• kinh nghiệm thực tiễn về trồng rừng

Thảo luận trong 'Lâm nghiệp' , 2/5/12

1. bskeu Lão nông

xin chào mọi người trên diễn đàn,em năm nay 24 tuổi hiện đang còn là sinh viên và rất yêu thích nông nghiệp,em ở gia lai ngày trước rừng còn nhiều nhưng giờ thì gỗ quí gần như là không còn nữa rồi vậy nên em muốn trồng 1 số cây gỗ ở địa phương để làm cửa để dành và lưu giữ những cây gỗ quí của địa phương.tình hình của em như sau:
      -nhà em đang có 7ha đất đồi dốc <10o.đất ở nửa trên đào xuống khoảng 50cm thì có sỏi nhưng k có đá đất ở chân đồi thì tầng đất dày >1m,toàn bộ là đất cát,trước đây khi khai hoang đất rừng cũng có nhiều cây rất to.nhà em đang cho thuê để người dân trồng mì
      -tài chính và kiến thức gần như bằng không ngoài việc e biết 1 số cây gỗ do hồi nhỏ cũng có đi rừng
      -em có thể tự ươm 1 số cây gỗ tại địa phương bằng cách nhờ người bạn vô rừng lấy hạt giống dùm.hiện tại em đang ươm được 500 cây sưa đỏ và đang tiếp tục ươm tiếp vì lần đầu thất bại do k biết ươm
      -đất có điện và nước dồi dào vì bên kia đường là cánh đồng lúa và cách mương thủy lợi khoảng 100m nước quanh năm

Em có kế hoạch như sau:
      1-ưu tiên 5ha trồng thuần cây sưa đỏ.diện tích còn lại em trồng :căm xe,hương,cẩm,gõ mật,cate,trắc(là những cây ở địa phương e có)và những cây khác như pơ mu,lát,mun...
      2-em se ưu tiên những cây có thời gian thu hoạch là 20 năm
      3-vì tài chính không có nên em sẽ tiến hành từ từ bằng cách:trồng thuần 5ha sưa đỏ 6x3m và hỗn giao tất cả các cây trên 6x3m nên vẫn cho thuê đất trồng mì được.sau 3 năm e trồng thêm 1 hàng nữa là 3x3m theo kiểu so le nhau.sau này thu hoạch hết 1/2 số cây trồng trước đó còn lại để cho con chau sau này thu hoạch hết 1/2 số cây trồng trước đó còn lại để cho con cháu
      4-sau khi đã phu xanh đất em sẽ nuôi dê để lấy ngắn nuôi dài
      Em có 1 số thắc mắc như sau:
      1-có 1 số trang web viết cây sưa trồng đất tốt 3x3m đất xấu 2.5x2.5m sau đó tỉa đi 1/2 số cây và trồng 12năm là cho thu hoạch.vậy em chỉ chăm sóc 2 năm đầu cho cây sống rồi để tự nhiên thì sau 20 năm gỗ cho bao nhiêu cm lõi ạ và đất nhà em như vậy thì trồng qui cách như thế nào là được ạ.em tính trồng qui cách như trên có được không ạ
      2-em thấy cây căm xe giác rất ít,cây có dk 20cm thì lõi đã 15-16cm rồi vậy cây căm xe và các cây còn lại thời gian thu hoạch là bao nhiêu năm ạ?
      3-diện tích trồng hôn giao trồng ntn và tỉa bớt cây ntn ạ?

--------

ở chỗ em sưa đỏ đang có trái,ACE nào có kinh nghiệm về thu hái và ươm trái sưa chỉ giúp e với ạ.em xin trân thành cảm ơn

Last edited: 2/5/12
      Cô gái nông thôn thích bài này.
      Đang tải...
    2. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      ACE tư vấn giúp em với

3. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      2 cây sưa ở huế và daklak(cây này em biết) bị chặt trộm và đặc biệt là vụ 3 cây sưa ở quảng bình bị hạ,vậy cơn sốt gỗ sưa vẵn còn hay gỗ sưa có giá trị thật của nó?

4. hungnongdan0986059973

hungnongdan0986059973 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kiểm nghiệm dược
      Bạn hỏi câu hỏi đó thì mọi người sẽ không có ai tư vấn giúp bạn được rồi. Việc trồng gỗ sưa chỉ mới có gần đây, chưa thấy ai thu hoạch được gỗ sưa bán cả, toàn là tự nhiên thôi. nếu bạn trồng toàn bộ 7ha gỗ sưa thì sau 20 năm bạn thử tính xem, tôi sẽ tính toán một chút: Nếu trồng 6*3m thì mỗi cây sẽ mất 18m vuông. 7ha của bạn sẽ có khoảng gần 3900 cây. Trời đất lúc đó thì bạn đã trở thành tỷ phú. Nhưng 20 năm là khoảng thời gian quá lâu bạn à. Theo tôi bạn nên trồng thưa cây sưa ra và trồng thêm những cây có thể thu hoạch sớm hơn. Tôi không có nguồn vốn nên tôi không thể thực hiện theo của bạn được, tôi phải quay vòng nhanh. Tôi đang trồng bạch đàn chẳng hạn, trồng từ năm 2008 khoảng 15ha năm nay đã được thu hoạch, tuy hết sang 2013 họ mới thu hoạch xong nhưng mà cũng đã có tiền để mình làm cái khác rồi. Đầu từ tổng thể mất 250 triệu nhưng đã thu được 600 triệu. Tuy lợi nhuộn không cao bằng gỗ sưa nhưng mà cũng có tiền ra tiền vào để làm kinh tế.

5. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      hiện tại đất nhà em cho thuê mà kt gia đình cũng không phụ thuộc vào rẫy,nên em muôn trồng cây lâm nghiệp để làm củ để giành.em nghĩ việc trồng và chăm sóc không khó quan trọng là việc trông coi,dạo này sưa tặc ghê quá có khi họ cắt cổ mình rồi mới cắt sưa

--------

AC nào biết thời gian thu hoạch của cây gỗ:căm xe,hương,lát hoa,gõ đỏ(ca te),gõ mật,trắc,cẩm lai.chỉ giúp em với

Last edited: 13/5/12
      lecuongTamquy thích bài này.
    6. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      uppppppppppppp

7. Khánh Dương

Khánh Dương Nhà nông nghiệp dư

Theo tôi: Bạn nên trồng các loại cây sau:
      Cây sưa bạn nên trồng khoảng 1ha và trồng bờ ranh quanh vườn, nhà. quy cách 3m*3m, với quy cách này bạn ko phải tỉa cây nào hết nó vẫn phát triển tốt. thời gian thu hoạch tối thiểu phải từ 16 năm trở lên.
      Các loại cây như: giáng hương, trắc, cẩm lai, căm xe, .... bạn nên trồng mổi thứ khoảng 100 cây thôi, vì các lạoi cây này thời gian thu hoạch rất lâu ( >30 năm).
      Diện tích còn lại bạn nên trồng cây keo lai. vì chu kỳ kinh doanh ngắn (3,5 - 4 năm) ban 5 may thu hồi vốn, giá hiện tại từ 60 - 90 triệu 1ha (bán cây đứng).
      Chúc bạn thành công!

1 person likes this.
    8. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      em cảm ơn anh khánh dương nhiều.em thấy ở chỗ em có mấy cây sưa khoảng 12 năm tuổi tán rất to còn những cây khoảng 4-5 năm tuổi mà trồng 3*3 thì đã khép tán rồi như vậy không biết có ảnh hưởng đến sinh trưởng của cây không ạ?cây căm xe em thấy những cây có dk 20cm nhưng lõi rất nhiều khoảng 15-16 cm rồi nên chắc căm xe nhanh được thu hoạch hơn gỗ hương,cẩm....?còn quy cách trồng thuần căm xe,hương,cẩm như thế nào ạ?
      em xin chân thành cảm ơn!

Last edited: 26/5/12
    9. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Ánh nắng rất quan trọng cho cây phát triền gỗ.
      Nếu cây khép tán, thì gỗ hầu như không phát triển được.
      Lúc đó, ta phải tỉa cho tán có chỗ mọc to ra.
      *
      Cây có tán càng to, thì thân gỗ càng lớn.
      *
      Cây lớn càng nhanh, thì gỗ càng nhẹ, xốp, và mềm.
      *
      Đó là quy luật chung của cây gỗ, bất kể tên cây nào.
      *

Cô gái nông thônbskeu thích bài này.
    10. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      em đọc trên mạng thấy cây tếch chu kỳ khai thác ngắn và giá trị cao.ace có thể chia sẽ 1 kinh nghiệm về cây tếch cho bà con học hỏi

11. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Chỉ có cây thuốc chữa liệt dương, và kích thích tình dục,
      thì mới có giá cao thôi.
      *
      Cây gỗ nào càng thu hoạch sớm, thì chất lượng càng kém.
      Những cây đó, nếu trồng theo hợp đồng, hay theo thời thì
      có lời, nhưng không có hợp đồng, mà không đúng thời có
      thương lái mua nhiều, thì chủ rừng ráng đốn về nuôi vợ con.
      *
      Để chắc chắn, muốn trồng rừng, phải trồng cây bình thường
      dễ bán ở chợ nhà. Nếu vốn nhiều, chắc mình có sức khoẻ
      sống 1 trăm tuổi, thì trồng gỗ quý: Đinh Lim Sến Táu Trai
      Nghiến, Lát, Gõ, Sao.
      *
      Cây gỗ Tếch là cây gì, hơn chục năm làm thợ xẻ, thợ mộc
      ở miền Bắc, rôi mấy năm vào miền Nam sống, tôi chưa hề biết?
      *

1 person likes this.