kinh nghiệm nuôi bồ câu!

• Thread starter hungdola
  • Ngày gửi
Các bác cho e hỏi bồ câu nuoi gần chuồng lợn thì có ahuong nhiu đến sinh sản của bồ câu k nhỉ? Thanks!!!

Sinh sản thì ko ảnh hưởng mấy, nếu yên tỉnh thì càng tốt....
Nhưng ảnh hưởng tới việc có thể truyền bệnh cho nhau.

hoangha4ơnj post: 657871 đã viết:
Sinh sản thì ko ảnh hưởng mấy, nếu yên tỉnh thì càng tốt....
Nhưng ảnh hưởng tới việc có thể truyền bệnh cho nhau.
Khi cho ăn thì lơn hay réo ồn ào có ahuong nhiu đêm viec ấp trứng k b nhỉ?Up e vs :)

Khi cho ăn thì lơn hay réo ồn ào có ahuong nhiu đêm viec ấp trứng k b nhỉ?
Cũng có đôi chút ảnh hưởng !
1) Ồn ào.
2) Mùi phân lợn gây ô nhiễm (nếu k kịp dọn phân lợn)
3) Cũng từ phân lợn, sẽ kéo muỗi đến nhiều, và muỗi là tác nhân chính gây nên bệnh đậu cho chim non !

:) Trại của mình giáp với 1 hộ dân, có nuôi gần chục con lợn, nhiều lúc họ k dọn phân kịp thì mùi khó ngửi lắm ! Và nhất là mấy ô lồng chim gần chuồng lợn đó thì hay có chim con bị dính đậu, mặc dù các cặp khác thì k bị, trong khi đã xài vacxin đậu của Ngoại rùi đó !

:) Trại củaàoình giáp với 1 hộ dân, có nuôi gần chục con lợn, nhiều lúc họ k dọn phân kịp thì mùi khó ngửi lắm ! Và nhất là mấy ô lồng chim gần chuồng lợn đó thì hay có chim con bị dính đậu, mặc dù các cặp khác thì k bị, trong khi đã xài vacxin đậu của Ngoại rùi đó !
Nhà e có đên 3 40 con cơ. :) thế nay căng rui k biêt nuôi chô nao cho đc :-(

Các bác cho e hỏi bồ câu nuoi gần chuồng lợn thì có ahuong nhiu đến sinh sản của bồ câu k nhỉ? Thanks!!!
Nói chung là chăn nuôi con gì thì môi trường là 1 trong những yếu tố quan trọng nhất, chim BC cần sạch sẽ, khô ráo, yên tĩnh, bạn cố gắng khắc phục thì sẽ tốt hơn.

Nhà e có đên 3 40 con cơ. :) thế nay căng rui k biêt nuôi chô nao cho đc :-(
Cũng đơn giản thi mà ! ban đầu nếu nuôi ít thì chỉ cần 1 không gian hẹp (Khoaangr 3-4 m2 là ok thui ! Có thể ở góc kho nào đó, hoặc trên tầng thượng... Nhìu cách màNếu bí quá thì có thể đặt tại sát tường, lợp bái tấm Bro xi măng lên, cũng tốn rất ít diện tích

Cũng đơn giản thi mà ! ban đầu nếu nuôi ít thì chỉ cần 1 không gian hẹp (Khoaangr 3-4 m2 là ok thui ! Có thể ở góc kho nào đó, hoặc trên tầng thượng... Nhìu cách màNếu bí quá thì có thể đặt tại sát tường, lợp bái tấm Bro xi măng lên, cũng tốn rất ít diện tích
Vâng.e biêt rùi ạ. Thanks a!!!
Mà a đang cho khẩu phần ăn là gì vậy? Ahuong dan e luon dc k? E sợ hdo e qua a không co nhieu thời gian?

Last edited by a moderator:
Đơn giản lắm ! hi ! Chim tơ hoặc chim hậu bị thì cho ăn 2 cám CN + 1 ngô hạt. Chim đẻ và nuôi con thì khoảng xấp xỉ 1 ngô +1 cám CN.
Còn cám CN thì có nhìu loại, cám gà đẻ hoặc vịt đẻ đều đc ! Thông thường thì dùng cám C24 (gà đẻ) hoặc C64 (vịt đẻ) của hãng con cò !
Và các hãng khác thì cũng đc, nhưng nên thử nghiệm từ từ nhé !

Đơn giản lắm ! hi ! Chim tơ hoặc chim hậu bị thì cho ăn 2 cám CN + 1 ngô hạt. Chim đẻ và nuôi con thì khoảng xấp xỉ 1 ngô +1 cám CN.
Còn cám CN thì có nhìu loại, cám gà đẻ hoặc vịt đẻ đều đc ! Thông thường thì dùng cám C24 (gà đẻ) hoặc C64 (vịt đẻ) của hãng con cò !
Và các hãng khác thì cũng đc, nhưng nên thử nghiệm từ từ nhé !
A giờ đang cho ăn loai c24 hay 64? Có phải kèm theo gạo lứt k a? E thấy công thuc 2 cám cn +1 ngô + 1 gao có đc k a?

A giờ đang cho ăn loai c24 hay 64? Có phải kèm theo gạo lứt k a? E thấy công thuc 2 cám cn +1 ngô + 1 gao có đc k a?
Mình đang dùng C64, dạo nữa nếu rảnh thì thử nghiệm dùng C24 với 1 số cặp xem hiệu quả ra sao ! :) , Còn công thức 2 cám +1 ngô + 1 gạo lứt theo mình thì ok ! ! Mình k chắc chắn lắm nhưng mà nếu cho ăn gạo thì chim dễ bị bệnh đường ruột, vì vậy phải là Gạo lứt nhé, k dùng gạo !
Nhưng cũng có 1 điều là nếu nuôi SL nhiều thì có thể sẽ tăng thêm chi phí, vì giá gạo lứt cao hơn so với giá ngô hạt !

Khởi Sự Chăn Nu đã viết:
Mứch đang dùng C64, dạo nữa nếảnrảnh thì thử nghiệm dùng C24 với 1 số cặp xem hiệu quả ra sao ! :) , Còn công thức 2 cám +1 ngô + 1 gạo lứt theo mình thì ok ! ! Mình k chắc chắn lắm nhưng mà nếu cho ăn gạo thì chim dễ bị bệnh đường ruột, vì vậy phải là Gạo lứt nhé, k dùng gạo !
Nhưng cũng có 1 điều là nếu nuôi SL nhiều thì có thể sẽ tăng thêm chi phí, vì giá gạo lứt cao hơn so với giá ngô hạt !
Vâng.thế e cho ăn theo cach cua a.cho chim đỡ lạ nguôn thưc ăn. A cho an vay chimvan sinh san binh thuong là ok rui. :)

:) Biết đâu bạn thử cho ăn theo khẩu phần mới thì năng suất lại tăng lên nhiều thì sao nhỉ !

Mình cho ăn cả hạt, Lúc mua thì bảo chủ cửa hàng chọn cho loại nào hạt nhỏ và đẹp chút là ok ! nếu xa vỡ thì càng tốt, tránh hiện tượng chim vảy bỏ ngô khi ăn, nhưng sẽ đắt hơn ngô nguyên hạt 1 chút

nuôi ít thì nuôi loại chơi kiềng thui còn nuôi cong nghiệp thì nuôi ít ngán lắm

Ít hay nhiều cũng còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố nữa. Giả sử mới nuôi thì nên từ từ, vốn ít, kỹ thuật chưa tốt.... thì nên từ từ. Đâu phải cứ lao vào ngay là tốt đâu !

Back