Kinh nghiệm nhỏ trị bệnh viêm da dạng mủ ở chó Poodle

Có mem nào đang nuôi chó Poodle k? Có kinh nghiệm gì hay chia sẻ anh em học hỏi với. Chuyện là mình mới nuôi chó Poodle, dành dụm tích cóp mãi mới can đảm tậu về 1 em công chúa. Vì gửi về từ Sài Gòn nên có sao nhận vậy. Sức khỏe cơ bản nhưng về nhà mới phát hiện nhiều triệu chứng (tội vạ là do mình không check hàng kỹ). Cơ thể nó mùi hôi, lông có một số chỗ dính sát vào da, có cả bọ chét. Mình liền sắm tonder cạo lông, tắm cho nó một phát bằng Jonsonbaby. Kết cục là hôm sau nó bị mưng mủ một số chỗ da bết lông. Theo sổ thì đã chích ngừa 2 mũi 5 bệnh, xổ giun 1 lần nên cũng chưa lo lắng. Sau khi ngâm cứu các kinh thư, sử sách, kể cả tham khảo giáo sư gốc le. Vậy là mình chữa trị như sau:
Đầu tiên mình chích ivermectin trị nội ngoại ký sinh trùng (liệu trình trong 3 tuần, mỗi tuần 1 mũi). Vì có mủ nên tiêm kháng sinh Amoxilin-LA, Thêm Gluconat-k-c. Tắm thêm muồng trâu + hương nhu (tuần tắm 3 lần, lúc trưa ấm, tắm xong lau khô lông). Kết quả em ý đã khỏi bệnh...vui vẻ tung tăng. Nay viết ra để anh em tham khảo.

Back