kỹ thuật để nhánh bí đao tốt nhất như thế nào

• Thread starter Dương Như Ếch
  • Ngày gửi
Chào các bác, em mới đọc trên một số trang có hướng dẫn bấm ngọn bí đao. em đọc xong là ra cầm đèn pin ra vườn làm ngay, Nhưng bấm được mấy cây lại kinh tay vì quê em chưa có ai làm thế cả. . vườn nhà em có cây dài được 2 mét rồi. còn ở ngoài đồng có cây hằng 4 năm mét mà chưa cho quả. Mong các bác cho ý kiến

cứ bấm ngọn cho nó nhảy nhánh đi bác, thân chính dài khoảng 1 mét là bấm ngọn, còn nếu nhánh ra khoảng 0.5m hoặc thấy nụ thì bác bấm ngọn cách nụ khoảng 2 lá là ok, có gì thắc mắc bác cứ hỏi thêm nha.

còn nếu ra khoảng 0,5 m hoặc thấy nụ thì bấm ngọn... ý bác là sao.có phải là sau khi ra dây chèo được nửa mét rồi bấm tiếp có phải không

đúng rồi,bác cứ bấm chèo liên tục, thấy nụ là bấm, nếu bác cho leo dàn thì tỉa bớt lá già + 2 nhánh chèo gần gốc

Lần sao trồng 7 lá là bấm ngọn đi nha để dài quá hau thêm dinh dưỡng. Bấm ngọn x0ng cây bung ra 5 đến 6 chèo ta tiến hành loại bỏ 2 chèo gần góc, chừa lại 1 gốc bí 3 đến 4 chèo là ok rồi.

ôi biết muộn mất bài này, bí nhà mình dài 8m rồi ngọn to phủ đầy giàn rồi mà chưa có quả trách gì, làm hao dinh dưỡng quá :v h bấm liệu còn kịp ko các bác nhỉ?

bầu,bí,mướp... cứ thấy ngọn dài 0.5m là bấm ngọn,(trừ dưa leo) nha các bác

ôi biết muộn mất bài này, bí nhà mình dài 8m rồi ngọn to phủ đầy giàn rồi mà chưa có quả trách gì, làm hao dinh dưỡng quá :v h bấm liệu còn kịp ko các bác nhỉ?
bấm đi, sau đó nạp cho cây nắm phân bón nữa là ra chèo ầm ầm
bầu,bí,mướp... cứ thấy ngọn dài 0.5m là bấm ngọn,(trừ dưa leo) nha các bác
em nghĩ Bầu với Bí thì nên bấm 1 lần thoi bấm nhiều không tốt. Còn mướp thì bấm nhiều được nhưng dây mướp phải sung mập thì khả năng đậu trái mới cao, dây mướp không sung mà bấm ngọn thì khả năng teo hoa cái rất cao.

Bí ra trái nhưng khi sau bông cái nở hoa đc vài bữa là trái non bị vàng và rụng mất.ban nào biết cách khắc phục chỉ mình với.

Back