Kinh nghiệm về nuôi bồ câu công nghiệp

Nhân dịp xuân mới Quý Tỵ 2013, xin kính chúc bà con nông dân 1 năm mới mạnh khỏe, có nhiều niềm vui mới trong công việc và trong cuộc sống. Mừng mùa xuân mới với nhiều mong ước về một tương lai tươi sáng cho bà con nông dân Việt Nam cần cù, chất phát, an nhiên và thành đạt

Cũng như bất cứ ngành chăn nuôi nào, nuôi bồ câu làm kinh tế cũng đòi hỏi người chăn nuôi phải nghiên cứu thật kỹ về vốn - con giống - kỹ thuật nuôi - vấn đề nâng cao năng suất - đầu ra của sản phẩm.
Trong vốn kiến thức hạn hẹp của mình, xin bàn về một số kinh nghiệm trong quá chăn nuôi bồ câu để làm kinh tế.

Trước hết xin bàn về giống bồ câu.

Hiện nay ở Việt Nam, có rất nhiều người nuôi bồ câu với nhiều mục đích khác nhau và tùy theo mục đích thì có rất nhiều giống bồ câu - hoặc là loại bồ câu thuần của Việt Nam hoặc là loại nhập về từ nước ngoài - đã được những người yêu chim bồ câu đang nuôi rộng rãi ở nước ta.
Tuy nhiên, khi nuôi bồ câu làm kinh tế thì người chăn nuôi phải chú ý đến các vấn đề như sau:

1. Chất lượng con giống: chất lượng con giống thì rất quan trọng, vì tùy theo giống mà hiệu suất sinh sản, khả năng nuôi con, khả năng bị nhiễm bệnh, trọng lượng bồ câu ra ràng sẽ khác nhau.
* Hiện nay bồ câu ra ràng có trọng lượng từ 400gr trở lên có giá dao động từ 90.000đ - 120.000đ/cặp tùy thời điểm. Bởi vậy, nếu bạn chọn giống bố mẹ nhỏ con thì chim ra ràng có trọng lượng nhỏ thì giá thành sẽ không cao. Nhưng cũng có một vài người chọn giống bồ câu bố mẹ có trọng lượng lớn (ví dụ bồ câu gà kiểng) thì chất lượng bồ câu ra ràng sẽ rất tốt, nhưng giá thành cũng không tăng bao nhiêu trong khi đó bồ câu gà kiểng thường năng suất đẻ rất thấp (2-3 tháng/1 lần), lại hay đạp bể trứng và khả năng nuôi con không cao. Ngoài ra, bồ câu gà kiểng thường chi phí thức ăn rất cao, không hiệu quả xét về mặt nuôi kinh tế.
Một số nhà hàng sang trọng ở thành phố lại thích loại bồ câu ra ràng màu trắng vì khi làm sạch bồ câu ra ràng sẽ có da màu hồng, nhìn ngon và "đẹp" hơn. Nếu bạn chọn nuôi giống có màu (bồ câu thuần Việt, bồ câu Hà Lan,....) thì sẽ có nhiều màu sắc khác nhau, khi đó khi làm sạch bồ câu ra ràng sẽ có màu đen, vì vậy cũng sẽ giảm khả năng "ngon miệng" của khách hàng.

* Khi nuôi bồ câu làm kinh tế, bạn phải chọn giống làm sao để nâng suất đẻ đạt cao nhất. Vì vậy, giống bồ câu tốt là có tỷ lệ sinh sản ít nhất 01 tháng/lần, tỷ lệ này trong năm sẽ là ít nhất 10 lần/năm (có những thời điểm bồ câu thay lông sẽ ngưng đẻ). Tuổi thọ sinh sản của bồ câu Ngọc Điền hiện nay là khoảng 6-7 năm. Nhưng vậy, 1 cặp giống bố mẹ nếu chăm sóc đúng cách với chế độ dinh dưỡng hợp lý, mỗi năm sẽ cho ra đời ít nhất 10 cặp bồ câu con. Khi mua bồ câu giống, nhiều khách hàng cứ muốn mua bồ câu bố mẹ đang đẻ có giá thành cao nhưng không biết được chim bố mẹ đã bao nhiêu tuổi rồi, có khi mua về thì chim chỉ đẻ được 01 - 02 năm là năng suất đẻ sẽ giảm rất nhiều. Trong khi đó, nếu chúng ta mua bồ câu còn tơ thì khả năng sinh sản của chúng rất tốt, mà người chăn nuôi còn có thể quản lý được đàn chim của mình.

Khả năng sinh sản còn phải tính thêm về khả năng ấp trứng và kỹ năng nuôi con. Nếu trứng bồ câu không được ấp từ 2 - 3 ngày sau khi sinh sản thì khả năng nở con sẽ rất thấp, vì phôi thai trong trứng không đảm bảo về nhiệt độ nêu trên sẽ ảnh hưởng rất lớn đến lúc nở con. Và nếu có nở được con thì chim con sẽ rất yếu, khả năng sống không cao. Bố mẹ sẽ thay phiên nhau ấp trứng cho đến khi trứng nở. Thời gian ấp trứng khoảng 18 - 19 ngày. Bồ câu đẻ mỗi lần 02 trứng (đẻ cách nhau 01 ngày), thời gian để trứng thứ 1 khoảng từ 17g30 đến 19g00. Thời gian đẻ trứng thứ 2 sớm hơn, khoảng từ 15g30 đến 17g00. Trong thời gian ấp trứng, thường bồ câu sẽ ăn ít, nhưng vẫn uống nước nhiều và cần nhiều khoáng chất trong nước uống.

* Do 02 trứng được đẻ cách nhau 01 ngày nên chim ra ràng sẽ nở cũng cách nhau 01 ngày, và như vậy 2 chú chim ra ràng sẽ có trọng lượng lớn nhỏ khác nhau. Như vậy, kỹ năng nuôi con của bố câu bố mẹ rất quan trọng. Sự thật là khi bồ câu ra ràng khoảng 20 ngày tuổi là chúng ta có thể xuất cho nhà hàng, và lúc đó trọng lượng của chúng phải đạt theo yêu cầu. Do đó, nếu trong giai đoạn sau khi nở, chim bố mẹ nuôi con không đạt thì chim ra ràng sẽ phát triển kém, trọng lượng cũng sẽ giảm và không đều giữa chú chim trong cùng 01 tổ. Ngoài ra, nếu không xuất cho nhà hàng mà để lại làm giống mà bố mẹ nuôi con không đạt thì sau này chim giống cũng không tốt. Đặc biệt, khi làm con giống, yêu cầu bắt buộc là chim con phải do chính ba mẹ chúng nuôi lớn từ lúc nở cho đến khi biết ăn.

* Chim bồ câu thường có tỷ lệ nhiễm bệnh thấp và đặc biệt rất hiếm khi bị bệnh dịch. Thường bồ câu giống, trang trại bồ câu Ngọc Điền sẽ tiêm vắc xin chống bệnh nổi trái và bệnh cúm, và do đó, chúng sẽ rất khi mắc các bệnh này. Bồ câu thường chịu nhiệt độ cao, nhưng đừng để quá nóng vào mùa nóng. Một số bệnh thông thường chúng ta có thể chữa trị bằng thuốc thú y như: bệnh phân trắng, bệnh phân xanh, một số bệnh về đường ruột,... Tuy nhiên, nếu không phát hiện các bệnh này sớm thì nên tiêu hủy khi chúng nhiễm bệnh đã quá nặng vì sẽ ảnh hưởng đế khả năng sinh sản, nuôi con,.... sau này.

* Trang trí trang trại để ăn Tết Quý Tỵ 2013: trung tâm Sài Gòn bà con mình có hẳn 01 phố hoa với nhiều con đường sáng choan, được trang trí đẹp thiệt là đẹp (chỉ nhìn qua Internet, chứ có đi đường hoa lần nào đâu). Còn mình ở dưới quê chỉ có ít hoa "cây nhà lá vườn", nhưng cũng là 01 đường hoa rồi đó bà con ơi

P
chào các bác: tình hình là em mới tập nuôi bồ câu khoảng 10 cặp trong bài viết các bác em thấy chỉ dẫn nhiều kinh nghiệm điều em quan tâm và không thấy nhắc tới việc thắp đèn chim trong thời gian nuôi con có cần thiết không? nếu có thắp đèn thì thời gian bao nhiêu thì đảm bảo thông tin trên mạng có đề cặp là thắp sáng khoảng 3-4h.
khi chim bồ câu nuôi con non thì buổi tối có bổ sung thêm thức ăn không? thường em cho ăn 2 cử sáng 6h và chiều 13h lượng thức ăn tầm 70g/ ngày/ cặp.

T
em xin phép hỏi ace là 1 con ra ràng 420gram là đã làm thành phẩm rồi hay để nguyên con lên cân vây ??

H
chào các bác: tình hình là em mới tập nuôi bồ câu khoảng 10 cặp trong bài viết các bác em thấy chỉ dẫn nhiều kinh nghiệm điều em quan tâm và không thấy nhắc tới việc thắp đèn chim trong thời gian nuôi con có cần thiết không? nếu có thắp đèn thì thời gian bao nhiêu thì đảm bảo thông tin trên mạng có đề cặp là thắp sáng khoảng 3-4h.
khi chim bồ câu nuôi con non thì buổi tối có bổ sung thêm thức ăn không? thường em cho ăn 2 cử sáng 6h và chiều 13h lượng thức ăn tầm 70g/ ngày/ cặp.
Thứ 1 neú bac o ngoai bac nhiet do lanh thi co the chieu sang them cho chim tu 6h den 9h toi
Thu 2 bac cho chim bo me an nhu vay la hoi it. Khoang 100g/cap bo me hoac hơn.thơi gian này bo me nuoi là chih nen b chi can bo sung vitamin hay men tieu hóa cho chim bo me thoi. Thân!!!

C
bác anhmytran nói rất đúng đó a ngocdien, mình cũng nuôi vài cặp bồ câu kiểng thấy thời gian đẻ trứng thứ nhất và thứ 2 đến 48h chứ đâu phải cách nhau 24h. vậy là 2 ngày chứ đâu tính 1 ngày được
Coca có một cặp chim tơ. Gù mấy tuần giờ mới đẻ. Mà sao chỉ cách nhau có 24h nhỉ. Buổi sáng cho ăn thì không thấy trứng nào? Chiều đi làm về thấy 1 trứng. Chiều mai đi làm về thấy trứng nữa. Coca nuôi có mấy cặp nên kiểm tra rất kỹ. Hôm nay cũng ấp được mấy ngày rồi. Thử soi thì cả 2 trứng đều có mạch máu. Chỉ có cặp này thôi. Còn 4 cặp khác thì vẫn cách nhau 48h. Cũng lạ nhỉ. Ngoại lệ chăng

Việt Nam nuôi BC có nhiều màu. Đó là vì
lạc hậu, kém kỹ thuật. Trung Quốc nó nuôi
BC rặt màu trắng. Đó là giống thuần BC Mỹ
tên giống là King, có nghĩa là Vua. Giống
này to hơn bồ câu màu của ta, đẻ đều, chóng
lớn.

Giống Vua này vốn của Mỹ từ trăm năm trước.
Chẳng hiểu sao người Mỹ không ăn BC nữa?
Họ chỉ ăn Gà thôi. Vịt, Ngan, Ngỗng, cũng
không ăn. Gà Tây thì cả năm mới ăn đúng 1
ngày. Hôm sau thì cạch hẳn, không ăn gà tây
nữa. Mà Gà Tây Mỹ chỉ nuôi giống màu Trắng
thôi.

Bồ Câu đã nuôi ở Việt Nam từ thời Pháp, nhưng
người VN không thích ăn BC. Chẳng có lý do gì
chính đáng, nhưng lý do dễ thấy nhất là giá
tiền không xứng với chất lượng. Cứ cân thịt lên
mà so, thì gà hơn hay BC hơn?

BC bán thịt, không ai bán BC ra ràng.
Điều này người đã từng nuôi BC bán
mới biết. Tay mơ thì không hiểu, mà
cứ ngỡ rằng BC ra ràng thì ăn ngon.
Thật ra BC ra ràng gầy, nhiều xương
và lông, ít thịt, mà lại tốn côn nuôi
thêm cả tuần lễ nữa. Người nuôi BC rành
nghề thì bao giờ cũng bán khi nó mới
nhú lông cánh. Giết thịt lúc này thì
ngon hơn, và cũng nặng ký bằng BC ra
ràng. Bà con mới học nghề đã rõ chưa?

Chuyện thương lái ép giá, thì tôi đã nói nhiều
rồi. Họ chỉ là người làm nghề đưa hàng thôi,
chứ ép nhau để làm gì? Các bạn chưa bao giờ đi
buôn, nên đầu óc chỉ nghĩ xấu về người khác.
Sao không nói xấu thợ rèn, thợ mộc, thợ máy,
thợ điện đi? Họ chằng "chém" sao? Nếu nghĩ ngừoi
ta sống bằng chém người khác lấy tiền, sao bạn
không đi chém đi? Không thấu cái khổ của các nghề
khác, nghề thợ, nghề buôn thì nghĩ xấu về họ.
Tôi đã nhiều lần đi buôn rồi. Tôi thích nhất
là bán rẻ, có nhiều người mua. Vì thế, mặt hàng
nào không chạy, ví như Bồ Câu chẳng hạn, tôi
không buôn. Đó là lý do ít người buôn BC. Đã
có lòng yêu nghề buôn BC mà còn bị ngừoi ta chửi
thì buôn làm gì?

P
các bác cho e hỏi thăm tình hình dạo này em trộn vitamin và khoáng vào thức ăn thấy bị vụn hơi nhiều mà bồ câu nhà em chắc nuôi thiếu chất trứng đẻ ra nhỏ và sần sùi nữa em khắc phục trộn thêm vitamin và khoáng vào thức ăn thì thấy rơi dưới đáy máng nhiều wa như vậy thì bĩ hao.. các bác thường bổ sung khoáng cho chim bằng các nào. chim nhà em thức ăn vụn nó không chịu ăn mà vitamin toàn dạng bột.

B
các bác cho e hỏi thăm tình hình dạo này em trộn vitamin và khoáng vào thức ăn thấy bị vụn hơi nhiều mà bồ câu nhà em chắc nuôi thiếu chất trứng đẻ ra nhỏ và sần sùi nữa em khắc phục trộn thêm vitamin và khoáng vào thức ăn thì thấy rơi dưới đáy máng nhiều wa như vậy thì bĩ hao.. các bác thường bổ sung khoáng cho chim bằng các nào. chim nhà em thức ăn vụn nó không chịu ăn mà vitamin toàn dạng bột.
không phải thức ăn vụn bc nhà bạn không chịu ăn mà do bạn cho nó ăn quá nhiều nên bc mới không an thôi .bạn nên trộn khoáng vào bữa sáng vá cho ăn bằng một nửa ngày thường thôi ,nó sẽ ăn hết sạch mà không lăn tăn suy nghĩ gì .

B
Bác anhmytran nói vậy là k thức tế rồi. Con buôn bgiờ họ lãi khủng lắm, họ bắt chẹt người nông dân từng tí một, không những vậy còn gạt cả những người mới vào nghề nữa. Có câu "gian thương" là vậy mà bác.

Gian thương xảy ra ở nơi lạc hậu hay khỉ ho cò gáy.
Ở nơi phố phường tấp nập, ai nấy đều biết xài Internet
làm sao có gian thương? Ví dụ tôi buôn lãi 5% mà thấy
người khác lãi 10% thì tôi lập tức chạy đến, chỉ cần
lãi 7% là tôi cho cậu đo ván rồi. Gian thương phải chết.

Không nói Việt Nam lạc hậu, mà ngay cả China cũng không
biết buôn bán. Một mặt hàng bán ở China còn đắt hơn bán
ở Mỹ nữa. Nói nghe khó tin, nhưng thật vậy. Ra chợ ở
Trung Quốc, cò kè mãi mới mua được 1 cái quần. Ở Mỹ thì
không có mặc cả. Một ngày, một người bán hàng ở Mỹ bán
được mấy chục cái quần. Nó có mặc cả đâu. Cũng chẳng chào
mời. Nó chỉ việc gí cái bảng giá gắn ở cái quần vào máy,
là hiện lên giá tiền, rồi nhận tiền, gói bọc quần vào, và
đưa cho khách. Người bán hàng ở Mỹ được trả lương dưới đáy
xã hội, không ai lương thấp hơn. Thế mà bán hàng chục mặt
hàng, mỗi mặt hàng chi phí cho công bán hàng chỉ vài xu.
Vì thế nó bán hàng rất rẻ, cũng lời rồi. Tiệm nó thì to,
mỗi ngày bán hàng chục nghìn mặt hàng. Dù mỗi mặt hàng kiếm
vài chục xu, hay một đô, nó cũng lãi khủng. Gian thương ở
đâu mà sống được với những công ty khủng này? Nhiều người
chửi bới Walmart, là thằng bán hàng khủng từ chổi cùn rế
rách đến kim cương, hạt xoàn, iPad, iPhone, rằng nó bóc lột
công nhân, rằng nó mua hàng Tàu cho rẻ, vân vân, nhưng nó
làm đúng luật pháp. Nó cũng chẳng bắt ai phải mua hàng rẻ
của nó.

Riêng Bồ Câu, ai buôn lãi khủng thì cứ buôn, nhưng phải giữ
bí mật nhé. Hở ra, người ta chạy xổ đến buôn BC thì mình
mất nồi cháo.

L
Bác Ngọc Điền cho em hỏi chút ạ : bác tiêm phòng các bệnh như newcatson,đậu,tụ huyết trùng ,cúm h5n1 như thế nào ạ? Tiêm cho chim đang sinh sản có ảnh hưởng gì tới tốc độ ss không ạ ?

B
không phải thức ăn vụn bc nhà bạn không chịu ăn mà do bạn cho nó ăn quá nhiều nên bc mới không an thôi .bạn nên trộn khoáng vào bữa sáng vá cho ăn bằng một nửa ngày thường thôi ,nó sẽ ăn hết sạch mà không lăn tăn suy nghĩ gì .
Mình thấy chim BC có chịu ăn thức ăn dạng bột đâu, mà khoáng và vitamin thì toàn bột, cho dù bỏ đói chúng cũng ko ăn. Trộn với ngô và cám thì bột sẽ lắng xuống đáy máng ăn nên chim ko ăn được. Bạn BCbaongoc có cách gì bổ sung cho chim mà ko dùng máng bổ sung không, mong bạn chia sẻ.

B
Mình thấy chim BC có chịu ăn thức ăn dạng bột đâu, mà khoáng và vitamin thì toàn bột, cho dù bỏ đói chúng cũng ko ăn. Trộn với ngô và cám thì bột sẽ lắng xuống đáy máng ăn nên chim ko ăn được. Bạn BCbaongoc có cách gì bổ sung cho chim mà ko dùng máng bổ sung không, mong bạn chia sẻ.
ngày chước mình cũng làm máng khoáng riêng ,nhưng có những con không chịu ăn mà cứ ăn lông con .sau này mình trộn luôn vào cám thấy hiệu quả hơn (mặc dù vẫn có những con ăn mà không rõ nguyên nhân)bayen có 1 loại khoáng hình như có dầu thì phải ,khi trộn vào cám nó dính khoảng 80% mình cho ăn thấy cũng hiệu quả ,còn bc nhà bạn thì không biết chứ bc nhà mình khi đói nó ăn ko còn 1 tí bụi luôn và mình thấy điều đó cũng bình thường thôi .

C
Hi. Mình thì làm thế này. Khi nào cho ăn khoáng và ADE thì bữa đó mình cho chim ăn toàn gạo lứt. Mình lấy gạo lứt trộn với khoáng và ADE vẩy thêm ít giọt nước cho ướt gạo. Lấy tay trộn đều gao va khoang. Đảm bảo chim ăn sạch luôn. K thừa 1 ti nào cả. Bạn thử xem. 1 tuần mình chỉ cho bồ câu ăn khoáng và ADE 2 lần thui.

P
cám ơn bạn nhé. mình giảm lượng thức ăn lại và thấy nó chịu ăn ít bị thừa.

D
Các anh em cho mình hỏi là vì sao bồ câu đẻ trừng rất hay bị móp và bể. Cách khắc phục hiện tượng này.
Cảm ơn các anh em nhiều!

D
Thiếu chất. Bổ sung vitamin và khoáng đi bạn
Cảm ơn bạ đã chia sẻ nhưng hiện nay trên thị trường có bán rất nhiều loại khoáng nhưng mà nó ở dạng bột, mình có mua về đổ vào máng nhưng chim nó lại không ăn. Ai có kinh nghiệm làm sao cho chim ăn được khoáng không giúp mình với.

C
Cảm ơn bạ đã chia sẻ nhưng hiện nay trên thị trường có bán rất nhiều loại khoáng nhưng mà nó ở dạng bột, mình có mua về đổ vào máng nhưng chim nó lại không ăn. Ai có kinh nghiệm làm sao cho chim ăn được khoáng không giúp mình với.
Lấy gạo lứt. Sau đó cho bột vitamin và khoáng chất vào. Vẩy ít nước cho nó ướt gạo và bột khoáng trộn đều. Đảm bảo ăn hết trăm phần trăm. Khi cho ăn khoáng và vitamin thì bạn chỉ cần cho ăn bằng một nửa bình thường là dc. Hết mới cho ăn tiếp.

B
Lấy gạo lứt. Sau đó cho bột vitamin và khoáng chất vào. Vẩy ít nước cho nó ướt gạo và bột khoáng trộn đều. Đảm bảo ăn hết trăm phần trăm. Khi cho ăn khoáng và vitamin thì bạn chỉ cần cho ăn bằng một nửa bình thường là dc. Hết mới cho ăn tiếp.
Cũng có thể sử dụng máng khoáng.

Back