Kỹ thuật chiết cây mai vàng đại thụ

• Thread starter Guest
  • Ngày gửi
Bạn đang có một cây mai lớn nhưng chi cành nằm ở tầm quá cao. Bạn muốn cắt ngắn cây xuống để nuôi lại cây gốc nhưng bộ chi cành ở tầng trên thì quá đẹp và bạn không muốn bỏ chúng. Vậy thì không cớ gì bạn lại không nghĩ đến việc chiết cây để biến một cây chưa đẹp thành 2 cây được rút ngắn độ cao theo ý muốn, trong đó một cây có bộ gốc đẹp, một cây có bộ chi cành đẹp. Để làm được điều đó, xin mách bạn kỹ thuật chiết cả cây sau đây. Đây là kỹ thuật đơn giản, đã được nhóm nghệ nhân Cổ mai hoa Đại Lộc thực hiện thành công và đã cho ra đời rất nhiều sản phẩm đẹp.

Ảnh 2: Khoanh, cắt 2 đường song song cách nhau khoảng 10 cm Chất liệu để chiết là giá thể được nhào trộn bằng một hỗn hợp gồm: Xơ dừa mục, tóc vụn, tro trấu, đất cát pha, phân bò hoai, mỗi thứ có liều lượng bằng nhau. Tốt hơn hết, hỗn hợp này phải được nhào trộn và ũ kỹ trong vài tháng.
Dùng thuốc kích thích ra rễ (loại thông dụng có bán trên thị trường) bôi kỹ vào vết thương đã liền da và trộn đều trong hỗn hợp chiết. Bọc hỗn hợp chiết đã được ẩm hoá vào quanh vết cắt bằng bao ny lon dày, nhiều lớp. Che nắng cho chỗ chiết.

Chúc các bạn thành công! Lê Thạnh Cổ Mai Hoa ĐạiLộc

chiet.bmp

Một phần gốc còn lại

Người viết : Lê Thạnh (Dailoc)

Bạn ơi, mình có 1 thắc mắt mong giúp đỡ đó là khi lột vỏ xong, thì để thời gian bao lâu chúng ta mới bó hỗn hợp đất phân, xơ dừa vào vết cắt vậy, và khi cắt khoanh vỏ xong có cần phải vệ sinh hay bảo vệ gì ko, nếu có thj chũng ta sẽ làm ntn, cám ơn bạn nhiều

Bác Đại Lộc không có ở đây...tôi góp ý với bạn :

Chắc ăn nhất sau khi lột vỏ xong... bôi vào vết cắt keo liền thẹo loại của Nhật..hoặc Đài Loan...trong keo này có kích thích tố..sẽ làm vết cắt mau kéo thẹo...

khi bạn thấy vết cắt kéo da non..nò hơi phù lên có màu vàng nhạt..tức là mô thẹo đang hình thành

bạn bó hợp chất vào...từ mô thẹo sẽ ra rễ...

nên bó bằng nilon trong ...sau đó phủ vải đen quấn kín..vì nếu có ánh sáng lọt vào rễ sẽ không mọc ra đâu

vài tháng sau mở vải đen ra xem...thấy rễ mọc nhiều chen chúc bên trong thì cưa rồi đem xuống trồng...nhưng nhớ phải lặt bỏ từ 1 nửa tới ¾ các lá ngoài đầu cành (cắt bỏ lá và cành non)

Cảm ơn bạn nhiều, nhưng cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa bạn nhé, bó bằng nilon trong có nghĩa là:
dùng ni bao nilon trong để cột bó hợp chất vào chổ vỏ bị cắt, bó hợp chất cho chắc chắn xong rùi ta quấn 1 lớp vãi đen bên ngoài để che ánh sáng phải ko bạn, sở dĩ lúc đầu không bó hợp chất bằng vải đen vì sau này rễ cây ra sẽ ăn vào miếng vải khi ta tháo vải sẽ làm đứt rễ cây đúng ko bạn

Khi trộn hợp chất cho vào 1 chút nước cho vừa đủ ẩm.. Bó bầu bằng nilon trong và dày..cột chặt 2 đầu

Hợp chất bó bầu này sẽ không bị khô đi dù nhiều tháng không tưới..vì không có chỗ để hơi nước bốc hơi..

Nếu bác cột không chặt 2 đầu bầu trên và dưới ..đất bầu sẽ bị khô..

Dùng nilon trong mục đích là dễ thăm chừng quan sát rễ xem đã mọc nhiều chưa

Nếu bác không dùng nilon mà dùng vải để bọc bầu…thì thỉnh thoảng bác phải tưới cho bầu đất…kẻo đất khô rễ không được

Back