• kỹ thuật cho chim trĩ đẻ trứng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 17/11/14

1. kimanhsong Nhà nông tập sự

anh chi em trong dd ai đã từng nuôi trĩ cho em hỏi tí ạ" chim trĩ thì từ khi nở đến sinh sản là bao nhiêu tháng và nguồn dinh dưỡng như thế nào vậy?tại em cũng nuôi chim trĩ đỏ 8 tháng rồi mà chẳng thấy con mái chịu trống.con trống đòi mái thì chim mái cứ chạy,chim mái em mập mạp lắm ,,,tại em cho ăn sướng đủ chất mà không tháy đẻ,xin cảm ơn mọi người

Đang tải...
    2. alovoiz16

alovoiz16 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cong nhan
      Thứ 1 là chim trĩ đẻ theo mùa nên chưa đến mùa thì nó chưa đẻ đâu. Thứ 2 là chim trĩ mái thường rất hay ăn lại trứng nó đẻ ra nên nếu không để ý thường xuyên theo dõi thì cứ tưởng là chim không đẻ. Muốn biết rõ hơn thì bạn vào web hay diễn đàn xem lại nhé.

3. thankyou

thankyou Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      Bạn nuôi trỉ ăn thịt, hay trỉ 7 màu cảnh vậy....bạn hỏi ko có hình minh họa ko biết đâu mà tư vấn vậy nè....

4. kimanhsong

kimanhsong Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      NUÔI CHIM TRĨ
      à mình nuôi trĩ đỏ khoang cổ trắng đó.mình nuôi cảnh mà thấy chim không đẻ

Các file đính kèm:

Kích thước:
        639.3 KB
        Lượt xem:
        8
    5. loCòm

loCòm Dê cỏ

Nghề nghiệp:
      Nong dan tap su
      Chim trĩ đỏ sinh sản theo mùa bạn à, chịu khó đợi sang tháng 4 rồi mua cám gà đẻ về chăn nhé!

6. ngavts

ngavts Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán chim cảnh
      --- @ 26/1/15, Original Post Date: 26/1/15 ---
      Như vậy bạn xem lại chế độ chăm sóc nhé. Mình nuôi nở ngày 01/7/2014 tới ngày 25/01/1015 đẻ quả trứng đầu tiên. Như vậy là 5 tháng 25 ngày, bạn cho ăn như gà thôi, rau và lúa nhiều chút, tóm lại là từ vỏ dưa hấu đến tất cả các loại rau thừa của gia đình cho tuốt, thêm tí vỏ trứng gà xay trộn với lúa, cát tắm (nền đất) là chúng sẽ khoẻ mạnh và xòn xòn, mình chưa thấy loại hoang giã nào mà nuôi đẻ dễ như nó. Chúc bạn vui. Thân.

7. kimanhsong

Nghề nghiệp:
      NUÔI CHIM TRĨ
      cám ơn mọi nguời ,chim mình nuôi đến nay là 10 tháng rồi mà chim cũng chưa thay gì cả.vẫn cho chim ăn như gà thôi,cám tổng hợp.bắp,lúa......mình thấy chim này nuôi dễ mà khó đẻ quá!!!

8. ngavts

ngavts Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán chim cảnh
      --- @ 24/2/15 ---
      Mình quên không hỏi bạn sống ở đâu. Ở Đak Lak mình thấy mấy người nuôi dễ quá, ngày 8/6/2014 đến nhà anh bạn xin được 6 quả trứng (anh ấy nuôi 1 cặp làm cảnh thôi), về nhà còn 5, cho bồ câu Pháp ấp nở được 3 con, rất may được 2 mái, 1 trống, sống trọn vẹn mà không mất một xu tiền thuốc. Và nó đã đẻ, tới nay cũng được kha khá, chuẩn bị khai sinh một ổ. Thôi, bạn ráng chờ đợi nhé, có thể do thời tiết chưa ấm áp-rồi thì chúng cũng đẻ, không lâu nữa đâu. Thân.

9. kimanhsong

Nghề nghiệp:
      NUÔI CHIM TRĨ
      chim trĩ mình giờ đã sinh sản rồi! cám ơn mọi ngừoi nhé!

10. Nguyễn Văn Thanh

Nguyễn Văn Thanh help you

Cách ấp trứng chim trĩ bằng máy ấp mini tự động
      Việc ấp trứng chim trĩ cũng giống như ấp trứng gà bình thường, không có khác biệt gì nhiều. Chỉ cần điều chỉnh đúng nhiệt độ ấp của chim trĩ là tỉ lệ nở tương đối cao, độ ẩm thì như ấp gà, từ 45%-60%.

Trên hình là đàn chim trĩ mới nở cùng với mẻ trứng gà đang bổ mỏ, hình ảnh trên do một khách hàng ở cẩm giàng Hải dương cung cấp, khách này ấp chung cả trứng gà và trứng chim trĩ mà tỉ lệ nở cũng rất cao, gần 90%.
      Xem thêm bài viết: ấp trứng chim trĩ bằng máy ấp mini tự động

11. hoangchuong0501

hoangchuong0501 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      các Bác có thể chia sẽ cho em chút xíu kinh nghiệm khi chim trĩ ăn trứng nhé! e trị hoài mà nó không dứt
      --- @ 12/9/15, Original Post Date: 12/9/15 ---
      các Bác có thể chia sẽ cho em chút xíu kinh nghiệm khi chim trĩ ăn trứng nhé! e trị hoài mà nó không dứt