Kinh tế nhỏ từ cây so đũa

• Thread starter Mientay
  • Ngày gửi
Hi các anh chị trong diễn đàn, em là thành viên mới không biết đống góp bài viết về chủ đề gì vì các các chủ đề, các cây trồng, giống vật nuôi trên diễn đàn có hết rồi.. Nên em lấy lợi ích từ cây so đua đem ra tám.
Số là nhà em có trồng khoảng 40 cây so đũa giống mới, ra hoa quanh năm, cây thấp ra hoa trắng. Bông so đũa dùng làm rau ăn lẩu, ăn sống, xào với thịt bò thì tuyệt lắm...
Mỗi ngày nhà em bán trung bình cũng được 60-70 ngàn 1 ngày. giá từ 10-12 ngàn /kg.(để nguyên bông hoặc làm sạch).
Tuy số tiền không lớn nhưng cũng tạo thu nhập điều đặn mỗi ngày gần 2 năm nay, không ngày nào không bán cả thì các anh chị tính ra số tiền tổng cũng kha khá đúng không?
Trồng cây sua đũa không tốn công chăm sóc, không phân bón,chỉ tốn công hái bông thôi. sau 2 năm hạ cây xuống sẽ mộc lại cây khác, ăn tiếp hehe,.còn thân cây so đũa dùng đễ trồng nấm mèo tạo thu nhập khác..:lol:

bạn nói đúng bông so đủa loại màu đỏ nhìn bắt mắt chứ ăn chả ngon chút nào. còn loại màu trắng đặc trưng ăn hơi nhẩn tý nhưng rất ngọt nấu canh chua cá linh thì hơn cả tuyệt vời. nơi tôi giá 1 kg 12 ngàn ,trùng hợp hôm nay tôi vừa ăn canh chua cá lóc với bông so đủa nhưng sao vẩn nhớ tới con cá linh bông so đủa.
và một điều thú vị...bạn mới bẻ bông so đủa trên cây những bông còn bụp bạn vạch cuống lật ngữa bông nơi đó có chứa một chất nước nhựa kê húp thử...
thân

Vùng ngoại thành TP.HCM cũng có trồng nhiều cây này, hoa màu đỏ và trắng đều có nhưng chủ yếu tiêu thụ hoa trắng, hoa đỏ không được tiêu thụ nhiều, giá vào mua khô chỉ khoảng dưới 10.000đ/kg lặt sẵn, còn chưa lặt thì khoảng 5.000đ/kg giá thương lái chợ đầu mối Bình Điền. Phụ nữ ăn sua đũa nhiều sẽ không tốt, nên mọi người ít có dùng trong bữa ăn hằng ngày, vì chẳng lẻ chồng ăn mà vơ không ăn.
Bông điên điển tôi cũng từng trồng, hái hoa rất cực vì hoa rất nhỏ, giá khoảng 20.000đ/kg, nếu trồng nhiều thương lái bán không hết thì khoảng 10.000đ/kg.
Tôi thấy trồng 2 loại cây này cần phải có công hái hoa, hái mỗi ngày, nắng mưa gì cũng hái, nếu ko hái thì ngày sau hoa sẽ hư hết, cũng phải hái bỏ. Sua đũa đôi khi cũng bị rầy, trùn đọt, sương muối không chịu ra hoa mấy tháng trời. Điên điễn thì trồng năm đầu hoa nhiều, qua năm sau hoa nhỏ và ít hoa nên phải trồng lại. Ưu điểm là sua đủa trồng được trên đất cằn cõi, điên điễn thì trồng ở mé mươn, ao nước, không chăm sóc nhiều.

So đủa giống

Mình cần mua một lượng so đũa trồng bạn chia cho mình một ít hạt với.
Nếu bạn có hạt điên điễn gởi cho mình luôn rất cảm ơn!
bạn hãy cho số đt mình sẽ liên lac:khiêm(0932 515 528)
trông tin bạn và các anh em trên diễn đàn gíup đở

Chào bạn, nhà mình có cung cấp cây so đủa giống loại cánh hồng. Nếu bạn có nhu cầu thì liện hệ nthung2002@yahoo.com

bông so đũa mà nấu canh chua thì ngon tuyệt hjhj

ở khu vực buôn mê thuột bác nào muốn trồng loại so đũa cánh hoa cánh hồng e chỉ chỗ hái trái cho.
Mình đang nuôi dê, muốn trồng so đũa cho dê ăn mà hổng biết lấy giống ở đâu và kỹ thuật trồng, mình ở krong năng, bạn chỉ cho mình với, cám ơn bạn nhiều nhé!

bên bờ hồ trong trường đh tây nguyên đó bạn. hồi năm 2013 mình còn học mình thấy rất nhiều trái đã chín. nếu bạn đã biết cây so đũa thì bạn đi quanh bờ hồ là thấy nó liền ah

bên bờ hồ trong trường đh tây nguyên đó bạn. hồi năm 2013 mình còn học mình thấy rất nhiều trái đã chín. nếu bạn đã biết cây so đũa thì bạn đi quanh bờ hồ là thấy nó liền ah
Cây đó có cao lớn k bạn, mà nó nhiều lá k? Tại mình trồng để cắt lá cho dê ăn

Vậy chắc phải vào miền tây một chuyến để tìm hiểu. Trong đó trồng nhiều thì phải

Chẳn muốn log nick - mà đọc cái này thấy nó sao sao ấy - nên log vào nhiều chuyện

25 năm trước tôi ở vĩnh long - và tôi biết các loại so đũa như sau :

1 màu trắng - quả xanh dài
2 màu tím băng sê - quả xanh pha lẩn tím - có 2 sọc tím rỏ
3 màu màu trắng hồng - quả trắng
Còn cái loại màu đỏ hồng thì tôi không biết

Cây so đủa ngang đầu mới có bông - có bông ngang bụng thì chắc là đất cằn cỏi - mà chỉ là trái chiến thôi - bông điếm trên đầu ngón tay
1 năm sau thì sẽ phát triển khỏi tầm tay với - phải hái bằng móc - chắc có lẻ đất chổ tôi quá tốt

Cây màu tím thì có hoa quanh năm - nhưng có được bao nhiêu bông đâu mà hái - củng vài tháng mới ra 1 lần - chứ có đâu mà ra liên tục như cây đậu bắp zậy

Hái bông so đũa mà đem bán - công việc cho những người rổi công - nghèo khó

thực tế theo tôi nhận thấy chủ toppic chỉ là người cởi ngựa xem hoa - nghe nhiều hơn biết - các bạn muốn trồng thì tìm hiểu thật kỹ

Chỉ có cây màu trắng là cho bông nhiều - thực tế 1 cây được 1 rỗ cũng chừng 3 kg thôi - 1 năm có 1 mùa lúc gió chướng nước lên - vào mùa thì hái được cở 2 tháng là hết

Cây này chẳn ai trồng cả - nó tự mọc và tự lớn - sở dĩ người ta để nó tồn tại là vì - ngày xưa nghèo khó - nhà cửa thay cất thường xuyên - và cái nhà thì bằng cột so đũa - vì nó thẳng, cao, mau lớn nên dùng nó làm cột nhà củng được 10 năm với điều khiện cây to và đem ngâm sình 1 năm - còn ko ngâm sình và cây nhỏ thì khỏi làm mất công nuôi mối mọt

Bông so đủa thì ăn lúc đầu mùa - chứ cuối mùa thì chịu khó lặt bông mà tìm sâu nhé - lặt ẩu thì sâu trong nồi canh nhiều hơn rau nêm cho nồi canh chua
Còn bông so đủa màu đỏ thì đắng nghét - dân miền tây ko ai ăn đâu
Lá của nó thì ai nuôi dê đến xin thì cho - ghét nhất là cái lúc trái già - sâu ra khỏi trái - thả nhện giăng tòn ten thấy gớm - được cái là sâu nhỏ chứ như sâu gọm - chắc bây giờ nó đả tuyệt chủng

Nó mau lớn còn hơn cây gòn - các bạn tự suy nghĩ nhé - xin chào các bạn nông dân @

Chuyện bây giờ - ai biết - có khi lai ghép hay giống nhập ngoại củng không chừng - nhưng các bạn coi lại nội dung - lúc thì nhà trồng bán mà hái ko sót 1 bông nên ko có hạt - hạt thì bên nhà thằng em - chắc tai thằng em ko hái bán - hay thằng em kinh doanh cây giống - các bạn - a ù cảm ơn - tranh nhau mua hạt - đúng là @

trồng lấy hoa đi rồi hiểu - trồng lấy lá cho dê ăn thì trồng cây so đũa trắng - còn tôi nếu nuôi dê tui cắm bụi dâm bụp - khỏe và sướng hơn nhiều

Last edited by a moderator:
Đúng đó bạn @hatuananh, cảm ơn bạn rất nhiều nhé. Mình thấy cái bạn bskeu chỉ là thùng rỗng kêu to, đã k biết còn tỏ ra nguy hiểm. Hơ hơ, mình khinh!

Ngoài những cái ngon của bông so đũa thì tuyệt rồi, còn lá so đũa thì mình thấy gà rất thích ăn, nhưng gà ăn nhiều không biết có hại gì không? bạn bè có kinh nghiệm xin cho ý kiến với. Nếu lợi bất cập hại thì cũng nên trồng, vừa có thu nhập từ bán bông vừa làm thức ăn chăn nuôi thì tuyệt.

hi datphusa

Bạn up lên luôn 1 muốn ăn..đọc mà chảy nước miếng. giống so đũa nhà mình trồng không phải màu đỏ đâu. cánh lớn có màu hồng nhạt 2 cánh kia màu trắng..
giống này cho hoa quanh năm hà. trồng nhiều hái mệt mỏi đó.
việc đốn gốc cây khi nào thấy cây cao quá và bông ít lại thì ta đốn bỏ. đốn đừng sát gốc quá..nhầm mua mưa mà đốn cây sẽ mọc lại...
hi chào bạn ? cây sua đũa bạn trồng đã bị lai từ cây sua đũa tím à, bông của nó k toàn bộ là trắng nó hơi ngã màu tím, cây này gieo hạt trồng khoảng 1 tháng (cây như cậy ớt sừng trâu) là có bông đến khi chặt bỏ thì thôi, bông quanh năm mjh trồng có vài cây mà ăn k nổi luôn.

Vâng em cảm ơn.thế là mình không có đất dụng võ phải không

cây so đũa này gọi là cây so đủa THÁI,(sao bây giờ cái gì cũng Thái hết vậy ta? vd như xoài Thái, mít Thái......) Loại bông này ăn ko ngon bằng so đũa ta, vị hơi đắng hơn.Tuy nhiên nó ra hoa quanh năm, trồng khoãng 5 cây thì cả chục nhà ăn. cây có bán sẳn ở doc theo quốc lộ 1 A đoan từ LOng an về Mĩ tho.

ngày mai mình sẽ chụp hình mới nhất của cây này,trái nhiều kinh khủng luôn.

Back