say.

Bạn mua phân DAP về ngâm cho tan hoàn toàn rồi pha loãn với nước tưới vào gốc đu đủ. 10đến 15 ngày tưới 1lần là đc rồi.
Tầm 2tháng thì rãi phân N-P-K 20-20-15 xung quanh gốc, mỗi tháng rãi 1lần.
Kái gốc đu đủ càng to thì cây đu đủ cho trái càng say.
cảm ơn bạn đã chia sẻ , mình đang thắc mắc là cây đu đủ cái và cây đu đủ lưỡng tính , cách trồng có tác động gì không ,tạ cũng nghe có người nói cách trồng sẽ ảnh hưởng đến nhưng mà không biết có đúng không.

Back