Thảo luận Kỹ thuật ép sâu gạo loại nhỏ thành bọ

• Thread starter nong dan lai vung
  • Ngày gửi
Các anh em, chú bác trên diễn đàn ai biết cách ép con sâu gạo loại nhỏ thành bọ thì hướng dẫn giúp em! Em đi làm thuê ở Sài Gòn vì cuộc sống khó khăn, muốn kiếm thêm chút tiền để giành lấy vợ. Nghe nói nuôi con sâu gạo loại nhỏ dễ nhưng muốn ép thành bọ không phải dể nên hôm nay em lên đây nhờ mọi người tư vấn dùm em.

Chào bạn nông dân lai vung ! Muốn nuôi sâu gạo thành bọ ?! Bạn mua sâu về nuôi cho ăn đến khi sâu chuyển sang màu đen đen thì bạn chuyển qua nuôi ức chế, bạn tìm sơ dừa hay trấu, giấy thùng cắt nhỏ để vô cho sâu có chổ trú ẩn, rồi bạn để thùng, thau đựng sâu nơi bóng tối nuôi (nhớ có nắp đậy nha ko thằng lằn nó ăn hết sâu hihi), cho ăn ít lại cộng bóng tối sâu sẽ từ từ chuyển sang (lột xác) thành con bọ có màu trắng rồi từ màu trắng chuyển sang vàng sậm và sẽ lột xác thành con bọ như bạn muốn . But nếu nuôi nhỏ nhỏ thì sẽ ko có lợi nhuận đâu bạn ơi vì tốc độ sinh sản từ con bọ sang con sâu để thu hoạch lâu nên nuôi ít sẽ ko có lợi. Mình thấy mấy trại chăn nuôi gà công nghiệp họ cũng nuôi thêm con sâu này trong giai đoạn thả gà con, cho nó ăn thức ăn rớt với phân gà con ... thấy thu hoạch đạt kinh khủng luôn . Bạn nghiên cứu thêm trên google nha, lúc trước mấy thấy cũng có nhiều bài viết về sâu gạo đó. Chào bạn !

Thấy pic mấy hôm không ai chỉ cho bác này à. Trên mạng cũng có nhiều mà. Cưa ống nhựa PVC phi 21 dài cỡ 5 phân, bịt đáy rồi thả sâu vào 1 thời gian là nó hóa kén mà.

Theo tôi thấy thì sâu gạo loại nhỏ ( minni worm ) không cần phải ép gì hết- tự nó đến thời kỳ là biến thái thành Nhộng rồi thành Bọ, bạn dùng vỉ trứng Gà bằng giấy cho vào chậu hoặc khay nhựa, cho Sâu vào ( nên mua giống ở nơi nuôi sâu - chứ mua ở tiệm chim nhiều khi không đảm bảo ), Rồi cho Sâu vào chậu cho cám, rau cỏ cho ăn là tự nó sẽ hóa Bọ rồi Bọ đẻ trứng... trên mạng ít nói về cách nuôi loại mini Worm này , tôi nuôi Dế và cũng nuôi loại Sâu này nó chui cả vào thùng Dế rồi sinh sôi đầy trong đó, mỗi lần thu hoạch Dế xong tôi đổ phần sâu Bọ còn lại trong thùng cho gà nhặt ăn .
Nuôi loại này chú ý nắp đậy sao cho nó khỏi bò ra ngoài... nó nhỏ nhất trong họ nhà sâu nuôi nhưng lại leo trèo giỏi nhất, dán băng keo trên miệng chậu mà nếu có bui bám là nó trèo qua luôn ( trong khi 2 loại lớn thì không trèo qua được ) .
Cách của bạn : hoangson121vx là áp dụng cho sâu super Worm- loại to con nhất- loại mà mấy tay ở hành tinh ''lạ'' gọi nó là : ''sâu lạ'' và cấm nuôi đó !

Em cám ơn các anh đã hướng dẫn giúp em. Em đang định nuôi thử nghiệm ở qui mô nhỏ nếu thành công, em sẽ nuôi số lượng nhiều. Em đang ở Bà Điểm, Hóc Môn của Sài Gòn, em nghỉ ở đây nuôi sẽ có đầu ra
Chào bạn nông dân lai vung ! Muốn nuôi sâu gạo thành bọ ?! Bạn mua sâu về nuôi cho ăn đến khi sâu chuyển sang màu đen đen thì bạn chuyển qua nuôi ức chế, bạn tìm sơ dừa hay trấu, giấy thùng cắt nhỏ để vô cho sâu có chổ trú ẩn, rồi bạn để thùng, thau đựng sâu nơi bóng tối nuôi (nhớ có nắp đậy nha ko thằng lằn nó ăn hết sâu hihi), cho ăn ít lại cộng bóng tối sâu sẽ từ từ chuyển sang (lột xác) thành con bọ có màu trắng rồi từ màu trắng chuyển sang vàng sậm và sẽ lột xác thành con bọ như bạn muốn . But nếu nuôi nhỏ nhỏ thì sẽ ko có lợi nhuận đâu bạn ơi vì tốc độ sinh sản từ con bọ sang con sâu để thu hoạch lâu nên nuôi ít sẽ ko có lợi. Mình thấy mấy trại chăn nuôi gà công nghiệp họ cũng nuôi thêm con sâu này trong giai đoạn thả gà con, cho nó ăn thức ăn rớt với phân gà con ... thấy thu hoạch đạt kinh khủng luôn . Bạn nghiên cứu thêm trên google nha, lúc trước mấy thấy cũng có nhiều bài viết về sâu gạo đó. Chào bạn !
Anh cho em hỏi là nuôi con sâu này thì thời gian thu hoạch là bao nhiêu vậy? Anh có thể nói rỏ hơn cho em biết được ko?

đây là kỹ thuật ép sâu lớn nè sâu superworm
Hướng dẫn kỹ thuật nhân giống sâu superworm – kỹ thuật ép sâu superworm thành con bọ để sinh sản

Như chúng ta đã biết sâu Superworm hay còn gọi là Sâu Thái là một loại côn trùng thuộc bộ cánh cứng, đây là loài có vòng đời biến thái hoàn toàn (vòng đời có 4 giai đoạn đó là Trứng – Sâu non – Nhộng – Sâu trưởng thành)

Chính vì vậy con sâu Superworm mà ta vẫn gọi là sâu thành phẩm chỉ là một giai đoạn trong số 4 giai đoạn của vòng đời của chúng. Như vậy muốn có được con giống để sinh sản thì ta phải có con sâu trưởng thành tức là con bọ cánh cứng. Sau đây Trại Dế Củ Chi sẽ hướng dẫn kỹ thuật để ép con sâu Non thành con bọ cánh cứng để có thể làm giống cho bà con như sau:

1) Chuẩn bị

- Con sâu giống để ép : Chọn những con sâu có thời gian sinh trưởng khoảng từ 50 – 60 ngày, có chiều dài đạt từ 4.5 – 5 cm, to bằng đầu nhỏ của chiếc đũa ăn cơm

- Hũ để ép: chúng ta có thể dùng hũ làm yaourt loại cao 5 cm hoặc dùng ống nhựa PVC cắt thành từng đoạn 5 cm tùy điều kiện (ở đây chúng tôi sẽ hướng dẫn các bạn làm bằng hũ yaourt)

- Thùng để đựng hũ: ta có thể dùng thùng mì gói hoặc dùng trực tiếp bằng khay nhưa lớn 40 x 60 loại này sau này dùng để nuôi sâu để đựng hũ. Nếu dùng thùng mì gói chúng ta phải đục các lỗ thông khí quanh thân thùng

2) Tiến hành

Sau khi đã chuẩn bị đầy đủ dụng cụ như trên chúng ta sẽ bắt đầu công việc ép sâu thành con bọ để sinh sản.

Đầu tiên chúng ta đêm các hũ yaourt trên đem đục lỗ thông khí trên cổ miệng mỗi hũ đục 4 lỗ

Sau đó ta đem cho những con sâu đã được lựa chọn ở bước trên vào hũ (lưu ý mỗi con bỏ một hũ, nếu bỏ 2 con nó sẽ không hóa nhộng) và đậy nắp hũ lại sau đó đem sắp thành từng tầng vào trong thùng mì gói và đem các thùng mì gói để vào chổ tối mát mẻ.

Sau khoảng 15 đến 20 ngày nếu kiểm tra bên trong ta sẽ thấy một số con đã hóa thành con nhộng trần màu trắng sữa

Sau khoảng 30 – 35 ngày chúng ta đem kiểm tra lại thì những con nhộng này sẽ hóa thành con bọ cánh cứng (đây là con giống để sinh sản)

3) Đem con bọ cánh cứng ra máng nuôi

Sau 30 – 45 ngày chúng ta kiểm tra những con nào đã hóa thành con bọ cánh cứng rồi thì chúng ta đem trút ra máng nuôi đã bỏ sẵn giá thể xơ dừa mịn khô cho chúng đẻ trứng. Lưu ý khi mới trút con bọ từ trong hũ ra ngoài chúng rất khát nước nên chúng ta phải cho sẵn thức ăn chứa nước như bầu bí, trái gấc… cho chúng ăn

Mỗi khay nhưa 40 x 60 chúng ta cho từ 200 – 250 con bọ cánh cứng là vừa và giờ đây chúng ta bắt đầu quy trình nhân giống sâu thành phẩm

Chào mọi người hiện tại em đang muốn mua giống của sâu quy (loại sâu nhỏ ý, loại superworm bị cấm nuôi rồi) về nuôi mà không biết địa chỉ nào uy tín. Ai có thể cung cấp cho em địa chỉ được không ạ

trong thời gian ép ức chế như thế vẫn phải cho ăn hở bạn?

ai bán lại sách hướng dẩn nuôi sâu gạo,.sâu super Worm .LH 0968 92 45 48

Last edited by a moderator:
Cách ép ra bọ của Anh Tư LND:
Sâu mua về nuôi thêm 7-10 ngày với cám gà công nghiệp và vỏ trái cây cho khỏe mạnh. Dồn sâu và cám về 1/4 khay và dùng miếng ván nhỏ chận lại. Ra tiệm bán hoa lan mua một số dớ lan. Làm ướt dớ lan và vắt vừa ráo nước, bỏ nó vào 3/4 khay còn lại. Ép dớ lan xuống vừa phải và đậy lên bằng ván hay gạch mỏng lát nền. Dớ lan được chọn vì giữ ẩm tốt, không bị mốc và không bị mạt. Sâu già sẽ chui vào dớ lan để hóa nhộng. Sâu chưa già vẫn còn ở lại hay trở lại chỗ 1/4 để ăn uống. 4 ngày sau dưới miếng ván đã có nhộng trắng đầu tiên xuất hiện và 12 ngày đã có một số bọ đen. Thu hoạch toàn bộ 15 - 20 ngày sau. Có thể dùng giấy carton của thùng giấy thay cho dớ lan vì tốn tiền. Giấy được cắt thành từng miếng dài tùy ý, rộng 3-4 cm. Làm giấy ẩm đều (phun hoặc nhúng nhanh vào nước). Sâu sẽ chui vào những khe lỗ của giấy để hóa nhộng. Tỷ lệ sâu và dớ lan hay giấy carton phải làm sao sâu có thể yên tĩnh hóa nhộng, không bị quấy rầy bởi sâu khác. Nhiều sâu quá mà ít chỗ để trú ẩn thì sâu khó hóa nhộng hơn. Sâu có thể chuyển thành nhộng ở độ ẩm không khí bình thường nhưng hiệu quả lớn hơn nhiều trong độ ẩm rất cao, thâm chí nơi ươn ướt.
Khi thu hoạch thì tách rời dớ lan bị nén dồn lại ra, bỏ vào thùng hay sô đựng nước. Cho nước chảy vào từ từ. Bọ sẽ bò lên trên. Bạn cứ liệu cách mà thu gom lại.

Back