Kinh nghiệm về việc lựa chọn thức ăn cho gà tằng giai đoạn.

Các bác có thể chia sẽ ít kinh nghiệm về lựa chọn thức ăn công nghiệp cho gà từng giai đoạn đc hok ạ.
Em có một số thắc mắt sao cần ace giúp.
Nếu em cho ăn theo, 1 tháng tuổi(21% đạm),2tháng tuổi(19%đạm),3tha(17%đạm) thì có phải 3 tháng có thể xuất chuồng với trọng lượng khoảng 1,5 kg đối với GÀ TA CHỌN LỌC GIỐNG MỚI Minh Dư,còn với gà ta quê thường thì sao ạ?
Nếu nuôi gà thịt thì chòn giống gà nào là tốt nhất,mình không biết sự khác biệt về GÀ TA CHỌN LỌC GIỐNG MỚI và gà ta quê ạ, bác nào nuôi rồi cho em xíu kinh nghiệm về giống nuôi thịt?
Về thức ăn CN, Mình nghe nói gà 1 tháng tuổi mới đc cho ăn đ đ và có người nói nên cho ăn đ đ ở tháng cuối xuất chuồng vì nếu cho ăn như thế gà sẻ ko nở nan gà, theo mình thì nên cho ăn đ đ trong suốt quá trình nuôi luôn thì có sao hok ạ.?

Anh em cho minh hỏi. mình trộn cám gạo và hèm rượu + rau muống thái nhuyễn thì chất lượng thịt gà sẽ như thế nào? có cần phải trộn thêm cám bắp nữa không? hay thêm gì nữa để cải thiện chất lượng thịt. gà của mình cũng được khoảng 2 tháng tuổi rồi. nuôi vào tết có mấy chục con ah.

60 ngày trộn vita+khoáng dzô nữa lúc này gà đang thay chuẩn bị thay lông, thường xuyên theo dõi coi em nào chuyên đi rỉa lông thì chụp cổ tán cho em nó 1 bạc tay :angry: xông đem zô nhà chặc mỏ :botay:

tưởng đem vô nấu cháo chứ:lol:

--------

Trộn đậm đặc với bắp nghiền, cám gạo, cho ăn từ 1 tháng rưỡi trở đi. Trưóc khi xuất chuồng cỡ 1/2 -> 1 tháng thì bỏ đậm đặc ra, tăng tỉ lệ bắp hoặc tấm, hoặc thóc nghiền vào. Muốn thịt gà săn chắc, ngon, da vàng thì cho bắp nhiều vào.
Theo công thức của con cò nè:

thức ăn con cò có mắc hơn hiro kg, cái nào tốt hơn ha bà con, mình đang chuẩn bị chuyển đổi nè, mấy em mới có 20 ngày 100 con mà xơi gần 2 bao hỗn hợp rồi

--------

nghe bà con nói mua bắp trộn, sao chỗ mình đi mua cái này hỏng ai biết là sao nhỉ, mình mua ở cửa hàng thức ăn ha gì, nhờ bà con chỉ giúp 25 ngày cho ăn bắp trộn cơm, đậm đặc được kg bà con

Last edited by a moderator:
Theo tài liệu mình có thì:
Lúa là 7,41% đạm, NL: 2687 Kcal
Gạo là 8,38% đạm, NL: 3283 Kcal

Còn về cơm khô, bản chất của cơm là từ gạo nấu lên, trong quá trình nấu và quá trình phơi khô sẽ bị thất thoát thêm một lượng đạm, vì vậy mình nghĩ lượng đạm nó chắc chắn sẽ thấp hơn gạo, có chăng chỉ là tỉ lệ tiêu hoá được nâng lên thôi.

Các bác hay trộn khoáng vitamin loại gi vậy? Có thể cho mình xem hình ko? Tai mình đi hỏi mấy chỗ ko có. Hiện tại mình đang tạm trộn loại biotin khoáng vi lượng,mà thấy thành phần chỉ có mỗi vitamin H, còn lại la Mg,Zn,Cu,Fe...phân vân quá. Mình phải cho uống UnilyvitC thường xuyên ko sợ thiếu vitamin.

Mình dùng loại Vit và khoáng của công ty R.E.P thấy cũng ổn, gà ra lông đều và ít mổ nhau

Mình dùng loại Vit và khoáng của công ty R.E.P thấy cũng ổn, gà ra lông đều và ít mổ nhau

Ý bạn la khoáng riêng và vitamin riêng hả? Có hình gói thuốc đó ko bạn? Gà mình 3 tháng rồi mà trọc lóc.toàn thịt đỏ au,chả vó cái lông mã vàlông đuôi nào.

--------

TiênChip trộn đạm cao nhỉ

9x cho mình hỏi. Mình đang trộn đậm đăc của heo,loại 45% protein. Thì có anh hưởng gi ko,mà có phải nhanh ra lông hơn ko? Minh mới cho ăn được 2 bữa nên chưa rõ. Mình dùng loại hãng Con heo vàng.

Last edited by a moderator:
mình trộn là 5 ngô 4 cám gạo 1 đ đ các bác thấy có được không vậy? mình cũng mới nuôi nên hơi khó khăn mà gà được 40 ngày rồi ah

mình trộn là 5 ngô 4 cám gạo 1 đ đ các bác thấy có được không vậy? mình cũng mới nuôi nên hơi khó khăn mà gà được 40 ngày rồi ah
như vậy thì tỉ lệ 1/9 ah bjo có cái men ủ vi sinh nn1 đấy bạn xem trên mạng rồi áp dụng vào rồi pha với đậm đặc ,cũng ok lắm

Ý bạn la khoáng riêng và vitamin riêng hả? Có hình gói thuốc đó ko bạn? Gà mình 3 tháng rồi mà trọc lóc.toàn thịt đỏ au,chả vó cái lông mã vàlông đuôi nào.

Đúng rồi bạn, 1 kg vit là 145k trộn 500kg Tă, 1kg khoáng là 37k cũng trộn 500kg Tă

bạn trộn như vậy thì độ đạm khoảng 14 đến 15%

--------

9x cho mình hỏi. Mình đang trộn đậm đăc của heo,loại 45% protein. Thì có anh hưởng gi ko,mà có phải nhanh ra lông hơn ko? Minh mới cho ăn được 2 bữa nên chưa rõ. Mình dùng loại hãng Con heo vàng.

theo kinh nghiệm cho thấy: gà ít lônh nhổ càng nhanh :)))) gjờ trộn theo tỉ lệ này câng 4kg gạo rồi đem nấu trộn với 1kg đđ. Mà theo mình thì gà của bạn đã bị còi lông rồi

--------

cái này là do giống gà chứ ko phải thức ăn đâu

theo kinh nghiệm cho thấy: gà ít lônh nhổ càng nhanh :)))) gjờ trộn theo tỉ lệ này câng 4kg gạo rồi đem nấu trộn với 1kg đđ. Mà theo mình thì gà của bạn đã bị còi lông rồi

mới vừa đọc đc cái của ông 9x viết.
Tháng đầu cho ăn 21%đạm
tháng 2 trộn 6 cám viên 2 bắp 2 cam gạo.... như vậy có 16.2& đạm, mình cho ăn 19 đây là thấy nó lớn ko nỗi
còn tháng 3 4cám viên 4bap 2 cam gao

mới vừa đọc đc cái của ông 9x viết.
Tháng đầu cho ăn 21%đạm
tháng 2 trộn 6 cám viên 2 bắp 2 cam gạo.... như vậy có 16.2& đạm, mình cho ăn 19 đây là thấy nó lớn ko nỗi
còn tháng 3 4cám viên 4bap 2 cam gao

gjờ vẫn đang trộn vậy nè, bỏ nấu gạo rồi vì gjá gạo bửa nay sốt quá

các bác tính hay nhỉ, còn mình thì 100 con, ngày nấu 6lon gạo thành 1 nồi cơm to, có thêm cám, khi nào cho ăn thì mình lấy khoảng 2kg cơm+ 200g đậm đặc +300g cám+300g gạo, thế là cho ăn,
như vậy các bác xem thử có thiếu gì kg nhỉ, mình thấy nó vẫn lớn, lông ống cũng đang ra, gà được 26 ngày rồi
đặc biệt lúc này trời lạnh ngày nào mình cũng trộn tỏi, đinh lăng chúng rất thích
mong bà con chỉ dẫn thêm

ah, vây ông đang nuôi gà j vậy, nuôi vậy sao 3 tháng bán đc

--------

giờ tui trộn 10kg cám thì có 3.5kg đ đ trong đó

Ặc, trộn dd gì dữ vậy, mình trộn 2,5kg dd + 3,5kg cám gạo + 4kg lúa, Còn 4 ngày nữa đủ 3 tháng mà mấy con gà trống lớn đã hơn 2kg rồi

Back