Kỹ thuật Chế tạo máy ấp trứng cho gia cầm ....thủy cầm

• Thread starter apc
  • Ngày gửi
Đây là tài liệu tôi tìm được trên trang ưeb của VCN, các bác nào quan tâm xin tham khảo nhé
Cách đóng máy ấp trứng gia cầm

Qua báo NNVN xin cho biết: Cách đóng máy ấp trúng (ấp bằng điện), kỹ thuật ấp - nở; - Cách điều chỉnh độ ẩm để phù hợp.
Nguyễn Ngọc Tấn, thôn Hươnq Vân, xã Lạc Vệ, huyện Tiên Sơn, Bắc Ninh

Trả lời:Máy ấp trúng (dùng diện): Máy ấp là dụng cụ để thay gia cầm mẹ ấp trứng vì vậy máy phai đảm bản mọi chức năng ấp của gia cầm mẹ. Thông thường máy ấp có hình khối chữ nhật, cũng có khi là hình khối vuông tùy theo sở thích của nhà thiết kế. Dưới đây là mẫu hai loại máy ấp trên.

Máy ấp gồm các bộ phận:

Vỏ máy (khung máy)

- Hệ thống cung cấp nhiệt.

- Hệ thống quạt.

- Hệ thống đều hòa độ ẩm

- Giá và khay trứng.

Kích cỡ máy được thiết kế tùy thuộc vào lượng trứng đưa vào ấp (tùy vào quy mô chăn nuôi gia cầm). Một số ví dụ về kích cỡ máy để độc giả tham khảo (Xem bảng dưới)

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=1><TBODY><TR><TD vAlign=top width=300>
Công xuất tính theo lượng trứng gà

</TD><TD vAlign=top width=247>
Kích thước bên ngoài máy ấp

</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=300>
1. Máy ấp 126 quả

42 x 51 x 51 cm

2. Máy ấp 164 quả

60 x 52 x 52 cm

3. Máy ấp 208 quả

68 x 52 x 52 cm

4. Máy ấp 280 quả

80 x 75 x 72 cm

4. Máy ấp 420 quả

90 x 75 x 72 cm

5. Máy ấp 728 quả

95 x 90 x 80 cm

6. Máy ấp 1000 quả

73 x 105 x 121 cm

</TD></TR></TBODY></TABLE>

Công dụng của từng bộ phận trong máy ấp:

Vỏmáy. Để bảo vệ trứng và giữ nhiệt cho máy. Trên vỏ máy cần thiết kế các cửa sổ hình hoa thị để điều chỉnh lượng không khí vào máy và thoát ra, đảm bảo sự thông thoáng cho máy ấp.

Hệ thông cung cấp nhiệt (sưởi): Các máy ấp dùng điện công suất nhỏ hệ thống cung cấp nhiệt thường dùng là dây meso. Trong thiết kế phải tránh để nhiệt cung cấp tỏa ngay trên trứng. Đồng hồ đo nhiệt độ nên gắn với hệ thống báo động để kịp thời phát hiện nếu nhiệt độ lên quá cao hoặc xuống quá thấp Nếu nhiệt độ lên quá cao sẽ làm chết phôi còn nhiệt độ xuống thấp sẻ làm phôi không phát triển được. Hệ thống cung cấp nhiệt thiết kế sao để dễ thán đặt thuận tiện cho việc kiểm tra, sửa chữa khi có trục trặc.

Hệ thống quạt: Hệ thống quạt có chức năng làm lưu thông không khí, đều hòa nhiệt độ trong máy. Lưu thông không khí giúp cho việc vận chuyển nhiệt đến trứng, cung cấp oxy và rút khí C0<SUB>2. </SUB>Thông thường hệ thống quạt được đặt trên cao và cũng dễ tháo đặt thuận tiện cho việc kiểm tra bảo trì.

Hệ thống điều hòa ẩm độ: Máy ấp dùng điện công suất nhỏ hệ thống điều hòa ẩm độ thường dùng là bộ khay có kích cỡ khác nhau. ẩm độ được đều hòa bằng việc đặt khay nước vào máy ấp. Quạt và nhiệt độ làm nước bốc hơi để đều hòa độ ẩm.

Giai đoạn ấp cần độ ẩm cao sẽ đặt khay to có bề mặt bốc hơi lớn khi cần độ ẩm thấp ta đặt khay nhỏ. Phải có ẩm kế để theo dõi độ ầm trong máy.

Giá và khay trứng: Trong máy phải thiết kế giá để đặt các khay trứng vào. Giá phải có trục

quay để có thể quay khay trứng nghiêng vào phía trong, nghiêng ra phía ngoài, ởvị trí thăng băng. Trục quay giúp ta đảo vị trí của khay trứng trong máy có tác dụng đều hòa nhiệt trên quả trứng ởcác vị trí khác nhau giúp cho phôi phát triển tốt hơn. Vị trí thăng bằng để ta thao tác khi đưa khay trứng vào hoặc lấy khay trứng ra.

Kỹ thuật ấp trứng:

Kết quả ấp nở phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố trong đó kỹ thuật ấp trứng là yếu tố đặc biệt quan trọng. Muốn có tỷ lệ nở cao ta phải thao tác đúng cẩn thận tất cả các khâu trong quy

trình ấp.

Thu trứng, bảo quản trứng

- Thu trứng ít chết 3-5 lần/ngày đế tránh trứng bị bẩn, bị đập, vỡ do bị gà dẫm phải. Khi thu trứng ta loại những quả quá to, quá bé, quả có hình dạng khác thường, những quả vỏ sần sùi. Những quả trứng đạt yêu cầu ta xếp vào khay sạch, đầu nhỏ của quả trứng xếp quay xuống, đầu to có buồng khí quay lên trên.

- Bảo quản trứng: Sau khi đẻ 24 giờ phôi trong trứng bắt đầu phát triển. Phôi ngừng phát

triển ở nhiệt độ dưới 24<SUP>0</SUP>c sau khi đẻ 6 giờ trứng phải được đưa về phòng bảo quản ở nhiệt độ thấp hơn 24<SUP>0</SUP>c. Nếu bảo quản trứng trong một tuần thì nhiệt độ trong phòng bảo quản 15-16<SUP>0</SUP>c. Nếu bảo quản trứng lâu hơn ta phải hạ nhiệt độ phòng bảo quản xuống 12-13<SUP>0</SUP>c. Nhiệt độ trong phòng bảo quản phải được kiểm soát chặt chẽ. ẩm độ trong phòng bảo quản nên giữ ở mức 80-85%. Trứng đưa khỏi phòng bảo quản để đi ấp phải được làm ấm trở lại trước khi đưa vào máy ấp, bằng cách xếp lên giá đế ở phòng ấp 4-8 giờ sau đó mới xếp vào máy.

Quá trình ấp-nở-thời gian ấp nở của trứng các loại gia cầm rất khác nhau, phụ thuộc vào

giống. Thời gian nở trung bình của trứng gà 21 ngày, trứng vịt 28 ngày, trứng ngan 35 ngày, trứng đà điểu 42-45 ngày.

Trong quá trinh ấp nở phải lưu ý các yếu tố nhiệt độ, ẩm độ trong máy, độ thông thoáng và lưu thông không khí, chế độ đảo trứng. Đối với máy ấp bằng điện quy mô nhỏ gia đình cách vận hành đảm bảo quy trình ấp như sau:

- Nhiệt độ: Tuy có nhiệt kế đo độ và có chuông báo động nhưng ta vẫn phải luôn quan sát để kịp điều chỉnh nhiệt độ trong máy bằng rơle điện theo đúng quy trình ấp đế đảm bảo kết quả ấp cao.

- ẩm độ: Máy ấp hiện đại có hệ thống điều hòa ẩm độ tự động bằng cách phun sương còn loại máy bán tự động tự thiết kế lắp ráp của ta thì ẩm độ được điều chỉnh bằng bề mặt bốc

hơi của các khay nước. Trong khoang máy ta thiết kế nơi đặt khay nước (thường ở phía dưới). Ta làm bộ khay có kích cỡ khác nhau đế khi cần độ ẩm cao ta đặt khay to còn cần độ ẩm thấp ta đặt khay nhỏ. Quạt thổi không khí lên bề mặt nước trong khay sẽ làm nước bốc hơi vào không khí trong máy tạo độ ẩm cần thiết.

- Thông thoáng và lưu thông không khí: Hệ thống quạt và cửa sổ hoa thị sẽ giúp cho việc lưu thông các luồng khí trong máy làm điều hòa độ.

- Đảo trứng: Trứng ấp nên đảo ít nhất 3-5 lần một ngày. Mục đích của việc đảo trứng là để tránh phôi bị dính vào vỏ trứng và tăng sự hoạt động của lòng đỏ, lòng trắng trứng. Khi đưa khay trứng ra ngoài đảo còn để làm mát trứng.

Chuyến trứng: Trứng được chuyển từ khay ấp sang khay nở 3 ngày trước khi trứng nở: Khi chuyển trứng nên cẩn thận để tránh làm dập vỡ trứng.

Quy trình ấp của một số loại trứng gia cầm thông dụng. (Xem bảng)

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=1><TBODY><TR><TD vAlign=top width=103>
Thời gian ấp

</TD><TD vAlign=top width=150 colSpan=2>
Đối với trứng gà

</TD><TD vAlign=top width=169 colSpan=2>
Đối với trứng vịt

</TD><TD vAlign=top width=169 colSpan=2>
Đối với trứng ngan

</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=103>

</TD><TD vAlign=top width=84>
Nhiệt độ (<SUP>0</SUP>C)

</TD><TD vAlign=top width=66>
ẩm độ (%)

Nhiệt độ (<SUP>0</SUP>C)

ẩm độ (%)

Nhiệt độ (<SUP>0</SUP>C)

ẩm độ (%)

1-3

34.8

60-65

37.6

70

38.5

65

4-14

37.5

55-60

37.5

59-60

38.2

64

15-21

37.2

70-80

37.4

59-60

37.8

55-57

22-23

37.3

65

37.8

55-57

24-25

37.25

70-80

37.5

55-57

26-28

37.25

80-85

37.8

60-65

29-31

37.5

80-85

32-35

</TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR><TR><TD align=right>
(Nông nghiệp Việt Nam, số 112, ngày 13/7/2001)</TD></TR></TBODY></TABLE>​

Mấy hôm nay đang đi kiếm nơi bán rờ le nhiệt mà không thấy đâu bán hết, mấy bác biế nơi nào bán các thiết bị dùng trong máy ấp trứng không? Không biết giá có đắt ko mấy bác?
Nó ở đây:
Chi nhánh Công ty cổ phần cơ khí điện Long Giang
Add: 199-An Dương Vương-Phường 12-Quận 6.TP HCM
Đối diện công viên, không bán lẻ, nhưng cứ năn nỉ xem sao, xuất xứ korea đó. Tôi nhập uỷ thác cho chi nhánh đó.

------ 11 minutes:

vất vã mấy ngày nay cuối cùng cũng hoàn thành cái tủ ấp này. nhờ anh CanTruong chỉ cẩn thận vấn đề lưu thông nhiệt nên e thiết kế như thế này mong anh CanTruong,ABC, và các anh e trong diễn đàn tư vấn,góp ý thêm hiện nay e có sẵn trứng nhưng vẫn chưa dám ấp thử nhờ mọi người nhẫn xét thế nào rồi em mới dám tiến hành ^^ :
sau đây là 1 số hình ảnh :(em không biết up trực tiếp thế nào, nên up tren trang upanh.com mọi người chịu khó xem giúp em nhé)
http://www.upanh.com/hinh_http://ww...v/cym23d3u6l.htmanh012_upanh/v/dym52d1haw.htm
( hình ành tủ phía bên ngoài)
http://www.upanh.com/hinh_anh014_upanh/v/cym55d0e5r.htm
http://www.upanh.com/hinh_anh015_upanh/v/fymd5d9e3d.htm
(trục đảo trứng từ bên ngoài)
http://www.upanh.com/hinh_anh016_upanh/v/dym0cdbn1w.htm
http://www.upanh.com/hinh_anh019_upanh/v/bym64d5d7l.htm
( nội thất bên trong)
http://www.upanh.com/hinh_anh020_upanh/v/5ym43d3dck.htm
http://www.upanh.com/hinh_anh021_upanh/v/1yma4dbq3c.htm
(2 quạt nguồn điện 220 giúp không khí được trộn đều)
sẵn đây các anh chị cho em hỏi giữa 2 cái nhiệt kế : 1 cái là nhiệt kế cơ và 1 cái là thủy ngân thì cái nào có độ chính xác cao nhất?

Công nhận là cái máy xấu thật. Không biết chất lượng ra sao? Nếu thành công thì chỉ cho tôi nhé.
Thank's

------ 6 minutes:

có hình ko bác ơi ??????
---------------
Lò ấp tự tạo của tôi đã hào thành ,đưa vào xử dụng kết quả rất khả quan ,tiện lợi ,dễ xử dụng.giá thành của lò rất dẻ.mỗi mẻ ấp được 120-150 quả phụ thuộc vào to nhỏ của trứng ,tôi muốn đưa clip hình dáng lò lên diễn đàn để anh em tham khảo ,mà không tải lên được .Bác nào biết giúp tôi với ...thanks
Trăm nghe không bằng mắt thấy tay sờ xoạng

Last edited by a moderator:
Thắc mắc của em là điều chỉnh nhiêttj tự động bằng bộ Fox 104 hay bộ đó chỉ dùng để đo nhiệt và ẩm độ thôi?

máy ấp trúng

hieuvns xin cám ơn ae trong diễn đàn khoa học kỹ thuật này hvns chúc ae khỏe và hạnh phúc thành đạt
mình xin hỏi cái quạt trong máy ấp trứng nó hoạt động 24/24 có khi nào nó đc nghỉ không ? ,và hệ thống quạt ,nước, bóng đèn, thiết kế bên dưới của ngăn tủ ,lỗ hơi vào dưới gầm tủ, lỗ thoát hơi lằm trên lóc tủ có đc ko ?
xin cám ơn các nhà khoa học

hieuvns

\

xin chào các ae trong d đ mình có cái máy rex-c700 cảm biến nhiệt độ ,muốn đấu điện để chạy cho tủ trứng nhà mình nhưng ko biết cách đấu điện ra làm sao ,xin được hỏi các bậc đàn anh chỉ bào hieuvns chân thành cảm ơn

nơi mua Fox-1004

Bạn nào muốn chế tạo một máy ấp trứng hãy lên trang tudonghoa*****com để đăng kí mua một cái rơ le Fox-1004 khoảng 450k rồi ra chổ tiệm nhôm đặt làm một cái tủ nhôm vách Amilu kích thước 40x40x40 là có một máy ấp khoảng 50 trứng rồi. Nhớ mua hai quạt tản nhiệt cpu và một bóng điện 60w + dimer nha

tôi muọn mua 1 máy nhỏ ấp khoảng 30 trứng mua ở đâu giá nhiu? ai làm giúp tôi o? phone 0938989852 phước

bạn mua về là thôi . Đơn gian mà có gặp khó khăn mình help cho !!!
DT:0986744288 Sang :mellow:

Trước tiên xin cảm ơn mọi người trên diễn đàn! Bằng kiến thức của mọi người, mình cũng đã thiết kế và ấp thành công lứa trứng gà trọi đầu tiên với tỉ lệ nở: 15/17 (con non đủ tiều chuẩn)!
Các thứ mình dùng: Một Rơ le nhiệt Fox 1004 mua ở CT KLC - Số 4 - Chùa Bộc - Đống Đa - Hà nội (giá 464k - Hàn Quốc)
Một nhiệt ẩm kế cơ - Mua tại CT Hương Việt - Tây Sơn - Đống Đa (150K - Chi na)
Một công tắc điều khiển tốc độ quạt trần Lioa 45k
5 m dây điện 10k, 2 bóng đen 40W 10k, một phíc cắm 3k
Một thùng xốp dày 3 cm kích thước 50 dài x 40 rộng x 40 cao 5k
Không biết làm thế nào để úp ảnh lên đây được để anh em góp ý! Mail mình là: ngoquyhung102@yahoo.com.vn Anh em nào biết up ảnh chỉ mình nhé! Thanks! Số di động: 0917422139

máy ấp trứng gia cầm

Mình muốn mua 1 máy ấp trứng nhỏ khoảng 50 trứng . Anh chị nào biết bán ở đâu chỉ giúp . 0908163612

thank cam on ban da chia se kinh nghiem cho anh em noi theo ? tui rat thic voi cach

Bạn lấy ý của tôi mà cắt xén làm sai hẳn đi .
Tôi nói khác về nhiệt độ và độ ẩm, thì bạn lược
mất cái độ ẩm.
Bạn cũng gây ấn tượng tôi nói trứng ấp ở 10 ngày,
mà tôi không có nói ngày nào cả.
Để cụ thể, về nhiệt độ thấp thì áp dụng cho gà
đã nở rồi, còn trứng mới ấp thì độ ẩm thấp hơn
trứng đã ấp nhiều ngày, về thoáng khí, thì càng
ấp lâu ngày càng phải thải khí nhiều hơn.
Nói thế để thấy nêu thông thoáng khí nhiều thì
tốn nhiệt hơn, và máy chạy nhiều hơn, chỉ áp dụng
đúng lúc cần, chứ mới ấp thì không cần vậy . Do
đó, trứng ấp từng đợt thì phù hợp hơn là ấp lẫn
lộn các đợt với nhau trong cùng một tủ ấp.
*
Nếu bạn thấy lời nói tôi sai, thì đừng nghe,
nhưng chắc rằng bạn không đưa ra được lý lẽ hay
cách làm gì hay hơn cách ấp trứng từng lứa.
Nên hiểu đó là cách làm, chứ không phải thiết kế
cấu tạo máy.
*
Điểm thứ hai, bạn nói chẳng mâu thuẫn vì với thiết
kế của tôi cả, vì ai dại gì thiết kế một nhà máy
hàng trăm công nhân để đan 1 cái rổ tre một ngày?
Thiết kế của tôi, gồm 4 đến 5 ngăn, mỗi ngăn gồm 4
khay trứng, mỗi khay 100 trái, tổng công suất lên
tới 2 nghìn gà con ấp nở, đâu phải 2 trăm trứng?
Máy lớn thì đắt tiền, chắc như cua gạch rồi, nhưng
chạy nhàn, rẻ công lao động. Làm ăn nhỏ, nếu có
lãi, chỉ là lấy công làm lời thôi, khỏi phải thất
nghiệp, tự mình làm ông chủ. Tuỳ túi tiền vốn của
mình mà đầu tư làm ăn. Ít tiền thì phải chịu thôi,
chứ chẳng ai dại gì đút một bọc tiền dưới gối, rồi
làm ăn cò con cả.
*
---------------
* * * * *
Bạn betoan:
*
Coi thiết kế của bạn, tôi cho rằng ngay nóc tủ, nơi máy quạt trên
thì nhiệt độ sẽ cao nhất, và mé bên đó nhiệt độ cũng cao hơn mé
bên kia. Nhìn chung thì góc trên bên trái nóng nhất, và góc dưới
bên phải lạnh nhất. Trải qua thực tế, thì chênh lệch chỉ có nửa
độ thôi, thì cũng tốt lắm rồi.
*
Nếu bạn để giàn nhiệt ở dưới, thì có thể bớt được quạt trên.
*
Bạn có thể thử thí nghiệm sau: tìm một ống nhựa mỏng đường kính
lớn, uốn theo vách tủ bên trong, làm một chữ L, miệng trên gần tới
nóc tủ, miệng dưới ngay sau lưng quạt dưới. Mục đích giúp một
luồng hơi hút thẳng từ lớp khí nóng trên cùng mà đưa vào quạt dưới.
Chắc chắn không khí nơi miệng dưới của ống sẽ nóng hơn trước, dẫn
đến độ sai khác nhiệt độ bớt đi nhiều, có thể bỏ được quạt trên.
*

cam on ban da chia se kinh nghiem cho anh em noi theo ? tui rat thic

Hôm nay đọc hết 15 trang được post từ 23/03/2009 đến nay mờ cả mắt. Tổng hợp và phải chọn lọc ý kiến của nhiều người ta thu về nhiều điều bổ ích đấy chứ. Cảm ơn các bác.

cho minh hoi cai nhiet kwe ban up hinh hieu ji jia ban nhieu vay?

Last edited by a moderator:
thật tình tôi ko mún có y kiến nhưng ma thấy mây bác nc với nhau về máy ấp trứng nghe mắc cười quá, không chiệu nổi nên phải lên tiếng.
không biết trong mấy bác có ai từng ấp nở dc con gà nào chưa, có từng ấp và bán dc cho ai chưa hay là kiêm tiền dc từ nghề ấp trứng không mà tôi nghe mấy bác nối hay quá đi, đặc biệt là bác ANHMYTRAN đòi làm nóng từ phía dưới lên, nghe nói là biết không biết j về máy ấp trứng, bác đừng đưa ra ý kiến chũ quan mà hại máy bác kia trứng thói hết bác ah

thật tình tôi ko mún có y kiến nhưng ma thấy mây bác nc với nhau về máy ấp trứng nghe mắc cười quá, không chiệu nổi nên phải lên tiếng.
không biết trong mấy bác có ai từng ấp nở dc con gà nào chưa, có từng ấp và bán dc cho ai chưa hay là kiêm tiền dc từ nghề ấp trứng không mà tôi nghe mấy bác nối hay quá đi, đặc biệt là bác ANHMYTRAN đòi làm nóng từ phía dưới lên, nghe nói là biết không biết j về máy ấp trứng, bác đừng đưa ra ý kiến chũ quan mà hại máy bác kia trứng thói hết bác ah

Lại gặp anh ở đây...!!
Tôi đã thiết kế cái máy ấp thủ công như các anh em ở đây hướng dẫn và chia sẽ kinh nghiệm và Gà con nở như mong muốn, anh nói vậy tôi nghe không vừa lắm anh à... lúc đầu tôi nghe anh nói về con Trăn tôi cũng có cảm tình...
Anh muốn bán Trăn giống..!!??
Nếu vậy thì vào mục mua bán của diễn đàn
Hơi khó nghe nhưng tại khó chịu quá...

mắc cười thật nhĩ, mình có đầu ra tốt, giá ổn định, lên đây mong rằng giúp dc cho bà con phần nào về kĩ thuật và lựa chọn cũng như giá cả con giống, mong mọi người kiếm thêm thu nhập trong thời buổi khó khăn, vậy mà lại có người nghĩ ai cũng giống như họ, đều mún vụ lợi cho bản thân, đúng là xã hội rắc rối quá, xin thưa với bác, nhà tôi trăn giống rất nhiều nhưng không có đâu mà bán bác ah. người ta bao tiêu sản phẩm hết rồi, còn nhận hết 1/2 tiền trước 5tháng nửa thì chỉ còn lại đóng phân của mấy con trăn nó ị ra thôi,bác mua thì có thể tôi tặng cho 1 bao, mà thà bón cây còn có ích hơn cho bác.
nói là ấp nở dc con gà ưng ý vậy cho hỏi bác ấp bao nhiêu trứng, nở bao nhiêu con, bao nhiêu trứng bị vữa, bao nhiêu trứng thói, bao nhiêu trứng lộn và bao nhiêu trứng xác, nở dc bao nhiêu con gà, trong đó có con nào lòi rún,què chân, bụng bự lông khô, và khẽ mỏ mà ko nở dc, nếu nói thành công thì bác cứ trả lời những thông số mà tôi đưa ra xem

thành viên mới xin ra mắt các bạn

Tôi có đọc rất kỹ bài viết Kỹ thuật Chế tạo máy ấp trứng cho gia cầm và các đóng góp của các bạn...rất hay nhưng có điều ở Việt Nam hay bị cúp điện ( chổ tôi 1 tuần cúp 1 lần) vậy có cách nào khắc phục không các bạn ( không phải cách dùng máy phát điện).Xin cảm ơn.

đặc biệt là bác ANHMYTRAN đòi làm nóng từ phía dưới lên, nghe nói là biết không biết j về máy ấp trứng, bác đừng đưa ra ý kiến chũ quan mà hại máy bác kia trứng thói hết bác ah
Nếu bạn chịu khó suy nghĩ, thì làm nóng phía dưới lên
hợp lý hơn làm nóng từ trên xuống.
*
Bạn không hiểu điều này thì tôi phải bó tay thôi.
*

Mình là thành viên mới xin trân trọng chào mọi người! Đọc xong 16 trang thấy rất nhiều thông tin bổ ích, mong mọi người tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm quý báu. Em thấy để dàn nhiệt dưới đáy hay trên nóc cũng có cái hay của mỗi người. Nhưng thông thường thấy trên mạng các máy đa phần dặt trên nóc. Mình nghĩ nếu để được nguồn nhiệt dưới đáy thì rất hay và đỡ tốn quạt, nhưng có một điều rất ngại là khâu an toàn lỡ khay nước nó sơ ý đổ ra nước lênh láng thì có nguy hiểm không nhỉ, có phải vì thế mà người ta thường để nguồn nhiệt phía trên hay là vì lí do khác nhỉ. Mong các bác chia sẻ để mình hiểu rỏ điều này.

Để nguồn nhiệt bên trên vì không nghĩ ra phải để bên dưới.
Đừng nên thấy số đông sai mà phải theo.
Có nhiều số đông hơn ở nước ngoài mà mình đâu có biết?
Cái số đông ở đây chỉ bó hẹp trong diễn đàn này thôi,
chứ không thể hiện tất cả số đông ở Việt Nam, hay TQ.
Chưa thấy được tỷ lệ ấp nở của thiết kế nguồn nhiệt ở
trên là bao nhiêu phần trăm?
*
Chuyện nước rớt ra không khó ngăn chặn đâu. Ngoài trời mưa
bão tuyết mà người ta còn ở trong nhà khô ráo ấm áp được
kia mà. Có rất nhiều cách, không thể kể ra được. Tuỳ
từng người mà có cách riêng của mình.
*

Back