• Thảo luận KINH NGHIỆM ẤP TRỨNG GÀ ĐÔNG TẢO & GÀ HỒ BẰNG MÁY MINI

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 4/5/14

1. Gà Hà Nội Nhà nông chính hiệu

Thưa các bác, tình hình là nhiều gà mái đẻ quá, để nó tự ấp thì lộn xộn, tranh giành ổ của nhau thế là nhà gà mới quyết định mua máy mini về ấp, tưởng rằng như thế sẽ rảnh hơn, cơ mà thực thế thì thấy mệt hơn là để gà mẹ ấp. Uh mà mệt chút xíu cũng được, cơ mà ác nhất là cả gần trăm trứng có phôi đến ngày nó nở chỉ được tầm 30 con, số còn lại: con thì không mổ mỏ, con thì mổ mỏ rồi nằm chết trong đó. Gọi mấy chú bán máy thì rất là thiếu nhiệt tình trong việc hướng dẫn, có vẻ như họ cũng chẳng biết gì mấy ngoài việc bán máy.
      Rất mong được các bác, anh chị em chia sẻ kinh nghiệm ạ, Xin cảm ơn !

Đang tải...
    2. tranvanlocninhbinhphuoc

tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      trước khi quyết định chọn mua hay tự thiết kế cho mình một chiếc máy ấp trứng .em cần trang bị cho mình 1 vốn kiến thức cơ bản về cấu tạo của máy,kiến thức về sự phát triển của bào thay đến ...gà con.lúc đó thì em chọn mua máy ít lầm hơn.em phãi hiểu chiếc máy ấp trứng chỉ là 1 công cụ hổ trợ .phần còn lại phải có sự can thiệp của người ấp trứng. như vậy hiệu quả mới cao được.trong điều kiện việt nam mình em đừng mơ đến cái máy bỏ trứng vào là có gà ra...
      nếu không có sự can thiệp của nhà sản xuất thì em tự can thiệp đi chứ không lẻ cứ để trứng nở trong...nồi ??.
      việc đầu tiên là em dùng nhiệt kế thủy ngân rà soát lại các khay trứng xem có đều nhau không. so sánh giửa nhiệt kế thủy ngân và bản hiển thị nhiệt độ của máy xem có giống nhau không ? khắc phục được bước này rồi mới làm tiếp. diển đàn mình nhiều bài kỷ thuật về máy ấp và cách ấp trứng em tham khảo lại đi .

Nguyễn Văn ThanhGà Hà Nội thích bài này.
    3. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Chú vân ơi. gà nhà con có 1 số trứng so nở ra vài ngày là bị dính hậu môn dù đã được uống thuốc úm. có phải do trứng so nó yếu ko chú . vì máy nhà con trục trặc nên con thí điểm = trứng so xem thế nào

Thu HienGà Hà Nội thích bài này.
    4. tranvanlocninhbinhphuoc

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      nở ra vài ngày là bị dính hậu môn ?..có lẽ ngay hôm mới nở gà đã nặng bụng và hở rốn rồi.vì chưa có kinh nghiệm nên tien chip không thấy thôi.khi nêu thắc mắc các vấn đề này cần nói rỏ gà nở vào ngày thứ bao nhiêu? vỏ trứng sau nở tách ở đầu to hay nhỏ . lòng vỏ trứng có khô ráo không ? một vài lần nữa tien chip sẽ có kinh nghiệm.riêng trứng gà so sau vài trứng đầu tiên bỏ các trứng sau vẩn cho vào ấp được nếu hệ thống máy ấp chuẩn vẩn nở và khỏe như thường thôi.
      gà bị hở rốn và díng đít thường do các nguyên nhân sau. nhiệt độ thấp. ẩm độ cao. biểu hiện gà nở chậm hơn 21-23 ngày.ngoài ra chế độ đảo không chuẩn củng là nguyên nhân...vì trứng không tiếp xúc đều nhiệt độ trên vỏ .

TienChipGà Hà Nội thích bài này.
    5. Gà Hà Nội

Gà Hà Nội Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông dân bán chuyên nghiệp
      Cảm ơn bác tranvanlocninhbinhphuoc ạ.
      Đúng là sai từ trong tư duy ạ, nhà gà cứ nghĩ mua máy về bỏ đó cho nó nhàn chứ đâu có nghĩ là cần phải chuẩn bị nhiều thứ đến thế ạ.
      Quả là nghề chơi nào cũng lắm công phu bác nhờ :)

6. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      hihi nhiều lúc con test nhiêt độ thấy bên trong lêch với bo điện 0.3 độ . nhưng đa số con test nhiệt độ trong máy = nhiệt kế nên ko quan trọng đèn bo báo bao nhiêu. chủ yếu nhiệt độ bên trong vẫn đạt 37.4 - 37.8 . nhưng những trứng sắp nở con tăng khay nước lên , vì một số trứng của con bị sáp , tỉ lệ tới 20% con.rất là tiếc . Kiểu này vài hôm nữa con ngắt đảo tự động ra thay = 3 cái khay lưới rồi đảo = tay thôi .

Gà Hà Nội thích bài này.
    7. Gà Hà Nội

Nghề nghiệp:
      Có chút kinh nghiệm thế này ạ, Hướng dẫn của mấy ông bán máy là để 37,5 độ mình thực hiện đúng, lúc lạnh để thế thì gà vẫn nở, đợt này trời ấm hơn để 37,5 đi mất 1 dàn 30 trứng :Gun:
      --- @ 7/5/14, Original Post Date: 7/5/14 ---
      Có chút kinh nghiệm thế này ạ, Hướng dẫn của mấy ông bán máy là để 37,5 độ mình thực hiện đúng, lúc lạnh để thế thì gà vẫn nở, đợt này trời ấm hơn để 37,5 đi mất 1 dàn 30 trứng :Gun:
      Sau đó giảm xuống còn 37 độ thì có nở đều hơn ạ, cơ mà vẫn chưa đạt yêu cầu

8. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      - ừ. nó cũng ảnh hưởng nhiều từ thời tiết nữa. nhiều hôm bên ngoài bo báo là 37.5 bên trong lên 38 luôn. còn bây giờ trời vẫn nóng nhưng có khi bên trong chỉ 37.2 . hjx. nhiệt độ 37.5- 37.8 thích hợp cho trứng từ 1 - 15 ngày thôi. chứ gà sắp nở mà nhiệt độ đó là hơi bị nóng, dễ bị sát. nhưng khổ nỗi ấp đa kỳ nên pó tay.
      - Có những trái soi tới soi lui thấy OK. nhưng tới ngày 22 23 vẫn nằm im . huhu thế là toi . tiếc đứt ruột

Gà Hà Nội thích bài này.
    9. Gà Hà Nội

Nghề nghiệp:
      Tình trạng dư lày nhờ mọi người phân tích giùm ạ:
      30 trứng phôi phát triển tốt, ấp ở nhiệt độ 37độ, đến ngày 21 nở 10 con ngon lành, sang ngày 22 khoảng chục con mổ mỏ nhưng vỏ trứng dính cứng vào lông & cánh gà con khiến nó không ra được (nếu mình bóc ra thì ok mặc dù lông không bông nhưng nó vẫn khỏe & lớn tốt, để thử 2 trứng dạng này không bóc, sang hôm sau nó nằm chết trong trứng), cuối ngày 22 & đầu ngày 23 nở thêm khoảng 5,6 con ngon lành nữa, số còn lại nằm im

10. tranvanlocninhbinhphuoc

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      vấn đề của bạn rất đơn giản.vì đây là "tác phẩm của công nghệ cao" đấy.1 chế độ đảo tự động không đủ chuẩn. 1 nền nhiệt không đều.gà bạn bị sát nhưng không do nhiệt cao .mà do phôi bị dính vào vỏ lụa.gà bị dính ở phần lưng và cổ.vỏ lụa không khô mà hơi ướt có màu trắng trong dính rất sát vào lông gà.bạn thử chịu khó đảo tay 1 lần sẽ thấy vấn đề ngay.

TienChipGà Hà Nội thích bài này.
    11. Gà Hà Nội

Nghề nghiệp:
      Rấ đúng đấy ạ, vỏ lụa nó dính chặt vào con gà con, nếu không bóc nó sẽ không thể ra được. Rất cảm ơn bác, cơ mà dư lày bác ơi:
      - Nhà gà thấy máy nó đảo đúng giờ 2h/1 lần, góc nghiêng của vỉ trứng khá lớn, gần như dựng đứng.
      - Đặt nhiệt kế trên cả 2 khay nó đều cùng 1 nhiệt độ là 38 độ. Hỏi chú bán máy sao trong máy nhiệt độ lại là 38 trong khi đặt màn hình hiện thị nhiệt độ đặt chỉ là 37, họ trả lời là do xung nhiệt gì gì đó ạ.
      - Đảo tay là làm như nào ạ, xin bác hướng dẫn giúp
      chân thành cảm ơn bác