kỹ thuât chẻ rễ cây

• Thread starter nongdanngeond
  • Ngày gửi
cái nay em thấy hay hay cop các bác xài tạm::p
Kỹ thuật tạo Bộ Rễ(Bộ đế)đẹp và đều.
<hr style="background-color: rgb(209, 209, 225); color: rgb(209, 209, 225);" size="1"><!-- / icon and title --><!-- message -->Kĩ thuật tạo bộ rễ đẹp và đều hay còn gọi là Kỹ thuật chẻ dễ.

Quy trình này bắt đầu từ khi cây được chiết mọc rễ xung quanh vết cắt, bó bầu trồng vào chậu và khi rễ đã khỏe khoắn thì tiến hành chẻ. Kỹ thuật này có ưu điểm là tiết kiệm được phôi cây, thay thế được những phần gốc không ưng ý đồng thời tạo được những bộ rễ đồng đều ưa nhìn.

Việc chẻ rễ có thể tiến hành nhiều lần tùy theo nhu cầu của người chơi, phương pháp cũng đơn giản dễ làm, cơ bản chia làm 2 bước:

Bước 1- Chiết và nuôi cây: Lột một đoạn vỏ quanh nơi định chiết rồi dùng chất trồng bó lại đợi đến khi phần được chiết ra rễ đều thì cắt trồng vào chậu, chăm sóc kỹ cho cây phát triển tốt.

Bước 2 - Chẻ rễ: Khi cây phát triển và bộ rễ tương đối khỏe thì lấy cây ra khỏi chậu, cào sạch chất trồng và tiến hành chẻ, độ dài của vết chẻ thường từ 5-10 cm tùy thuộc vào độ lớn của thân cây, sau đó xếp lại rễ theo ý muốn rồi trồng lại vào chậu.

Có thể tiến hành chẻ rễ 2-3 lần cho một cây để tạo nhiều rễ.
Một số hình ảnh:

<table width="500"><tbody><tr><td class="td1" width="20"></td><td class="td2" unselectable="on"></td></tr></tbody></table>

<table width="500"><tbody><tr><td class="td1" width="20"></td><td class="td2" unselectable="on"></td></tr></tbody></table>

Liu Ý::phương pháp này chỉ dành cho Những cây có nhựa và Sống khỏe Vd sanh,si,đa ...
Chúc các bạn thành công.

nguồnVNT.com
<!-- / message --><!-- sig -->

bác phải in đậm, tô đỏ và thậm chí đưa luôn câu này lên trên đầu
Liu Ý::phương pháp này chỉ dành cho Những cây có nhựa và Sống khỏe Vd sanh,si,đa ...
kẻo không người ta ba chớp ba nhoáng đem cây mai ra chẻ rồi sau này bắt đền bác đó, hihi

Hay thật là sáng tạo,, đến không ngờ..
Với sanh si gừa... để cần rễ vào vị trí thiếu...tôi hay dùng cách tạo vết thương..nơi đó, với mai vàng tôi dùng cách ghép cây mai nhỏ vào
Việc chẻ làm 4 tôi chỉ dùng khi cần uốn những cành lớn đã hóa gỗ cứng.
Hôm nay biết thêm được 1 điều thật.... bất ngờ :.. chẻ rễ
Cám ơn

Với mai chiếu thủy hay bị tình trạng rể quá to so với thân, anh em chổ em cũng hay dùng phương pháp chẻ rể đó anh Mục Tử

Chẻ kiểu này nó lâu kinh khủng, ở nhà em có chẻ thử một cây si mà chờ dài cổ lun, cả nửa năm mà mới được tí tẹo

Tui nhớ hình như tác giả món này là của bác Năm Kiệt (Võ Văn Kiệt), đồng hương của bác dovanlo (Bến Tre)

Thái nhớ là có đọc bài này ở đâu đó! Nếu muốn được bộ rễ như ý thì phải mất 4-5 năm! Ái chà! Để em nghĩ xem mình có đợi nỗi không ta ??

Tui nhớ hình như tác giả món này là của bác Năm Kiệt (Võ Văn Kiệt), đồng hương của bác dovanlo (Bến Tre)
Anh Năm Kiệt chỉ là người có dịp chia sẻ kinh nghiệm với anh em trong CLB Thanh Tâm và sau đó được lăng xê, giống như em chia sẻ cách ghép mai với anh em rồi bị mang tiếng là phương pháp dovanlo, thực ra những việc này anh em nông dân mổi người góp công một ít lâu dần mới thành công

bài viết hay quá .. em không phải dân chơi kiểng ...nhưng mới thấy lần đầu.

em là một người rất thích sanh.Em thấy pp của anh nongdanngeond rất hay nhưng liệu có pp nào hay hơn không xin các bác chỉ bảo.

cây nào mà chẳng co nhựa , hình đầu tiên của bác giống như chặt một doạn nhánh chẻ ra và cắm xuống đất trông không giống gốc cây !!

Back