Kinh nghiệm Ủ chua cỏ tươi cho bò ăn với chế phẩm vi sinh HQBio

• Thread starter HQBiofeed
  • Ngày gửi
Chào mọi người,
Trang trại hữu cơ HQGANO Bình Dương trân trọng chia sẻ kinh nghiệm ủ chua cỏ Mulato 2 với chế phẩm vi sinh HQBio.

Nguyên liệu :
- 100 kg cỏ Mulato tươi vừa cắt trên ruộng, băm nhỏ 2-3cm.
- Chế phẩm vi sinh HQBio : 1 lít
- Bao nilon loại 30kg, hay tận dụng thùng phuy nhựa
- Máy ép miệng bao( nếu có)

Cách làm :
- Trải cỏ đã băm nhỏ lên tấm bạt nhựa một lớp mỏng 10cm, dùng bình phun sương phun đều dung dịch chế phẩm vi sinh HQBio lên cỏ, dùng cào đảo đều dung dịch với cỏ.
-Vô bao, ém chặt, đuổi hết không khí ra trước khi hàn miệng bao
- Ghi ngày tháng lên bao rồi cất vô chỗ mát sau 03 ngày cỏ đã chua sử dụng ngay khi mở miệng bao.

Yêu cầu chất lượng:
- Cỏ có mùi chua, thơm dịu, màu vàng dưa cải.
- Độ ẩm vừa đủ ướt cỏ.

Lưu ý :
- Cỏ ủ chua sau khi mở bao phải cho ăn hết trong ngày, nếu không hết phải cột kín miệng bao lại để tránh hư hỏng.
- Cỏ tươi thu hoạch phải để ráo nước, nếu phơi được 1 nắng càng tốt.
- Không nên để lẫn nước mưa, nước dơ trong quá trình ủ

Riêng tại trang trại HQGANO thì bò rất thích ăn cỏ ủ chua này.
Vấn đề bảo quản thì theo lý thuyết từ 03 - 06 tháng nhưng chúng tôi mới bắt đầu làm khoảng 20 ngày nên chưa có kết quả nghiên cứu cho vấn đề bảo quản này.
Hiện tại những lô đầu tiên vẫn tốt và vị chua hơn loại mới làm 03 ngày

Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người, mong nhận được góp ý thêm để được hoàn thiện qui trình. Trân trọng cảm ơn bạn đã đọc tin.

Last edited by a moderator:
Sản phẩm HQBio. là của công ty nào vậy bạn, giá 1lit là bao nhiêu..?
_ Khi dùng thì phun thẳng lên cỏ đã băm, hay có pha trộn thêm nước nữa ko...?
_ 1 lít chỉ ủ được 100kg cỏ thôi sao...?
_ Bạn đã dùng sản phẩm này lâu chưa hay mới bắt đầu...?
_ Ngoài ra bạn còn biết sản phẩm nào khác ngoài... HQBio....?
* Nếu bạn vui lòng thì trả lời theo ý đã hỏi, cũng có thể học hỏi nhau & giúp nhau...

Ch
* Nếu bạn vui lòng thì trả lời theo ý đã hỏi, cũng có thể học hỏi nhau & giúp nhau...

Chào anh Chí,

Sản phẩm chế phẩm vi sinh HQBio do CTy CP HQGANO sản xuất theo hđ chuyển giao công nghệ với Tiến sĩ công nghệ sinh học trường ĐH Mở TPHCM
Giá bán và tên Tiến sĩ chưa công bố được vì đang trong gđ xin giấy phép công bố lưu hành sp.
Bên em mới bắt đầu ứng dụng ủ chua 20 ngày liên tục, vẫn đang sx hàng ngày và đang nghiên cứu hiệu quả của Cỏ ủ chua đối với các loại bò vỗ béo, bò mang thai, bê con tại trang trại.
Công thức 1 lít Chế phẩm Vi sinh HQBio phun sương trộn đều cho 100kg cỏ không cần thêm nước nữa anh ạ.
Sau HQBio sẽ còn nhiều sp khác ứng dụng vi sinh phục vụ cho trang trại và nông hộ.
Rất cảm ơn anh đã quan tâm.
Chúc anh ngày làm việc vui vẻ!
Trân trọng!

Last edited by a moderator:
1 lít không pha thêm nước và ủ được 100kg cỏ tươi. tính ra 1 lít cũng chỉ ủ đủ số cỏ cho 1 con bò ăn vài ngày.nếu giá bán cao chắc không ai kham nổi.dân ta vẫn chưa quen xài chế phẩm sinh học, có lẽ nó cũng đang trong giai đoạn thử nghiệm.

1 lít không pha thêm nước và ủ được 100kg cỏ tươi. tính ra 1 lít cũng chỉ ủ đủ số cỏ cho 1 con bò ăn vài ngày.nếu giá bán cao chắc không ai kham nổi.dân ta vẫn chưa quen xài chế phẩm sinh học, có lẽ nó cũng đang trong giai đoạn thử nghiệm.
Giá rất bình dân bạn ạ...Sản phẩm dành cho nông hộ là chính nên không thể có giá bán cao được...
Chế phẩm vi sinh HQBio thì đã hoàn thiện, nhưng bên mình chờ kết quả tăng trưởng của đàn bò với các liều lượng bổ sung cỏ ủ chua bằng chế phẩm HQBio hàng ngày hoàn thiện mới công bố...
Tks bạn đã đọc tin, chúc bạn buổi chiều vui vẻ nhé!

Thanks chị đả chia sẻ, cái này mình dùng ủ cỏ khô, thân bắp hoặc rơm có được ko chị?Bổ xung 1 số hình ảnh về
Ủ chua cỏ tươi cho bò ăn với chế phẩm vi sinh HQBio

mọi người thảo luận tiếp nhé!

Thanks chị đả chia sẻ, cái này mình dùng ủ cỏ khô, thân bắp hoặc rơm có được ko chị?Bổ xung 1 số hình ảnh về

Cảm ơn Hoàng nhiều nhe, Good friend!

Cảm ơn Hoàng nhiều nhe, Good friend!

Được hết em à, vì đây là chế phẩm vi sinh đa năng. Sử dụng cho cỏ tươi, cây bắp, rơm, cỏ khô để ủ đều được, tuy nhiên nếu nguyên liệu khô quá phải phun thêm nước sạch thêm để tạo độ ẩm tương tự độ ẩm của cỏ tươi em à. Chị cũng đang thí nghiệm với lục bình khô và tươi nữa...Chờ kết quả hen...Tks!

Xem hình cỏ ủ có màu vàng sáng, đẹp; hy vọng sản phẩm của công ty chị sớm có trên thị trường.
Chân thành cảm ơn lời nhận xét của bạn, tiếp thêm động lực để cty mình nghiên cứu, cải tiến chất lượng sản phẩm tốt nhất có thể nhằm phục vụ cho trang trại HQGANO và bà con có nhu cầu...
Chúc bạn có những ngày nghỉ cuối tuần thật vui vẻ và hạnh phúc!
Trân trọng"

Được hết em à, vì đây là chế phẩm vi sinh đa năng. Sử dụng cho cỏ tươi, cây bắp, rơm, cỏ khô để ủ đều được, tuy nhiên nếu nguyên liệu khô quá phải phun thêm nước sạch thêm để tạo độ ẩm tương tự độ ẩm của cỏ tươi em à. Chị cũng đang thí nghiệm với lục bình khô và tươi nữa...Chờ kết quả hen...Tks!

chị! càng theo dỏi càng thấy chị đúng là đại cao thủ giờ mới lộ diện nha!@@. có 2 thứ chị đang tiến hành (hay đang thử nghiệm) mà em rất quan tâm:
1, Dùng phân trùn quế phối trộn để trồng nấm
2, ủ lục bình với chế phẩm vi sinh làm t/ă cho bò.
kết quả ra sao:
nấm: mọc tốt ko? (định hỏi thêm mà thôi, 1 câu đủ rồi)
lục bình ủ chua: dinh dưởng trong lục bình tăng hơn ko, bò thích ăn ko? thời gian bảo quản được bao lâu?
(có thêm vài hình thì thích quá), chỉ đơn giản thế thôi.
điều em hiếu kỳ chắc ko đến nổi "quá đáng" hay "ảnh hưởng gì" chị nhỉ, hihihiih.!! kết quả chị có thể chia sẽ trên diễn đàn hay inbox gì cũng thích hết @@ (lỡ mang vào thân tý máu CNSH nên hay tò mò vậy đó, thông cổm thông củm nha chị )

Chào em trai,
Thật vui vì lời chia sẻ chân tình của em, mấy bạn cộng sự của chị trong Trang trại hữu cơ HQGANO mà nghe được chắc chắn sẽ vui mừng và cảm động lắm em à.
Những gì chị chuyển tải lên diễn đàn là kết quả và công sức của cả một tập thể chứ không phải của riêng chị.
Nhưng để đáp lại tình cảm của em với HQGANO chị sẽ up hình và kết quả kiểm nghiệm từ SGS trong một ngày gần nhất có thể nhé.( cái này lại phải nhờ Hoangha49 nữa rùi...hehe)
Lục bình rất giàu dinh dưỡng nhưng chị e ngại nó bị nhiễm độc kim loại từ nguồn nước và chất lượng lục bình vớt trong tự nhiên sẽ không đồng đều do nhiều nguồn nước ô nhiễm khác nhau. Vì thế nếu mình tự trồng được lục bình thì tốt hơn( Ở SG có ai trồng không nhỉ...)
Bất kỳ sp nào cũng vậy, việc chuẩn hóa được nguồn nguyên liệu mới đảm bảo được chất lượng sản phẩm lâu dài em à.
Riêng phân trùn quế làm cơ chất trồng Nấm bên chị đã và đang ứng dụng thay thế cho các loại phân hóa học NPK, Ure, Mg, SA...đảm bảo cam kết 100% hữu cơ cho các sp Nấm linh chi HQGANO phục vụ cho nhu cầu sức khỏe của mọi người quan tâm đến loại thảo dược quý giá này đó em.
Chị là dân QTKD nên kiến thức gói gọn do tự nghiên cứu từ Dr Google rồi trải nghiệm thực tế nên chắc không thể bì kịp với"máu CNSH" của em, có gì góp ý thêm dùm chị nhe...Tks! Chúc em ngày cuối tuần vui vẻ!

Chào em trai,
Thật vui vì lời chia sẻ chân tình của em, mấy bạn cộng sự của chị trong Trang trại hữu cơ HQGANO mà nghe được chắc chắn sẽ vui mừng và cảm động lắm em à.
Những gì chị chuyển tải lên diễn đàn là kết quả và công sức của cả một tập thể chứ không phải của riêng chị.
Nhưng để đáp lại tình cảm của em với HQGANO chị sẽ up hình và kết quả kiểm nghiệm từ SGS trong một ngày gần nhất có thể nhé.( cái này lại phải nhờ Hoangha49 nữa rùi...hehe)
Lục bình rất giàu dinh dưỡng nhưng chị e ngại nó bị nhiễm độc kim loại từ nguồn nước và chất lượng lục bình vớt trong tự nhiên sẽ không đồng đều do nhiều nguồn nước ô nhiễm khác nhau. Vì thế nếu mình tự trồng được lục bình thì tốt hơn( Ở SG có ai trồng không nhỉ...)
Bất kỳ sp nào cũng vậy, việc chuẩn hóa được nguồn nguyên liệu mới đảm bảo được chất lượng sản phẩm lâu dài em à.
Riêng phân trùn quế làm cơ chất trồng Nấm bên chị đã và đang ứng dụng thay thế cho các loại phân hóa học NPK, Ure, Mg, SA...đảm bảo cam kết 100% hữu cơ cho các sp Nấm linh chi HQGANO phục vụ cho nhu cầu sức khỏe của mọi người quan tâm đến loại thảo dược quý giá này đó em.
Chị là dân QTKD nên kiến thức gói gọn do tự nghiên cứu từ Dr Google rồi trải nghiệm thực tế nên chắc không thể bì kịp với"máu CNSH" của em, có gì góp ý thêm dùm chị nhe...Tks! Chúc em ngày cuối tuần vui vẻ!
Chào em trai

Không cần chế phẩm nào hết. cỏ vẫn lên men tốt Bác Sỹ ơi, nếu phủ bạt vài ngày :

Lính kị binh ( đánh trận trên ngựa trong tuyết) hồi đệ nhị thế chiến. do do bị tập kích căn cứ bất ngờ. phải bỏ trại
1 tuần sau trở về căn cứ thấy : các con ngựa bị bỏ rớt lại đang dúi mũi vào tấm bạt phủ đống cỏ cũ mà ăn và chúng nó có vẻ mập ra. cỏ tươi ngoài sân có chúng không ăn

Dở tấm bạt ra thấy cỏ vàng ươm thơm mùi rượu..

Từ đó phát giác ra cỏ lên men tự nhiên bằng cách phủ bạt trâu bò ngưa ăn chóng lớn và mau mập

Chế phẩm vi sinh ngoài mật rỉ còn có chứa một số vi sinh vật và xạ khuẩn đặc biệt giúp quá trình lên men nhanh, sau 3-5 ngày là cỏ có màu vàng và vị chua nhẹ và ít bị hư như ủ bằng nước muối và ure...Khi bò ăn cỏ ủ chua với chế phẩm HQBio giúp tiêu hóa tốt, bò ăn nhiều hơn và phân bò giảm mùi hôi rất nhiều, hạn chế ô nhiễm trong trang trại.

Back