Kinh nghiệm tạo nụ dày đặc cho cây mai được chăm sóc tốt ở giai đoạn đầu năm

• Thread starter Minhmaivang
  • Ngày gửi
Chủ đề: KINH NGHIỆM TẠO NỤ DÀY ĐẶC CHO CÂY MAI ĐƯỢC CHĂM SÓC TỐT Ở GIAI ĐOẠN ĐẦU NĂM

Tiếp nối topic kinh nghiệm CHĂM SÓC MAI VÀNG RA NHIỀU TƯỢT HÔNG SAU TẾT hôm nay tôi xin phép được chia sẽ tiếp KINH NGHIỆM TẠO NỤ DÀY ĐẶC CHO CÂY MAI ĐƯỢC CHẢM SÓC TỐT Ở GIAI ĐOẠN ĐẦU NĂM.
Trước tiên muốn có được cây mai tạo nụ dày đặc thì phải là cây sạch bệnh , bản thân cây mai đó được chọn lựa kỹ phải là một cây có tố chất khoẻ mạnh cộng với 1 môi trường sống tốt, phân bón dễ tiêu cân đối dưỡng chất, bón phân đúng cách,đúng thời điểm, tưới nước đúng cách, đủ nắng là điều kiện lí tưởng để ta có thể khai thác hết tiềm năng của nó tạo ra những mùa hoa công xuất cao nhưng cây vẫn mạnh khỏe và thọ
Để cây có khả năng tạo tạo mùa hoa năm tới dày đặc thì sự chuẩn bị không phải lả ngay sau tết mà phải cẩn thận ngay từ tháng 10 âm lịch năm nay ta cần chăm dưỡng cho cây thật khoẻ mạnh thì cho dù có tốn sức ra hoa ngày tết nhưng cây vẫn sung sức để phục hồi và phát triển ngay sau tết một cách ngọt ngào thì mới là điều quan trọng.
Thực ra không có công thức bón phân nào là lí tưởng là đúng nhất cho mai vàng..vì mỗi cây là một cá thể sống riê
ng biệt. Tuỳ tình trạng từng cây, tùy thời tiết từng vùng. tùy kinh nghiệm và tùy theo cảm nhận của mỗi chủ vườn..để họ ứng biến. nên mỗi người mỗi có khác cách chăm sóc và bón phân
Do đó trồng 1 vườn mai mà chăm sóc cho đạt kết quả hoàn toàn là điều rất khó, rất vất vả và nhiều âu lo.
Về phân bón: lân nên bón ngay từ đầu năm, nên nhớ rằng Đặc biệt là lân bao giờ cũng là phân phải được bón sớm
vừa đủ ở dạng dễ tiêu sẽ có lợi hơn ….giúp cây hoàn thiện bộ máy sinh thực( sinh sản ).Mọi người chớ bao giờ suy nghĩ
là lân sẽ kích thích cây phân mầm hoa nên có tâm lí sợ bón sớm cây sẽ nở hoa sớm, hoàn toàn không phải vậy..mà lân còn có công dụng..tạo gỗ, tạo rễ, phân nhánh, tạo mạch gổ, làm lá dày..và giúp cây vào giai đoạn trưởng thành tạo mầm nụ.
Bình thường nếu cây khoẻ mạnh Sự ra được nụ hay không là do thời điểm quang kì thay đổi ngày dài ra cực đại(ngày
hạ chí) cộng với việc giảm đạm tăng Lân và Kali là điều kiện rất bất lợi cho sinh trưởng này đây chính là cú sock làm
mai chuyển sang kết nụ. Nếu nắm vững nguyên tắc này ( GIẢM ĐẠM TRONG CÂY + QUANG KÌ DÀI ) thì chỉ cần chất trồng tốt ,hợp lí… bón phân cân đối và đúng cách..tưới đúng cách…đủ nắng..mai cũng kết nụ dày đặc..là việc nằm trong tầm tay.

Với những nghệ nhân lão luyện thì việc tạo nụ dày đặc cho cây mai là việc tất nhiên và dễ dàng vì họ chăm sóc hợp lý. Nhưng trong thực tiển không phải ai cũng có được kinh nghiệm như các nghệ nhân này. Rất nhiều người chơi mai thừa nhiệt huyết nhưng thiếu kinh nghiệm nên dẫn đến tình trạng cây mai cứ sinh trưởng( tiếp tục ra đọt non ) mà không sinh thực( không phân mầm nụ ). Đó là hệ quả của sự chăm bón không hợp lí không đúng thời điểm, làm cây hấp thụ đạm nhiều hoặc bị ảnh hưởng bởi sự điều phối của các chất kích thích sinh trưởng như xytokynin...nên cây mai
khi giải phóng năng lượng bằng cách ra đọt non. Hiện tượng này phá huỷ dự tính của người chăm mai khi vào mùa lẽ
ra cây kết nụ. Bỏ công chăm sóc và tâm huyết một năm mà ngày tết cây mai chỉ ra lát đác vài bông thì rất nản, còn gì
buồn hơn trong ngày đầu xuân tết đến khi thiếu sự rực rỡ của hoa mai !?
Cách xứ lý những cây mai có hiện tượng sinh trưởng mạnh không đúng thời điểm này bằng cách: ngưng sừ dụng các chất kích thích sinh trưởng từ tháng 5 âm lịch( nếu có sử dụng). Khi cây vừa phóng đọt non thì phun phân bón có đạm ít nhiều lân và kali rồi kết hợp với một trong những cách tạo sock như sau:

1- Thay đất > tạo sock cho cây.
2-Siết nước cho lá cằn lại > tạo sock cho cây.
3-Siết gốc( bóp rể) > tạo sock cho cây.
4-Để cây tránh nơi có mưa trực tiếp nhưng vẫn phải có nhiều nắng( nhất là nắng buổi sáng) > giảm đạm trong
nướcmưa nhưng vẫn nhiều nắng

.....
Chính thời điểm quang kì dài(ngày dài) và việc tạo sock cho cây lại thêm phân bón ít đạm giàu Lân + Kali là điều kiện không thích hợp cho sự sinh trưởng do đó cây mai sẽ chuyển sang sinh thực tạo nụ đồng loạt và dày đặc. Nên thực hiện vào tháng 5, tháng 6 âm lịch để tháng 7 còn đón đợt đọt non mang nụ và lá mới cực mạnh. Sự kìm hãm cho mai không bị nở sớm là nhờ vào đợt lá tháng 7 này khi mà các lá từ sau tết đến tháng 5 đã quá giả không trụ nổi đến cuối năm.
Riêng đối với những cây cứng đầu đến tháng 7 mà vẫn chỉ sinh trưởng mạnh chưa đóng nút thì ta áp dụng biện pháp
sau cũng mang lại kết quả cũng mỹ mãn cây kết rất nhiều nụ đồng loạt.
- Cách 1: Chọn thời điểm cây vừa ra lá non thì phun thuốc diệt cỏ ví dụ như: 24D... pha loãng 10-12 lần liều lượng
hướng dẫn trên bao bì phun ướt toàn bộ cây. Lá non sẽ cằn lại không phát triển được. năng lượng bị buộc chuyển sang
kết nụ đồng loạt để giải phóng năng lượng.
-Cách 2: Dùng chất ức chế sinh trưởng để hướng cây ngưng sinh trưởng chuyển hẳn sang kết nụ như: CCC....
Nhưng những cách tạo sock bất đắc dĩ này chỉ áp dụng đối với cây khoẻ mạnh mà sinh trưởng lạc điệu.Để vớt vát,chữa cháy cho mùa 1 hoa tết và tích luỹ kinh nghiệm chăm bón cho các mùa tết sau hợp lý hơn thôi. Điều dễ hiểu là cái gì tự nhiên sẽ tốt và thọ hơn. Còn những cây không khoẻ hay bệnh...thì không nên vì làm như vậy có thể cây sẽ càng suy hoặc ..chết luôn. Do tôi trồng mai khắp khuôn viên sân nhà, đường đi, bờ đê, ranh giới ruộng với ngưởi
khác..khoảng trên dưới 10.000 cây vừa nguyên thuỷ vừa mai ghép vì đam mê không nhằm mục đích thương mại. Cũng bởi số lượng quá nhiều nên tôi phải dùng hoá chất để xử lý như trên rất thành công.

Bài này có sử dụng tài liệu HẠ CHÍ của WIKIPEDIA và tổng hợp từ nhiều nguồn báo Cây cảnh, các buổi họp mặt nông dân trồng mai, kinh nghiệm của nhiều tác giả có bài viết hay trên các diễn đàng, báo mạng..để chia sẽ cùng những người có cùng niềm đam mê với cây mai vàng giống như tôi. Chúc mọi người thành công !!

Bài viết có tổng hợp lại thông tin từ chủ đề : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau

Last edited by a moderator:
Mấy hôm nay ko hiểu sao ko vào được các trang của vn, các trang có máy chủ ở nước ngoài thì vào được bình thường, ko biết có phải đứt cáp quang ở vũng tàu hay ko.

theo cháu nghĩ vấn đề này ko có gì là quá nghiêm trọng lắm, hay là Bác Mục có tâm hồn nhạy cảm quá chăng? Bác có tâm hồn nhạy cảm thế này cháu e rằng, anh em trên diễn đàn này rất e ngại đưa ra các vấn đề phản biện lại trong quá trình chăm sóc mai vì sợ va chạm, nếu ko có phản biện sẽ rất nhàm chán và có thể chúng sẽ đi theo hướng một chiều và nặng hơn nữa là hỏng hết.(đây là quan điểm của cháu mong Bác đừng giận). cháu nghĩ Bác Minhmaivang ko có ý gì xấu và Bác ấy ko thể lường trước được các bài viết có thể đi quá xa đến như vậy. còn mấy ngày nữa là hết năm rồi mong hai Bác xí xoá hết và cùng tham gia diễn dàn cho vui. các bác khác ko nói gì thêm nữa kẻo mất vui, mọi việc lên chấm dứt được rồi. Tôi thấy có mấy bác chưa hiểu rõ nguyên nhân sự việc, chưa biết rõ đúng sai mà dám phán xét rất nặng Bác minhmaivang trong khi bác ấy đáng tuổi cha chú mình.

trong kinh thánh Chúa Giêsu dạy rằng
Muốn phán xét ai thì hãy phán xét mình trước đi.
và cũng đừng phán xét ai kẻo chính mình lại bị phán xét..

Mấy hôm nay ko hiểu sao ko vào được các trang của vn, các trang có máy chủ ở nước ngoài thì vào được bình thường, ko biết có phải đứt cáp quang ở vũng tàu hay ko.

theo cháu nghĩ vấn đề này ko có gì là quá nghiêm trọng lắm, hay là Bác Mục có tâm hồn nhạy cảm quá chăng? Bác có tâm hồn nhạy cảm thế này cháu e rằng, anh em trên diễn đàn này rất e ngại đưa ra các vấn đề phản biện lại trong quá trình chăm sóc mai vì sợ va chạm, .......

Bác có thấy dưới bài viết của chủ đề có nhiều chỉnh sửa ? có ghi ngày giờ đó. Có ghi lí do đó
Nhưng bác Bác chẳng hiểu gì cả…thì đừng “phán” gì cả
vì bác mới tham gia. Tôi dám cam đoan Bác chưa đọc hết các bài viết trải đều trong 134 trang của chủ đề “chăm sóc cây mai vàng trong chậu.”
nhưng các bạn khác đọc hết và hiểu hết
Và còn nhiều nữa, rải rác trong diễn đàn này và diễn đàn khác với các nick khác…nhưng thực ra cũng là của 1 người đó chính là lão mõ ( 1 lão già… “gõ cái mõ”) các bạn hiểu hết...chỉ mình bác không hiểu thôi

Nếu “khứa lão” minhmaivang xác định là có “trường lớp” nào đó đã phổ biến giáo trình trồng mai như khứa lão đang lảm nhảm. thì xin thưa rằng, trường lớp ấy…đã lấy các bài viết của tôi, rồi tổng hợp lại thôi
Tôi “không ăn cắp” kiến thức của bất cứ ai…tôi học ở đâu,tôi đều viết thày tôi là đó ( đã viết rồi)
Tôi không phản đối ai, lấy kiến thức của tôi để phổ biến..nhưng tôi kịch liệt phản đối cách viết của "khứa lão" này đã làm nhiều người đã tưởng là của khứa lão khám phá ra hoặc cố tình gây ngộ nhận “khứa lão”…đó là tôi

...trong kinh thánh Chúa Giêsu dạy rằng
và cũng đừng phán xét ai kẻo chính mình lại bị phán xét.

Nếu bác là 1 linh mục thì tôi xin không ý kiến.
nhưng nếu bác chỉ là 1 giáo dân trẻ tuổi...thì xin thưa với bác: lão mõ là 1 "thày dòng" đã xuất, và nay già rồi

xin đừng múa rìu qua mắt thợ, tôi không hề ân hận mình đã xuất...vì ở ngoài đời tôi làm được nhiều việc mà chúa đã dạy hơn là làm 1 cha sở

Năm 1960 tôi vào tiểu chủng viện "Á Thánh Phụng" Châu Đốc... khi lên "Đại chủng viện Long Xuyên" vài năm sau thì tôi quyết định xuất
Vũng Tàu là quê hương thứ 2 của tôi đó...tôi vẫn còn 1 căn nhà ở đó. để thỉnh thoảng về chơi cuối tuần

Bác Hoang_hon có thể dẫn chứng cụ thể cho câu nói trên đc ko?

Cám ơn anh, bài viết thật hữu ích, phải một năm sau em mới có được châu mai mà mình trồng, nhưng những kinh nghiệm của anh đã giúp em rất nhều:6^:

Chào Bác Mục Tử!
Cũng phải trả giá rất nhiều từ " Nạn nhân " trước khi muốn có được kỹ thuật của các " Nghệ Nhân " . Do có niềm đam mê đặc biệt với loài mai vảng nên tôi thường lang thang khắp nơi vừa săn tìm những cây và giống mới bổ sung cho vườn mai của mình kết hợp trao đổi kinh nghiệm chăm sóc cây. Mỗi khi có được thông tin về chủ nhân các nghệ nhân đoạt giải cao tại các hội hoa xuân tôi cũng tìm cách tham quan học hỏi thêm kiến thức. Rồi trao đổi nhóm, ý kiến của các bậc tiền bói, thu thập trên mạng...Cũng như là thành viên của các lớp chuyên về chăm sóc câ Mai Vàng, Bonsai của trường nghệ thuật Thanh Tâm và thỉnh thoảng tham gia các buổi hội thảo về Mai Vàng nhiều nơi để tích luỹ thêm kinh nghiệm. Bác Mục thấy đấy thế hệ của chúng ta nếu đã từng tự chăm sóc mai vàng vào thời điểm bao cấp thì muốn có được kiến thức rất khó không dễ như ngày nay. Nhà vườn họ không truyền đạt hết mà chỉ nói qua loa. Ngày nay những người thích chàm sóc mai vàng chỉ cần lên mạng ENTER một cái đã có hàng trăm kết quả, nhưng thực tiễn không phải cái nào cũng đúng hết. Bản thân tôi cũng vậy ngoài những kiến thức mình học ( nông học )cũng phải tích luỹ thêm kinh nghiệm từ nhiều hướng và thực nghiệm nếu thấy có kết quả mới dám trao đổi để mọi người cùng chia sẽ. Giống như Bác Mục đã chia sẽ rất nhiều kỹ thuật rất bổ ích cùng mọi người trên diễn đàn này.

Tớ từng là nạn nhân của việc chăm sóc mai qua mạng và qua người bán phân. Chả là tớ thích mai từ ngày còn nhỏ, khoảng lớp 7 khi chuyển qua nhà mới ông chủ nhà cũ có trồng 1 cây mai trước nhà đường kính gốc khoảng 2 tấc cao khoảng 3m, mỗi lần sắp tết mẹ lại bắt ra ngắt lá mai từ ngày 15 tháng chạp và năm nào cây cũng nở rộ vào tết rất đẹp. Ấy vậy mà vào đầu những năm 90 khi đất nước bước vào công nghiệp hóa nhà tớ cũng bị cơn bão công nghiệp tràn qua, cái cây mai bị bê tông hóa sát tới gốc và ngủm cù tỏi sau đó 2 năm. Nhớ những lần tưới nước, ngắt lá rồi lại trông thấy 1 mùa bông rực rỡ tôi lại chạnh lòng và quyết chí chơi mai ghép chậu và cũng mỗi năm sắm cho mình và gia đinh những gốc mai đẹp, có những gốc đường kính cỡ bắp chân người lớn cao khoảng 1,2 - 1,5m dáng cũ khá đẹp. Ấy vậy mà vào 1 năm đẹp trời sau tết khi tìm hiểu qua mạng mình thay đất và bón phân cho 4 cây đẹp nhất vậy mà chúng cũng chẳng xanh lá được bao lâu, cứ từ từ chết cành và khô héo dần khoảng 1 năm sau đó. Hic tiếc đứt cả ruột khi mỗi cây trị giá cả 1, 2 tháng lương lúc mua nó. Giờ đây gặp được các bác cao thủ trong diễn đàn hi vọng là mình được trao đổi và học được nhiều điều bổ ích.

Tớ từng là nạn nhân của việc chăm sóc mai qua mạng và qua người bán phân. Chả là tớ thích mai từ ngày còn nhỏ, khoảng lớp 7 khi chuyển qua nhà mới ông chủ nhà cũ có trồng 1 cây mai trước nhà đường kính gốc khoảng 2 tấc cao khoảng 3m, mỗi lần sắp tết mẹ lại bắt ra ngắt lá mai từ ngày 15 tháng chạp và năm nào cây cũng nở rộ vào tết rất đẹp. Ấy vậy mà vào đầu những năm 90 khi đất nước bước vào công nghiệp hóa nhà tớ cũng bị cơn bão công nghiệp tràn qua, cái cây mai bị bê tông hóa sát tới gốc và ngủm cù tỏi sau đó 2 năm. Nhớ những lần tưới nước, ngắt lá rồi lại trông thấy 1 mùa bông rực rỡ tôi lại chạnh lòng và quyết chí chơi mai ghép chậu và cũng mỗi năm sắm cho mình và gia đinh những gốc mai đẹp, có những gốc đường kính cỡ bắp chân người lớn cao khoảng 1,2 - 1,5m dáng cũ khá đẹp. Ấy vậy mà vào 1 năm đẹp trời sau tết khi tìm hiểu qua mạng mình thay đất và bón phân cho 4 cây đẹp nhất vậy mà chúng cũng chẳng xanh lá được bao lâu, cứ từ từ chết cành và khô héo dần khoảng 1 năm sau đó. Hic tiếc đứt cả ruột khi mỗi cây trị giá cả 1, 2 tháng lương lúc mua nó. Giờ đây gặp được các bác cao thủ trong diễn đàn hi vọng là mình được trao đổi và học được nhiều điều bổ ích.

- cả tháng rồi không post bài......nay , nhân đọc các bài của bác Minhmaivang viết mà chạnh lòng !! 1 thứ kiến thức trộm cắp trắng trợn như thế mà bác cũng có thể nói là của mình để cho các người chơi mai noi theo ? ấy vậy mà cũng có người làm theo đấy !! cái haị là ở chỗ này . tuy bác kg chỉ bảo sai ....nhưng bác mang kiến thức của người khác rồi vơ vào là của mình thì là không nên 1 chút nào !!
nếu bác còn chút tự trọng để ngẩng cao đầu mà sống với đời thì hãy xóa cái topic này đi và xin lỗi tác giả đã viết ra nó trước bác ?
so tuổi tôi với tuổi bác < đã nói trên D Đ > thì tôi kém bác 4 tuổi ! bác đừng tự ái ....người ta có cả nghìn , vạn cái tự ái trong chốc lát , nhưng người ta chỉ có 1 lòng tự trọng để làm người .
nếu bác lập topic này với 1 mục đích không thân thiện nào đó thì cũng xin bác xóa nó đi và xin lỗi người đã viết ra nó ! người ta đánh kẻ chạy đi chứ không đánh người chạy lại bao giờ !!
Đổ tể buông dao cũng có thể thành Phật được mà bác !
- bác tin tôi có thể 1 post : copy - past .....vào topic này tất cả những bài bác đã viết không , và thâm chí còn nhiều hơn thế nữa ? vì tôi cũng đã từng đọc nhiều bài viết của người này và copy còn nhiều hơn bác vào 1 trang world nữa kìa
- nếu còn 1 chút gọi là lòng tự trọng thì xin bác hãy suy nghĩ lấy !! sống trên đời cần phải học , phải tôn sư , trọng đạo thì mới đáng sống , mới đáng mặt là con người !!

- biết nói biết ! không biết nói không biết ! đó chính là biết !! < Khổng Tử >

Chào bác baychap ,bác vẫn khoẻ chứ ạ, thấy bác port bài cháu vui lắm...chúc bác nhiều sức khoẻ để.....tiêu bớt sức khoẻ vào cây mai vàng ạ.

Phải công nhận tìm kiếm "chăm sóc mai vàng " trên google sẽ ra topic này trước, từ topic này người mê mai sẽ tìm thấy bác Mục, cháu nghĩ không nên xoá...

Hi mọi người, xin mọi người tư vấn để khắc phục cây mai đang trồng ở nhà, từ tết đến giờ cây ra lá được một ít rồi chựng lại, lá rũ xuống nhợt nhạt, hay bị rách và hoàn toàn không ra đọt mặc dù vẫn tưới agrostim, bón phân chuồng, tưới nước .... điều đặn. Cây trồng đã lâu trong chậu, đất khá cứng nên chưa bao giờ thay toàn bộ đất chậu được, chỉ thay được 1/3 đất trên lớp mặt thôi.

Ngoài ra cò có cây mai tứ quí nữa, tình trạng lá nghèo nàn quá:

cám ơn mọi người!

Cây này thì đỡ hơn nhiều nhưng lá bị quăn, thâm đen rãi rác và bị hay rách

Back