kinh nghiệm để giống rau rút qua mua đông

• Thread starter Dương Như Ếch
  • Ngày gửi
Bạn phải làm một cái bè nổi một chút lên khỏi
mặt nước, nhưng phần lớn chìm dưới mặt nước
vài centimet, trên đó đặt bùn trộn với mùn rác
hơi cao hơn mặt nước một chút. Trồng rau rút
trên bè đó cho thật tốt. Đến khi lạnh, rau rút
sẽ tàn lụi trên bè, nhưng gốc nó vẫn còn sống
trong đống mùn rác. Lấy một tấm nilon trong suốt
làm áo mưa phủ trùm lên cả cái bè, chặn kỹ cho
gió khỏi thổi bay đi. Mùa Xuân năm sau, khi trời
ấm, rau rút nhú mầm mọc lên, thì bạn gỡ bỏ tấm
nilon đi.

Tấm nilon là thời mới, chứ thời xưa thì chỉ là
rơm rác phủ lên bè mà thôi. Quan trọng nhất là
cái bè. Nếu không có bè, gốc rau rút chìm xuống
nước thì chết, sang năm không mọc lại được nữa.

Ngày xưa bè làm bằng nứa. Lỡ mà nó chìm, thì rau
rút cũng chết. Có người làm bè bằng cách đóng cọc
ở bờ ao gie ra mặt nước. Lỡ mà nước cạn, thì rau
rút cũng chết khô. Bây giờ làm bè bằng 4 can nhựa
4 góc, ở giữa là khung sắt không gỉ chìm dưới nước
đựng bùn rác trồng rau rút, thì yên tâm ngủ kỹ,
sang năm nhất định có rau rút ăn, khỏi lo mua giống
của những người lặn lội giá rét để chăm bè rút giống.

Mường tượng giống như bác thủy canh trong nhà kính vậy.
Bác anhmytran, nếu như mình không làm bè, chỉ rút cạn nước cho đám rau rút "hạ cánh" xuống đáy ao, rồi cũng tủ rơm rác, nilon lên trên thì liệu có được không bác?

rau rút phát triển rất nhanh nên cũng không phải để giống nhiều lắm. bạn làm luống trên vườn, cho bùn ao lên, sau đó xếp các ngọn rau (30cm) sát nhau ( như khi làm luống dưới ao nhưng mật độ dày) hai hàng gốc hướng vào nhau cho tiếp lớp mỏng rơm lên hai phần ba ngọn sau đó phủ tiếp lớp bùn mỏng. rồi lấy tre làm vòm và căng ni lông như làm vòm tránh rét cho mạ. luôn giữ ẩm , lưu ý không đậy quá kín và mở ni lông những hôm ấm trời. làm hai luống là quá ổn . nếu không đầu xuân qua cầu Hồ Bắc Ninh hỏi làng Chi Hồ mua giống. mình cũng mua giống ở đấy. về trồng chơi nhưng bị ốc vàng ăn hết nên mới biết

cảm ơn các bác đã giúp em, em sẽ thử làm theo hai cách của các bác, Sang xuân xem cách nào có hiệu quả hơn,

Cách rau rút "hạ cánh" xuống đáy ao chắc được,
nhưng chỉ sợ có mưa làm chìm ngập thì chết.
Trường hợp ấy thì có cây gàu sòng. Mỗi lần nước
cao thì tát một lúc cho cạn đi là ổn.

Bạn dainguyen nói cũng đúng, nhưng phải coi đừng
đề khô quá nhé. Cách này chắc tốt hơn, vì chuẩn
bị hom tốt. Cách của tôi thì cứ để kệ gốc cũ nên
có thể kém hơn. Dầu sao, đó là cách cổ xưa. Cứ
phải thử cả hai cách rồi so sánh.

Làm thủy canh - cho vào chậu, máng, hay vèo nilon
rồi ủ trên cạn như bạn dainguyen nói thì càng tốt.
Nhớ đừng để ngập nước nhé. Chỉ cần ở đáy có nước
là đủ rồi.

cách đơn giản là làm bè bằng cây chuối hoạc tre nứa đổ bùn lên trồng nơi khuất gió may khi nước lên xuống bè tự lên xuống sơ rau nhút chỉ cần ko mất nước lànó sống mùa xuân ấm nó nảy mầm tốt

Cái này hay nhỉ? Không biết bác nào ươm giống qua đông thành công chưa? Hiện nay cây rau rút ở quê Em tiêu thụ rất mạnh vào mùa hè. Đến mùa mình toàn phải mua giống trong Nam thôi. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho Em với ạ.

quê tôi người ta trồng rau rút như sau dùng 1cái thúng hoạc xảo gác lên mấy cây tre cắm cheoscho nổi trên mặt nước .đổ bùn với phân hữu cơ vào trồng rau rút sau đó rau bò dài chỉ hái ngọn còn phần cọng già cứ để đó qua đông sang xuân lại nảy mầm lấy giống.ngày trước chiến tranh lấy đâu ra giống miền nam .

Bác nào có cách để giống rau rút qua mùa đông dạy em với
Bắc ninh - rau rút 01679455288

chào các bạn
năm nay nhà mình mới chồng rau rút nhưng ko có chỗ giao bạn nào biết chỗ giao rút ko chỉ cho mình với????

Cái này hay nhỉ? Không biết bác nào ươm giống qua đông thành công chưa? Hiện nay cây rau rút ở quê Em tiêu thụ rất mạnh vào mùa hè. Đến mùa mình toàn phải mua giống trong Nam thôi. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho Em với ạ.
Chào các bác , đầu năm nay em mới bắt đầu trồng rau nhút ,các bác ai có chỗ mua rau nhút trong NAM thì chỉ cho em với ,em ở Ninh Bình ,xin cảm ơn

Back