Kinh nghiệm mua máy bơm nước!

Mình xin chào cả nhà!
Mình mời mọi người tư vấn hộ, hiện mình đang chuẩn bị phải đóng giếng khoang (sâu khoảng 7m) cách nhà 500m để dẫn nước về bơm lên bể cao 4m, nhu cầu 60m3/ngày. Mình đinh đi ống xả bằng ống nhưa HPDE phi 32. Nhưng mình chưa biết nên mua loại máy bơm nào cho phù hợp và ống xả phi 32 đã phù hợp chưa. Trong diễn đàn ai có kinh nghiệm hoặc đã gặp trường hợp như mình tư vấn hộ mình với.
Mình xin cảm ơn!

Tổn thất trên đường ống dài tỷ lệ thuận với chiều dài đường ống và vận tốc dòng chảy, tỷ lệ nghịch với đường kính ống, vì vậy khi đẩy nước đi xa nên dùng ống có đường kính lớn để giảm tổn thất, trường hợp bạn nên dùng ống PE fi 60 cho rẻ không cần xài ống HDPE cho phí tiền đâu, bơm thì xài cái hoả tiễn 2hp(1,5kw) là ổn

C
Tổn thất trên đường ống dài tỷ lệ thuận với chiều dài đường ống và vận tốc dòng chảy, tỷ lệ nghịch với đường kính ống, vì vậy khi đẩy nước đi xa nên dùng ống có đường kính lớn để giảm tổn thất, trường hợp bạn nên dùng ống PE fi 60 cho rẻ không cần xài ống HDPE cho phí tiền đâu, bơm thì xài cái hoả tiễn 2hp(1,5kw) là ổn
Cảm ơn bạn.

Bố mẹ mình ở trên quê dùng bơm giếng khoan 3 ngựa, ống phi 60. Giếng sâu 60m, bơm đi tưới cà phê cách nhà 300m vô tư. Dùng ống nhựa tái chế màu đen đen ấy cho rẻ bạn ạ, không cần dùng ống HDPE đâu.

Back