1. Chú ý : Chuyên mục Cây thuốc nam chỉ dừng lại ở mức độ tìm hiểu và tham khảo.Không được tự ý sử dụng khi chưa có ý kiến của thầy thuốc.
      Dismiss Notice

kinh nghiêm dùng CÂY THUỐC NAM

Thảo luận trong 'Cây thuốc Nam & dược liệu' , 27/4/11

1. maquemau Nhà nông nghiệp dư

hay quá ! BQT đã tạo cho mình cái sân chơi.
      thành thật cảm ơn.
      _______________________________________________________________________________
      mượn lời trường giang làm khâu mở đầu.
      các loại cây thuốc đặc biệt, các bài thuốc đặc biệt thì không ai dám xác định thực hư. Y sĩ khi cấp thuốc còn phải xem sắc mặt, thể tạng, khám, bắt mạch, tìm hiểu chế độ sống... Định ra liều lượng thích hợp. Như trong vườn nhà em, cây chó đẻ, cây cứt lợn, cây cam thảo Nam... kiếm qua google vào các trang y học cổ truyền được biết toàn là cây thuốc cả! Nhưng em chả dám xài, cũng ko dám nói với ai. Có biết cách chế biến, liều lượng, phối thuốc như thế nào?

Với những thuốc phổ thông, thuộc dạng thực phẩm trị các chứng thường gặp như: cảm lạnh, cảm nắng, sổ mũi, ho, sưng trặc. Các cây thông dụng: gừng, hành, tiêu, nghệ, rau dấp cá, lá tần, lá mơ thì em nghĩ ko có zi nguy hiểm.

Do tính nhạy cảm của chuyên mục liên quan đến sức khỏe con người. "Nguồn" gốc thông tin càng phải được xem trọng. Khởi đầu về các quy tắc chuyên mục phải rõ ràng, áp dụng theo điều lệ đã đc mọi người đồng ý. Về lâu dài mới ko trở thành 1 box "lá cải". Có thể chuyên mục ít bài viết nhưng xài được, vẫn tốt hơn là 1 rừng chữ với chữ nhưng chẳng xài đc (ko dám xài).
      _______________________________________________________________________________________________________________________________________________
      thân ái
      ---------------
      http://agriviet.com/home/showthread.php?t=17722&page=26

Last edited: 27/4/11
      Đang tải...
    2. tuongsinh

tuongsinh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân bán chuyên
      Đúng vậy, thuốc Nam hay thuốc Bắc là những vị thuốc chua qua chiết xuất các chất đặc trị một loại bệnh. Nên có rất nhiều chất mà không có tác dụng đến bệnh cần chữa trị, có thể có tác dụng phụ mà ta không kiểm soát được. Vì vậy dùng thuốc Nam hay thuốc Bắc đòi hỏi phải có lương y bốc thuốc có nhiều kinh nghiệm, am hiểu tường tận công dụng của từng loại thuốc và nguyên căn của chứng bệnh.
      Có nhiều cây cỏ dùng để chữa rất hiệu quả những căn bệnh mà đối với Tây Y là rất khó, mình cũng có một kinh nghiệm là cây "cứt lợn" dùng để chữa viêm xoan mà bệnh viện nói là rất khó chữa, và phải mổ để nạo. Nhưng khi dùng cây "cứt lợn" để chữa thì hết hẵn, đây cũng là một kinh nghiệm mà chỉ được nghe người khác mách bảo thôi.
      Nhưng đó là chữa đùng bệnh và tốt không có tác dụng phụ, còn đối với các loại khác thì sao. Mình không dám chắc là nó không có vấn đề gì xảy ra, nên cần rất thận trọng khi dùng.

3. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Hay, nhưng chủ đề sai chính tả lâu rồi mà bác maquemau không chịu sửa lại.??
      làm bớt hay

4. sai nhưng mọi người có thể đọc và hiểu được. con thấy bác mục tử xét nét quá nên mới... bớt hay đó. hihi... bác xấu tính quá! thật đáng chê... đáng chê!!!

5. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Thuốc Bắc, Thuốc Nam, Dược Thảo đã có bề dầy kinh-nghiệm mấy ngàn năm, đã từng tạo biết bao thành-tích khiến Tây Y ngẩn tò-te. Nhưng công-bình mà nói thì mỗi cái nó có cái hay riêng, nếu được dùng đúng. Hay nhất là vẫn phải có thầy chuyên-môn. Đông hay Tây y gì cũng vậy.
      Kể quý bạn nghe :
      - Cha tôi (lúc sinh-tiền) bị sưng hạch cổ bên trái. Sưng ngày càng to. Không phải to như trứng gà, trứng vịt mà phải nói là như trứng ngỗng. Chở đi bệnh-viện, cứ hẹn mỗ hoài, mà không bao giờ bắt tay vào. Đến một lúc, đầu Cha tôi bị chỗ sưng đẩy nghiêng qua 1 bên, không thẳng lên được, mà mủ thì thấy nổi vàng dưới lớp da. Bệnh-viện chạy... bảo đem về đi!
      Trước, mỗi ngày Cha tôi hay mua bánh Tét, bánh ú của 1 chị, chị thương Cha tui lắm, cứ gọi là Cha. Thấy Cha tui vắng lâu, không mua bánh, chị hỏi nên được biết tình-trạng Cha tôi, chị đến nhà bảo để chị trị. Về nhà chị làm thuốc, mỗi ngày đến thoa cho Cha tôi. Thật là kỳ-diệu, cái cục sưng từ từ bớt, xẹp hẵn, rồi biến mất!
      Tui chạy về thì Cha tui đã lành. Tui tìm đến nhà chị. Anh chị và mấy đứa con ở cách nhà Cha tui không xa. Vì từ lâu, chị và Cha tui gọi nhau và đối-đải như tình Cha con, nên tui cũng xin mấy cây nhang, lạy bàn thờ Ba chị để nhận chị làm em. Tui có hỏi chị, bây giờ là em tui : "Cục mủ đó đi đâu". Chị cười : "Thì tiêu chứ đi đâu"! (Quả là trái đất tròn. Sau nầy em gái tui từ bên Mỹ về, đến nhà chị, thì thật là một điều lý-thú : Hai đứa tụi nó trước là bạn học!).
      Lần sau, nếu có dịp, tui sẽ hỏi toa thuốc nầy. À, tui có hỏi :
      - Sao cô Tư giỏi quá vậy?
      - Em có giỏi gì đâu? Ba em là thầy thuốc Nam, ổng dạy đó!
      Thân.

6. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Không cẩn thận trong cái nhỏ...cũng sẽ không thành thành công trong cái lớn...vì cái lớn là cái được tập hợp từ những cái nhỏ
      Tôi hiểu cô nhiều hơn cô hiểu cô đấy
      chúc cô mau thâu tóm được diễn đàn, đừng chết sớm như L. g. L

Last edited: 20/5/11
    7. con đồng ý với bác là như vậy nhưng trong bài viết này bác viết dư một chữ "thành" rồi. con chỉ muốn góp vui thôi chứ không có ý làm cho mọi chuyện trở nên căng thẳng, nếu bác cảm thấy không vui thì cho con xin lỗi...!

8. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Trời đất,
      Ai cũng thấy "thuuốc" với "thành thành công" hết mà tui lại không thấy vậy cà!
      Bà nó ơi! Vậy là thằng gìa nầy lục-phủ, ngủ-tạng bắt đầu phân-hủy, teo tóp! Đó không phải là dấu hiệu bắt đầu trên con đường đi ngủ với giun dế thì là gì?
      Tui nhận ông anh Mục Tử nói đúng : Bài viết chỉ đọc 1 lần, nhưng Topic thì là bât cứ lúc nào mở lên cũng thấy.
      Tui cũng biết con nhỏ nầy giỡn. May mà nó biết lỗi, nếu không : - Nọc ra, đánh 3 roi!

9. maquemau

maquemau Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cho gi lam nay
      đánh 3 roi mậu tui xin lảnh,nếu không có nhắc nhở của anh mục tui đọc hoài chử thuuốc cũng thấy bình thường và tui đọc hoài chử thành cũng không thấy gì là lạ,đến chừng anh thuy-canh nhắc thành thành công xem lại( NNNTTN) nói chử thành là nghĩa gì???ngồi ngẩm hoài mà không biết lỗi gì ?giờ tôi cũng nhận ra à ! thì ra đôi khi trong lúc lơ đểnh mình đã gỏ dư (ngay bây giờ tôi quay lại sửa nhưng không biết cách để sửa)tôi thường tự nhủ cho nên khi viết bài tôi vẩn thường "xem bài trước"nhưng vẩn mắc phải sai lầm .xin lỗi...xin lỗi.
      chúc cô mau thâu tóm được diễn đàn, đừng chết sớm như L. g. L
      ___________________________________-
      tôi chợt nhớ....nhưng xin mượn lời botienthi...không phải đâu là không phải đâu.
      hôm nay lại thấy ngồ ngộ,bị sửa mà vui....lạ thay.
      ngoinhanhotrenthaonguyen (NNNTTN)hi....hi

Last edited: 20/5/11
    10. khucthuydu

khucthuydu Administrator

Bác maquemau có thể dùng chức năng sau để trích dẫn [​IMG]

11. maquemau

maquemau Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cho gi lam nay