kỹ thuật ấp trứng gà tây

• Thread starter hungld
  • Ngày gửi
Mình mới nuôi mấy con gà tây, cũng đẻ đc 30 trứng, mình muốn cho ấp máy ( cái máy ấp mình tự làm đang cho ấp trứng ngan, thấy tỉ lệ nở cũng đc) mà không biết nhiệt độ, độ ẩm để ẩp trứng gà tây thế nào, anh chị cho e hỏi nhiệt độ và độ ẩm cài cho máy theo từng giai đoạn là bao nhiêu?, có giống trứng gà ta kh?, gà ấp bao nhiêu ngày thì nở? mình xin cảm ơn.

Có 3 cách:
Một là đặt đầu dò ở giữa ổ gà ấp và ngoài nhất(nhưng phải ấm) để biết giá trị lớn nhất nhỏ nhất cài đặt. Nhiệt độ ấp ban đầu cao nhất sau đó phải hạ 0.5 tới 1 độ vì trứng phôi già giữ nhiệt và tự sinh nhiệt là chúng ta có cách hai.
Cách hai là xác định phôi xuất hiện sớm hay muộn để xác định giá trị lớn nhất nhỏ nhất. Có sớm là sau gần 2 ngày mới ấp đã thấy điểm phôi rồi.
Ba là so sánh nhiệt trứng gà ta và tây trong ổ. Thân nhiệt gà ta và tây nếu đầu dò k dùng được.
Nếu gà k ấp thì nhu cách hai, phải thực nghiệm.

Gà tây đóa mua giống nhiu vậy caca.
Mà nghe nói gà tây ấp giỏi lắm sao ko để nó tự ấp.
Ấp gà thì khác ấp vịt nên đừng dại mà thử hết 30trứng

Mình muốn ấp máy để gà mẹ nghỉ ngơi rồi đẻ tiếp, mình tham khảo trên mạng thấy nói gà mẹ ấp tỉ lệ nở chỉ 65% nên muốn thử ấp máy xem sao
Có 3 cách:
Một là đặt đầu dò ở giữa ổ gà ấp và ngoài nhất(nhưng phải ấm) để biết giá trị lớn nhất nhỏ nhất cài đặt. Nhiệt độ ấp ban đầu cao nhất sau đó phải hạ 0.5 tới 1 độ vì trứng phôi già giữ nhiệt và tự sinh nhiệt là chúng ta có cách hai.
Cách hai là xác định phôi xuất hiện sớm hay muộn để xác định giá trị lớn nhất nhỏ nhất. Có sớm là sau gần 2 ngày mới ấp đã thấy điểm phôi rồi.
Ba là so sánh nhiệt trứng gà ta và tây trong ổ. Thân nhiệt gà ta và tây nếu đầu dò k dùng được.
Nếu gà k ấp thì nhu cách hai, phải thực nghiệm.
Chà chà phức tạp quá, kh biết mình có làm được không nữa

Bạn ấp trứng gà ta ra sao thì ấp trứng gà tây như vậy nhưng trứng gà tây nở chậm hơn gà ta phải 27 đến 29 ngày nó mới nở...bạn nuôi gà tây thả vườn hay nuôi nhốt? Mình nuôi thả vườn nó phá khủng khiếp luôn ...vườn có bao nhiêu rau ngót nó ăn trụi hết cây, ngủ thì không bai giờ vào chuồng mà cứ nhảy lên trên ngọn cây cao nhất để ngủ
Bạn ấp trứng gà ta ra sao thì ấp trứng gà tây như vậy nhưng trứng gà tây nở chậm hơn gà ta phải 27 đến 29 ngày nó mới nở...bạn nuôi gà tây thả vườn hay nuôi nhốt? Mình nuôi thả vườn nó phá khủng khiếp luôn ...vườn có bao nhiêu rau ngót nó ăn trụi hết cây, ngủ thì không bai giờ vào chuồng mà cứ nhảy lên trên ngọn cây cao nhất để ngủ

Back