Hỏi đáp Kinh nghiệm nuôi bò vỗ béo

• Thread starter HQGANO
  • Ngày gửi
Chào các anh/ chị,
Trang trại hữu cơ HQGANO vừa nhập 22 con bò ốm từ biên giới về để vỗ béo nhưng chưa có kinh nghiệm nhiều, hiện tại trang trại có 10ha cỏ Mulato2 đang phát triển rất tốt tại Lai Uyên Bình Dương. Ngoài cỏ tươi, chúng tôi có cho thêm cỏ ủ chua, cám dinh dưỡng HQBiofeed trong khẩu phần ăn nhưng không biết còn phải bổ sung thêm thức ăn gì nữa không, rất mong nhận được sự chia sẻ từ diễn đàn.
Trân trọng!
www.hqgano.com
P/s : Tu ngay 6/6/2014 moi cap nhat cho topic nay HQGANO doi ve topic
@
Làm giàu với Cỏ-Bò-Trùn quế-Gà, cá. Mô hình Cũ- Hướng đi Mới
Moi nguoi ghe ung ho minh nhen, Tks.

Last edited by a moderator:
10ha cỏ thì chắc chắn là nuôi được phải gấp 10 lần số đó....
Theo em thì thêm 1 ít thức ăn tinh nữa là OK rồi, vừa cỏ tươi, cỏ ủ chua, và thức ăn tinh bên cạnh đó thì xổ giun lãi cho nó, thêm cho nó mũi thuốc bổ nữa thì phải gọi là quá tốt rồi!

Chào các anh/ chị,
Trang trại hữu cơ HQGANO vừa nhập 22 con bò ốm từ biên giới về để vỗ béo nhưng chưa có kinh nghiệm nhiều, hiện tại trang trại có 10ha cỏ Mulato2 đang phát triển rất tốt tại Lai Uyên Bình Dương. Ngoài cỏ tươi, chúng tôi có cho thêm cỏ ủ chua trong khẩu phần ăn nhưng không biết còn phải bổ sung thêm thức ăn gì nữa không, rất mong nhận được sự chia sẻ từ diễn đàn.
Trân trọng!
www.hqgano.com
Úi trang trại bác rộng phết nhỉ, 10ha Matulo là ok rồi. Vấn đề giờ là sổ giun sán sau đó thuốc bổ rồi vỗ. Cỏ tươi + thức ăn tinh hàng ngày nữa. Nếu có thể thêm 1 ít mỡ trăn vào cỏ bữa đêm cho ăn để mượt lông bóng mã ( thấy mọi người nói mà chưa thực hành đc ). Chúc bác thành công nhé!

Bên mình mới nuôi thử nghiệm lần đầu tiên đó bạn, thuốc bổ thì nên sử dụng loại gì, bạn có biết tên thuốc không cho mình xin với, cảm ơn bạn trước nhiều nhen. Chúc bạn luôn vui vẻ!

* Tuần thứ 1:
_ Trước tiên bạn nên xổ giun_sán cho chú bê này trước.
Tiến hành xổ Giun trước bằng thuốc Ivermectin (thuốc này tổng hợp nội ngoại Kí sinh trùng, nhưng chỉ đáp ứng diệt giun còn Sán thì ko diệt được).
Kết hợp dùng thuốc Giải độc gan, bổ gan & lợi mật ...bạn nên dùng thuốc Bio-Hepatol +B12 (tên thương mại của CT Bio)...nó là 1 hỗn hợp của Vitamin nhưng quan trọng có hoạt chất Sorbitol giải độc & bổ gan. Thuốc này chích liên tục 5 ngày. 12cc/lần.
Chích ADE loại tốt 10cc (của Tây Bân Nha) sau 20 ngày mới được chích lại. (không được lạm dụng)

* Tuần thứ 2:
_ Tiến hành xổ Sán bằng thuốc đặc trị sán lá gan: Vime-Facci của CT Vêmdim...hoặc của CT nào cũng được.
Vẫn tiến hành chích tiếp Bio-Hepatol+B12 , nhưng chỉ chỉ chích cách quãng 2ngày 1 lần cũng 12cc/lần. Chích đúng 3 lân/tuần
P/s: Lời chú CHí

Em củng mún có 1 trang trại như bác mà ko được....diện tích đất có 1000m2 ông bà già đầu tư cho, nhưng củng ham hố nuôi trâu bò dê ( ĐV ăn cỏ) mà đất trồng cỏ thì ko có , chắc phải đi thuê để thực hiện kế hoạch thôi.

cỏ ủ bò ăn 0 mạnh như cỏ tươi ? thức ăn tinh loại nào ? chớ cho mỡ D vật bò bị chướng hơi là die.nếu cần tui chỉ bạn đến trại gần đó học hỏi

cỏ ủ bò ăn 0 mạnh như cỏ tươi ? thức ăn tinh loại nào ? chớ cho mỡ D vật bò bị chướng hơi là die.nếu cần tui chỉ bạn đến trại gần đó học hỏi
Cho mỡ trăn 1 tý vào chứ hok phải 1-2 hay 10 lít mà bị chướng hơi a ak. Còn khi vỗ ít nhiều có rơm,cỏ khô để chống bò bị chướng hơi cũng như giúp bò tiêu hóa tốt hơn.
Em củng mún có 1 trang trại như bác mà ko được....diện tích đất có 1000m2 ông bà già đầu tư cho, nhưng củng ham hố nuôi trâu bò dê ( ĐV ăn cỏ) mà đất trồng cỏ thì ko có , chắc phải đi thuê để thực hiện kế hoạch thôi.
Mình cũng có 1 diện tích như bác ấy. Đáng mơ ước!

trước tiên kiễm tra tình hình sức khõe các chú ấy xem thế nào đã,
kiễm tra hình thể :xem bò có bị cước chân hà móng, viêm khớp không,da có vết thương ghẽ lỡ do ruồi đục không,có nấm,ve, rận, hay các loại ký sinh trùng ngoài da nào khác không,
kiễm tra răng miệng xem có rụng hoặc gãy,hoặc lỡ loét không (di chứng bệnh truyền nhiễm)
kiễm tra niêm mạc mắc có sắc tố hay vàng, kiễm tra xem bò ĩa có khô tạo thành khuôn phân,hay tiêu chãy,,v,v,
nếu có phần nào điều trị ngay phần đó và có cách chăm sóc đạc biệt hơn
tiến hành sỗ giun ,sán,như cách kutyhn,và chích thêm catosal của bayer tuần 2 lần mõi lần 20ml chia 2 vị trí tiêm giúp bò nhanh hồi phuc sức khõe kích thích bò ằn ngon miệng hơn
cho bò ăn cõ tươi, thân cây ngô non ,và bổ sung men tiêu hóa trong thức ăn tinh,bột ngô,bột sắn,cám gạo giúp bỗ sung và cân bằng hệ vi sinh vật trong dạ cỏ,bò tiêu hóa tốt thì sẽ nhanh béo thôi. sau đó thì gọi (thương lái ) khì khì
kinh nghiệm mình chỉ có vậy @.com

Úi trang trại bác rộng phết nhỉ, 10ha Matulo là ok rồi. Vấn đề giờ là sổ giun sán sau đó thuốc bổ rồi vỗ. Cỏ tươi + thức ăn tinh hàng ngày nữa. Nếu có thể thêm 1 ít mỡ trăn vào cỏ bữa đêm cho ăn để mượt lông bóng mã ( thấy mọi người nói mà chưa thực hành đc ). Chúc bác thành công nhé!
Tks bạn đã reply, mình đang bối rối với thức ăn tinh gồm những gì vậy bạn? Mỡ trăn giá đắt không? Mua ở đâu? Liều lượng bao nhiêu cho một con vậy bạn, thông cảm cho Nông dân tập sự hỏi hơi nhiều hen...hihi...

Tks bạn đã reply, mình đang bối rối với thức ăn tinh gồm những gì vậy bạn? Mỡ trăn giá đắt không? Mua ở đâu? Liều lượng bao nhiêu cho một con vậy bạn, thông cảm cho Nông dân tập sự hỏi hoi
Thức ăn tinh thì bác dùng cám bắp, cám gạo hoặc bột sắn....(nếu là bột sắn thì cho ăn ít thôi) hoặc bã bia...ở trên em có trại nằm trong nhà máy bia, người ta cho gà, bò, heo rừng ăn toàn bã bia là chủ yếu, con nào con đó mập Ú Ù

Tks bạn đã reply, mình đang bối rối với thức ăn tinh gồm những gì vậy bạn? Mỡ trăn giá đắt không? Mua ở đâu? Liều lượng bao nhiêu cho một con vậy bạn, thông cảm cho Nông dân tập sự hỏi hoi

Back