Kinh nghiệm về điều trị bệnh ở lợn rừng

• Thread starter kanku
  • Ngày gửi
Tình hình là thế này các bác, các loại bệnh ở lợn rừng, em thấy tiêu chảy là phức tạp nhất, có khi nhiều người nuôi cũng mắc phải.( qua 3 năm nuôi, và cũng có vài trang trại lớn, lấy bệnh phẩm gửi ra viện thú y TƯ lấy phác đồ về điều trị về, nhưng cũng ko ăn thua gì ) như em dây tiêm vacxin làm mọi cách đến ngày bị là vẫn dính như thường( đấy là còn đang theo mẹ ), còn khi tách đàn khỏi phải nói tiêu chay triền miên luôn. về điều trị tiêm khỏi song vài ngày lại bị lại. đợt tới này khi tách đàn mình sẽ thử dùng cách, mà đàn trước có một số con mình làm nó dã khỏi. có gì sẽ pot lên sau, bác nào có phương pháp điều trị chia sẻ cho anh em cùng học tập.:9^:

bệnh này phòng là chính chứ điều trị thì hơi khó khăn, heo có hết tiêu chảy thì cũng còi cọc chậm lớn, bạn cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng cho lợn mẹ lúc mang thai tháng cuối cùng và giai đoạn theo mẹ thì heo con ko còn tiêu chảy nữa. Heo của mình rất ít bị tiêu chảy vì mình chú trọng nhất là nguồn TĂ cho heo, phải đầy đủ chất dinh dưỡng và chuồng trại khô ráo thoáng mát, heo con theo mẹ nên ít cho heo mẹ ăn rau xanh. Nhiều người cứ tưởng heo rừng là cứ phải ăn rau, củ quả, ko cho ăn cám nên nuôi heo sinh sản ko thành công, cách đó chỉ dành cho nuôi heo thịt lớn hơn 17 kg, chứ heo con sẽ bị suy dinh dưỡng, còi cọc chậm lớn.....

Cám ơn tanphatr07 đã góp ý, đúng là khẩu phần ăn của mẹ nó mình ko chú trọng cho lắm( mình chỉ cho ăn cám trà thôi, đợt này có trộn thêm ngô ) heo mẹ nuôi con mình cũng có bổ sung thêm cám viên nhưng nó ăn ít lắm lên mình cắt luôn.

--------

về thức ăn trong thời gian nái mang thai bạn có dùng cám viên bổ sung cho nó ko vậy. hay chỉ dùng ngô và cám gạo thôi.

Last edited by a moderator:
bạn chọn loại cám viên nào rẻ tiền nhất dành cho nái, nọc cho heo mẹ ăn, còn rẻ hơn cả bắp mà đầy đủ chất dinh dưỡng hơn, sợ nhất là cám chà ko chất lượng toàn trộn trấu với bột mì nên heo con cũng dể bị tiêu chảy. Bên mình 1 bao cám viên loại rẻ nhất là 215k/bao 25 kg. rẻ hơn bắp 8500/kg, cám chà loại tốt 5500/kg, nên ăn cám viên là có lợi hơn cả....
Heo mẹ mang thai tháng cuối cùng rất quan trọng, bạn phải hết sức chú trọng giai đoạn này, bổ sung thêm cám viên cho heo mẹ vì gđ này thai phát triển rất nhanh.........

Last edited:
Cám ơn tanphatr07 đã góp ý, đúng là khẩu phần ăn của mẹ nó mình ko chú trọng cho lắm( mình chỉ cho ăn cám trà thôi, đợt này có trộn thêm ngô ) heo mẹ nuôi con mình cũng có bổ sung thêm cám viên nhưng nó ăn ít lắm lên mình cắt luôn.
--------
về thức ăn trong thời gian nái mang thai bạn có dùng cám viên bổ sung cho nó ko vậy. hay chỉ dùng ngô và cám gạo thôi.
ông kanku ơi, ông nuôi heo rừng lâu rồi mà cho ăn tòan cám chà hoặc bắp ko ah?

Ngày nay, nói đến cám heo là ko phải cám chà đâu nhé, 1 cách gọi của thức ăn hỗn hợp đó. Dạng bột hay viên.
Ông trộn bắp với ngô ko thì cũng ko xong đâu. Giờ tui vd nhé:
Bắp và cám chà cung cấp tinh bột. Vậy con người cho ăn cơm ko, có sức lao động đc ko? Trẻ em cho ăn cơm với nước tương thì thế nào cũng còi cọc
Trong khẩu phần ăn của gia súc để sản xuất và phát triển phải có 5 nhóm chính:

Protein (Đạm) - Nhiệm vụ tạo nạc, tạo thịt. Thường ng ta dùng bột cá

Tinh bột - Năng lượng hoạt động chính, con vật ko lao động thì lượng tinh bột này tính ở mức duy trì. Nếu tinh bột quá nhìu thì sẽ tích mỡ. Thường ng ta dùng bắp đỏ, cám chà. Hoặc bí đỏ cung cung cấp tinh bột nhìu

Chất béo - Có trong khô dầu (đậu nành đấy) Hoặc trộn thêm dầu ăn. Nhiệm vụ cung cấp năng lượng. Ở heo lấy thịt thì câất béo cũng ko cần bổ sung thêm.

Vitamin các loại như A, B1 B6 B12, H, C, D, E

Khóang (Kẽm, Canxi)

Ông cho ăn bắp với rau củ thì sao mà có năng suất đc!

Heo rừng trong rừng, nó đâu phải ăn rau ko thôi. Còn ăn mối, côn trùng, giun dế --> Giàu axit béo và đạm lắm dấy nhé. Liếp lám đất cát ---> Khóang, muối. Rau củ các loại...---> Tinh bột và vitamin

Nái mang thai 2 tháng, ko đủ dinh dưỡng thì con sinh ra sẽ rất bé, còi, chậm lớn

Nái nuôi con, ko đủ dinh dưỡng thì ko đủ sữa cho con bú

Heo nuôi ở nhà, ng ta bắt nó đẻ dày hơn tự nhiên. Dinh dưỡng cung cần phải nhìu hơn!

Vậy đấy! Ông muốn nuôi bằng cám trộn cám viên hay dùng rau củ quả thì tùy... :2cat:

Heo nó ăn ít là ông may đó! Nó mà ăn nhiều thì sẽ bị tiêu chảy, lúc đó ông còn khổ nữa.
- Nó ăn ít do nó ăn ko quen. Phải tập từ từ
- Khi chuyển đổi thức ăn thì cũng phải chuyển từ từ, chuyển 1 cái ào thì nó sẽ bị rối lọan tiêu hóa mà biểu hiện là tiêu chảy. Dân gian gọi là trở máng, sốc nước đó!

Việc heo con theo mẹ, sau cai sữa bị tiêu chảy là bình thường. Nói ra thì chắc phải viết cỡ 2 trang A4 là ít. Ở mấy trại mà ông nói ng ta gửi mẫu đi xét nghiệm, lấy phác đồ về điều trị nhưng... cũng vậy là ko đúng nhé!
- Có xét nghiệm, sẽ biết đc do vi khuẩn nào, độc lực, số lượng --> Phác đồ đúng, đủ thì nó phải hết thôi. Ngoài ra phác đồ còn gợi ý pp phòng bệnh nữa. Làm sao ko hết đc!
- Ko hết là do người chăn nuôi trực tiếp xử lý ko tích cực
- Quy trình chăn nuôi có vấn đề chưa hòan thiện
- Cuối cùng, cho dù phòng ngừa như thế nào cũng có 1 hệ số nhỏ heo con bị tiêu chảy. Về sự hao hụt là hệ số phải có, ko bao giờ bảo tòan đc 100%. Nhưng ng ta có kinh nghiệm thì chỉ là chuyện muỗi thôi.​

ông kanku ơi, ông nuôi heo rừng lâu rồi mà cho ăn tòan cám chà hoặc bắp ko ah?

Ngày nay, nói đến cám heo là ko phải cám chà đâu nhé, 1 cách gọi của thức ăn hỗn hợp đó. Dạng bột hay viên.
Ông trộn bắp với ngô ko thì cũng ko xong đâu. Giờ tui vd nhé:
Bắp và cám chà cung cấp tinh bột. Vậy con người cho ăn cơm ko, có sức lao động đc ko? Trẻ em cho ăn cơm với nước tương thì thế nào cũng còi cọc
Trong khẩu phần ăn của gia súc để sản xuất và phát triển phải có 5 nhóm chính:

Protein (Đạm) - Nhiệm vụ tạo nạc, tạo thịt. Thường ng ta dùng bột cá

Tinh bột - Năng lượng hoạt động chính, con vật ko lao động thì lượng tinh bột này tính ở mức duy trì. Nếu tinh bột quá nhìu thì sẽ tích mỡ. Thường ng ta dùng bắp đỏ, cám chà. Hoặc bí đỏ cung cung cấp tinh bột nhìu

Chất béo - Có trong khô dầu (đậu nành đấy) Hoặc trộn thêm dầu ăn. Nhiệm vụ cung cấp năng lượng. Ở heo lấy thịt thì câất béo cũng ko cần bổ sung thêm.

Vitamin các loại như A, B1 B6 B12, H, C, D, E

Khóang (Kẽm, Canxi)

Ông cho ăn bắp với rau củ thì sao mà có năng suất đc!

Heo rừng trong rừng, nó đâu phải ăn rau ko thôi. Còn ăn mối, côn trùng, giun dế --> Giàu axit béo và đạm lắm dấy nhé. Liếp lám đất cát ---> Khóang, muối. Rau củ các loại...---> Tinh bột và vitamin

Nái mang thai 2 tháng, ko đủ dinh dưỡng thì con sinh ra sẽ rất bé, còi, chậm lớn

Nái nuôi con, ko đủ dinh dưỡng thì ko đủ sữa cho con bú

Heo nuôi ở nhà, ng ta bắt nó đẻ dày hơn tự nhiên. Dinh dưỡng cung cần phải nhìu hơn!

Vậy đấy! Ông muốn nuôi bằng cám trộn cám viên hay dùng rau củ quả thì tùy... :2cat:

Heo nó ăn ít là ông may đó! Nó mà ăn nhiều thì sẽ bị tiêu chảy, lúc đó ông còn khổ nữa.
- Nó ăn ít do nó ăn ko quen. Phải tập từ từ
- Khi chuyển đổi thức ăn thì cũng phải chuyển từ từ, chuyển 1 cái ào thì nó sẽ bị rối lọan tiêu hóa mà biểu hiện là tiêu chảy. Dân gian gọi là trở máng, sốc nước đó!

Việc heo con theo mẹ, sau cai sữa bị tiêu chảy là bình thường. Nói ra thì chắc phải viết cỡ 2 trang A4 là ít. Ở mấy trại mà ông nói ng ta gửi mẫu đi xét nghiệm, lấy phác đồ về điều trị nhưng... cũng vậy là ko đúng nhé!
- Có xét nghiệm, sẽ biết đc do vi khuẩn nào, độc lực, số lượng --> Phác đồ đúng, đủ thì nó phải hết thôi. Ngoài ra phác đồ còn gợi ý pp phòng bệnh nữa. Làm sao ko hết đc!
- Ko hết là do người chăn nuôi trực tiếp xử lý ko tích cực
- Quy trình chăn nuôi có vấn đề chưa hòan thiện
- Cuối cùng, cho dù phòng ngừa như thế nào cũng có 1 hệ số nhỏ heo con bị tiêu chảy. Về sự hao hụt là hệ số phải có, ko bao giờ bảo tòan đc 100%. Nhưng ng ta có kinh nghiệm thì chỉ là chuyện muỗi thôi.​

cám ơn anh Trường Giang đã giải thích chi tiết khoa học hơn, đây là nguyên nhân dẫn đến tiêu chảy ở heo con theo mẹ và nuôi heo thương phẩm chậm lớn, nhiều người than phiền nuôi heo rừng sao lâu lớn quá? cho ăn toàn là rau mà bắt con heo mau lớn, tham lam quá đi mất......

A chị oi heo của e .bỏ ăn thở mạnh chỉ uống nuoc thui .. là bị lm sao ạ

A chị oi heo của e .bỏ ăn thở mạnh chỉ uống nuoc thui .. là bị lm sao ạ

Back