Kỹ thuật mới : - vỗ béo bồ câu con

vỗ béo cho 20 chú nhé :
100gr đậu xanh xay
300gr cám gạo
500gr cám viên loại cargill
Mè đen 50gr
Dầu ăn 1muỗng canh
* béo tốt 100%
¤¤
'¤'
Cái này mới sưu tầm và đang áp dụng thử thấy cũng đc nên up lên cho bà con chém

- Em vỗ béo chim con tốt hơn chim mẹ cơ, em chẳng cần công thức hay bí kíp gì cả, em chỉ lấy cám + nước trộn với nhau rồi bơm cho nó, con nào con nấy mập ú nù, em hơn mẹ nó 1 cái là em cho tụi nó ăn điều nhau, ăn đủ, ko có hiện tượng con ăn ít ăn nhiều dẫn tới tình trạng con to con nhỏ. lúc vừa nở mẹ nó còn có sữa cho nó ăn (khoảng 3>4 ngày) khi lớn ngoài thức ăn bên ngoài ra mẹ nó chẳng cho ăn them gì đâu bác ak.
Em nghi cũng nghĩ như bác, ngoài việc cho mẹ nghỉ ngơi không phải vừa nuôi con vừa ấp trứng lại vừa tăng trọng bồ câu lên đc 500g dễ dàng hơn.

mấy bác tranh luận ghê quá! theo mình nếu muốn vỗ béo chim thì chim cũng phải to to rồi, ít nhất là hơn 10 ngày tuổi. hồi trước mình có đọc ở đâu đó hình như bác ngocdien có nói thì phải chim 15 ngày tuổi đem ra ngoài vỗ béo...
chứ chim còn nhỏ thì chắc ko gì tốt bằng bố mẹ nó mớm rồi, dạng như sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ ý.
còn chim tầm bao nhiêu ngày tuổi để vỗ béo thì mình chỉ cần để ý 1 xíu là biết. ví dụ như chim tầm 12 ngày khi mình cho chim bố mẹ ăn, nó vừa ăn xong uống nước mớm chim con liền==>suy ra tầm đó mình có thể vỗ béo chim tốt hơn chim bố mẹ nó vì thực ra tầm đó chim nó ăn rất mạnh nếu bố mẹ ko đủ sức khỏe có thể dẫn đến chim con thiếu thức ăn hoặc mớm ko đều giữa 2 chim con==>con to con nhỏ.
còn tầm mà chim vẫn cần sữa và dịch tiêu hóa của chim bố mẹ mà mình can thiệp vào có lẽ sẽ ko tốt bằng, chẳng hạn như bao nhiêu nhà khoa học nghiên cứu bao nhiêu năm mà sao vẫn đúc kết 1 câu là sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ.... :6^:

Chúng ta có thể vỗ béo theo 2 giai đoạn:

- Giai đoạn 1: Chim non chưa biết mổ thì vỗ béo qua bố mẹ, tăng khẩu phần ăn cho chim bố mẹ, cái này tuỳ vào điều kiện của từng bạn, thức ăn có thể là: thóc, ngô, cám cò, hạt kê, hạt lạc, đỗ xanh, đỗ đen...

- Giai đoạn 2: Chim non đã biết mổ ta có thể tách ra cho ăn khẩu phần riêng tuỳ vào điều kiện của từng bạn, thức ăn có thể là: thóc, ngô, cám cò, hạt kê, hạt lạc, đỗ xanh, đỗ đen...

Còn về việc vỗ béo theo kiểu bơm cám cho từng con khi chưa biết mổ là không khả thi, 1 vài con thì bơm kiểu đó dc chứ cả đàn hàng trăm con mà bơm thì to tay =))

Mọi người lên diễn đàn là để học hỏi trao đổi kinh nghiệm không nên soi mói bới móc đá đểu nhau mất hay các bác ạ.

Còn về việc vỗ béo theo kiểu bơm cám cho từng con khi chưa biết mổ là không khả thi, 1 vài con thì bơm kiểu đó dc chứ cả đàn hàng trăm con mà bơm thì to tay =))

nhiều mới bõ bơm chứ bác. 1 vài con bơm làm gì. bác cứ thích nói ngược :8^:

Đến bây giờ Tôi vẫn còn ngán cái cảnh lúc còn bé bơm thức ăn cho Bồ Câu. Vừa lâu, vừa đổ nào nước nào thóc. Bơm xong con nào cũng ướt nhẹp ướt nhem.

Bạn nào ủng hộ vỗ béo bồ con non, tách bồ câu non sớm và nuôi bằng cách bơm = tay tính thử dùm tôi 1 con Bồ Câu non 1 ngày bơm bao nhiu lần, 1 lần bơm mất bao nhiu thời gian cho nó no căng diều.

Thế vài trăm con chim non thì bạn bơm cám cho nó kiểu gì? Tự bạn bơm hay thuê người bơm :D?

--------
Ông bạn này toàn té nước theo mưa với thụt gậy bánh xe không à =))
\

- vài trăm con là trại lớn, ko thuê người chứ mình bạn làm hết việc đc ko? hay muốn làm siêu nhân 1 mình có thể ôm trại vài ngàn con. sao bạn nguy hiểm quá vậy.
- nói chuyện đoàng hoàng tí nha bạn, ko biết thì im lặng người khác nói cho nghe ko nên phát biểu để ng khác biết mình nguy hiểm ntn.

--------

Đến bây giờ Tôi vẫn còn ngán cái cảnh lúc còn bé bơm thức ăn cho Bồ Câu. Vừa lâu, vừa đổ nào nước nào thóc. Bơm xong con nào cũng ướt nhẹp ướt nhem.

Bạn nào ủng hộ vỗ béo bồ con non, tách bồ câu non sớm và nuôi bằng cách bơm = tay tính thử dùm tôi 1 con Bồ Câu non 1 ngày bơm bao nhiu lần, 1 lần bơm mất bao nhiu thời gian cho nó no căng diều.

- Cái đó là tùy bạn, nuôi kinh tế thì bơm thay chim mẹ nhằm mục đích giữ sức cho chim mẹ. nếu bơm bạn chỉ cần pha cám với nước tỉ lệ 1 cám 2 nước (cái này tùy từng ng) đổ vào chai lớn, nắp khoan 1 lỗ gắn 1 khúc ống nhựa như ống cân nước, xong cầm chim lên thọc thẳng ống vào và bơm thẳng vào diều nó thôi,bơm cho diều nó to hết cỡ , cũng khá đơn giản, nếu bơm wen thì ko phí 1 xíu cám nào đâu bạn. còn bơm thì 2 lần/ ngày là ok. còn thời gian thì nhanh lắm chuẩn bị cám rồi thì 1 con chắc 15s là xong.

Last edited by a moderator:
\

- vài trăm con là trại lớn, ko thuê người chứ mình bạn làm hết việc đc ko? hay muốn làm siêu nhân 1 mình có thể ôm trại vài ngàn con. sao bạn nguy hiểm quá vậy.
- nói chuyện đoàng hoàng tí nha bạn, ko biết thì im lặng người khác nói cho nghe ko nên phát biểu để ng khác biết mình nguy hiểm ntn.

--------

- Cái đó là tùy bạn, nuôi kinh tế thì bơm thay chim mẹ nhằm mục đích giữ sức cho chim mẹ. nếu bơm bạn chỉ cần pha cám với nước tỉ lệ 1 cám 2 nước (cái này tùy từng ng) đổ vào chai lớn, nắp khoan 1 lỗ gắn 1 khúc ống nhựa như ống cân nước, xong cầm chim lên thọc thẳng ống vào và bơm thẳng vào diều nó thôi,bơm cho diều nó to hết cỡ , cũng khá đơn giản, nếu bơm wen thì ko phí 1 xíu cám nào đâu bạn. còn bơm thì 2 lần/ ngày là ok. còn thời gian thì nhanh lắm chuẩn bị cám rồi thì 1 con chắc 15s là xong.

Mình thấy bạn toàn vào các topic té nước theo mưa đá đểu người khác chứ có góp ý xây dựng được cái gì cho người ta đâu, nên tập chung vào chủ đề chính tránh lạc đề và tỏ ra nguy hiểm nhé trong topic người khác nhé :D

p/s: mình góp ý nhẹ nhàng thế thôi đừng cay cú làm hỏng topic của người khác mất hay bạn ạ. Thân ^^!

Thế vài trăm con chim non thì bạn bơm cám cho nó kiểu gì? Tự bạn bơm hay thuê người bơm :D?

--------

Ông bạn này toàn té nước theo mưa với thụt gậy bánh xe không à =))

đúng là vớ vẩn thật, chú có biết bơm cám cho chim ko vậy? đã thử bao giờ chưa? và đã thấy ai bơm chưa? mà kêu tốn thời gian? hay chỉ nghĩ là mình làm ko đc thì người ta làm ko được? và cho đó là ko hợp lý???

còn tính cái chuyện nhiều chim quá ko có thời gian bơm nữa chứ ! xin lỗi chứ ko biết chú có chim mà bơm ko nữa, 1 con chim bơm tốn hết bao nhiêu giây 1 lần? tôi bơm chỉ hết cỡ 10s là xong 1 con là con chim nó muốn vỡ cái diều rồi.
tôi nghĩ mấy ai kêu bơm tốn thời gian có lẽ là do thương con chim quá nên có khi bơm kiểu này :ngồi chờ con chim con nó há mồm ra rồi thả từng viên cám 1 chờ cho nó nuốt rồi cho nó uống vài giọt nước rồi cứ thế mà thả từng viên cám một cho đến lúc nó no hoặc là banh mồm nó nhè nhẹ ra và nhét từng viên cám vào chắc?? =]].

còn kêu là ít thì mới bơm nữa chứ? chẳng hạn như nuôi có 1 cặp đẻ ra 1 đôi rồi suốt ngày rình tới giờ đó bơm cho 1 cặp đó àh??

bạn này nói như kiểu. "nuôi 1 đôi bồ câu thì được, nuôi 1000 cặp bồ câu thì sao nuôi nổi ko lẽ thuê àh" =]]

Thật ra việc vỗ béo bồ câu này theo mình biết thì có trong tài liệu hướng dẫn về nuôi bồ câu Pháp công nghiệp của trại gia cầm Thuỵ Phương rồi đấy. Nó được copy nhan nhản trong các trang web của mấy ông chuyên bán giống bồ câu, dễ tìm thôi. Hình như trong tài liệu đấy thì 15 ngày là bơm được, còn thức ăn để bơm thì vẫn dùng cám là chủ yếu thôi. Trộm cám với nước đợi 1 lát cám cho nó nhuyễn ra thì bơm được mà. Bơm 1 con chắc không đến 10s như bạn lãng tử nói. Vấn đề là dụng cụ bơm: với số lượng chim con nhiều như ở các trại thì có thể dùng chai nước suối to gắn ống hút như bạn bocauviet nói. Còn với số lượng chim ít thì có thể dùng xi lanh loại to bơm là ổn mà. Ở Trung Quốc nó quảng cáo là có máy ấp và nuôi bộ hoàn toàn chim con bằng máy nhưng tìm mãi chưa thấy cái clip nào như thế nên xin phép không bàn thêm. Còn về thực tế chim bố mẹ 4-6 ngày đầu mớm con bằng hoàn toàn sữa bồ câu mình nghĩ là không nên thay thế, những ngày sau thì mớm bằng hạt, mình cho ăn gì thì mớm cái đó với dịch tiêu hoá của chim bố mẹ. Chất dịch tiêu hoá này rất quan trọng vì nó làm bồ câu con hấp thụ và tiêu hoá thức ăn tốt hơn. Mình đã so sánh giữa 1 cặp bồ câu nuôi bộ và 1 cặp bố mẹ nuôi tự nhiên. Với nuôi bộ thì chỉ đạt về trọng lượng xuất bán chim thịt thôi chứ và chất thì không thể bằng chim bố mẹ nuôi được ( mặc dù con chim nuôi bộ lúc nào cũng no căng diều nhưng không béo khoẻ mập mạp bằng con chim bố mẹ nuôi trong diều thức ăn chỉ vừa đủ).

đúng là vớ vẩn thật, chú có biết bơm cám cho chim ko vậy? đã thử bao giờ chưa? và đã thấy ai bơm chưa? mà kêu tốn thời gian? hay chỉ nghĩ là mình làm ko đc thì người ta làm ko được? và cho đó là ko hợp lý???

còn tính cái chuyện nhiều chim quá ko có thời gian bơm nữa chứ ! xin lỗi chứ ko biết chú có chim mà bơm ko nữa, 1 con chim bơm tốn hết bao nhiêu giây 1 lần? tôi bơm chỉ hết cỡ 10s là xong 1 con là con chim nó muốn vỡ cái diều rồi.
tôi nghĩ mấy ai kêu bơm tốn thời gian có lẽ là do thương con chim quá nên có khi bơm kiểu này :ngồi chờ con chim con nó há mồm ra rồi thả từng viên cám 1 chờ cho nó nuốt rồi cho nó uống vài giọt nước rồi cứ thế mà thả từng viên cám một cho đến lúc nó no hoặc là banh mồm nó nhè nhẹ ra và nhét từng viên cám vào chắc?? =]].

còn kêu là ít thì mới bơm nữa chứ? chẳng hạn như nuôi có 1 cặp đẻ ra 1 đôi rồi suốt ngày rình tới giờ đó bơm cho 1 cặp đó àh??

bạn này nói như kiểu. "nuôi 1 đôi bồ câu thì được, nuôi 1000 cặp bồ câu thì sao nuôi nổi ko lẽ thuê àh" =]]
-Thôi kệ nó bác ak`, nó có nuôi đâu mà biết, bàn với nó tốn đánh mày mõi tay chứ đc gì.

Chà, chủ để này nóng quá nhỉ.

Theo mình thì nên bơm. Thời gian thì có thể từ ngày 12 trở đi là tốt nhất. Mình thấy những con tách ổ lúc 8-9 ngày tuổi thường chậm lớn hơn những con tách ổ sau 12 ngày tuổi. Có 2 hình thức bơm: hoặc là tách riêng ra bơm hoàn toàn, hoặc có thể vẫn để chim ngay tại chuồng và bơm phụ chim bố mẹ. Cách thứ nhất thì tốt hơn vì chim bố mẹ sẽ khoẻ hơn và nhanh đẻ lại; nhưng cách này không áp dụng được đối với người hay vắng nhà như mình (có nhờ người giúp, nhưng chỉ cho chim lớn ăn thôi) nên mình chọn cách 2. Với cách thứ 2, thường khoảng 10-12 ngày là mình tách chim con khỏi ổ đẻ của bố mẹ và bắt đầu bơm phụ. Thường là vào quá trưa, cách giờ ăn cho ăn chiều khoảng 1-1,5 giờ, mình đi bơm cho chúng hết một lượt. Như vậy, khi cho ăn buổi chiều, chim con sẽ ít vòi chim bố mẹ mớm, và thường thì chim bố mẹ chỉ mớm một ít là chim con đã no lại rồi. Nếu chăm chỉ thì trước khi đi ngủ bơm thêm một lần nữa :lol: Hiện tại thì thấy chim con cũng mập mạp và trên 350gram. Chim bố mẹ (Pháp lai) đa phần thì cứ khoảng 28-35 ngày/lứa, cũng có nhiều cặp gần 40 ngày/lứa.

Vì mình cho ăn hoàn toàn là cám (rất tốn kém, đang tìm nguồn thức ăn thay thế) nên thường sàng lấy cám bột. Cám bột này tận dụng dùng để bơm chim con nên cũng đỡ. Pha bằng nước ấm, có thêm men tiêu hoá. Khi bơm thì mình dùng xi lanh loại to. Lợi thế khi dùng xi lanh là mình có thể uyển chuyển, nếu chim con mới tách ổ thì mình hút cám loãng trên bề mặt, còn chim lớn hơn thì mình hút cám đặc hơn ở phần đáy.

Còn về công thức của bác chủ topic này thì chắc mình không dám áp dụng vì như thế sẽ lỗ vốn với giá chim hơn 70k/cặp như ở vùng mình. Dù sao cũng cám ơn bác chủ topic đã chia sẻ.

- Em vỗ béo chim con tốt hơn chim mẹ cơ, em chẳng cần công thức hay bí kíp gì cả, em chỉ lấy cám + nước trộn với nhau rồi bơm cho nó, con nào con nấy mập ú nù, em hơn mẹ nó 1 cái là em cho tụi nó ăn điều nhau, ăn đủ, ko có hiện tượng con ăn ít ăn nhiều dẫn tới tình trạng con to con nhỏ. lúc vừa nở mẹ nó còn có sữa cho nó ăn (khoảng 3>4 ngày) khi lớn ngoài thức ăn bên ngoài ra mẹ nó chẳng cho ăn them gì đâu bác ak.

nuôi công nghiệp mà đi đút ăn từng con có mà ăn cám chung với nó luôn , mấy tay nuôi chim này chỉ chỏ xàm quá

Thật ra việc vỗ béo bồ câu này theo mình biết thì có trong tài liệu hướng dẫn về nuôi bồ câu Pháp công nghiệp của trại gia cầm Thuỵ Phương rồi đấy. Nó được copy nhan nhản trong các trang web của mấy ông chuyên bán giống bồ câu, dễ tìm thôi. Hình như trong tài liệu đấy thì 15 ngày là bơm được, còn thức ăn để bơm thì vẫn dùng cám là chủ yếu thôi. Trộm cám với nước đợi 1 lát cám cho nó nhuyễn ra thì bơm được mà. Bơm 1 con chắc không đến 10s như bạn lãng tử nói. Vấn đề là dụng cụ bơm: với số lượng chim con nhiều như ở các trại thì có thể dùng chai nước suối to gắn ống hút như bạn bocauviet nói. Còn với số lượng chim ít thì có thể dùng xi lanh loại to bơm là ổn mà. Ở Trung Quốc nó quảng cáo là có máy ấp và nuôi bộ hoàn toàn chim con bằng máy nhưng tìm mãi chưa thấy cái clip nào như thế nên xin phép không bàn thêm. Còn về thực tế chim bố mẹ 4-6 ngày đầu mớm con bằng hoàn toàn sữa bồ câu mình nghĩ là không nên thay thế, những ngày sau thì mớm bằng hạt, mình cho ăn gì thì mớm cái đó với dịch tiêu hoá của chim bố mẹ. Chất dịch tiêu hoá này rất quan trọng vì nó làm bồ câu con hấp thụ và tiêu hoá thức ăn tốt hơn. Mình đã so sánh giữa 1 cặp bồ câu nuôi bộ và 1 cặp bố mẹ nuôi tự nhiên. Với nuôi bộ thì chỉ đạt về trọng lượng xuất bán chim thịt thôi chứ và chất thì không thể bằng chim bố mẹ nuôi được ( mặc dù con chim nuôi bộ lúc nào cũng no căng diều nhưng không béo khoẻ mập mạp bằng con chim bố mẹ nuôi trong diều thức ăn chỉ vừa đủ).

Bạn hoaducdoanh nói rất chuẩn

Mình đã nuôi và cho ăn đủ kiểu kể cả kiểu bơm cám rồi nhé, mình giám chắc mình còn biết nhiều cách cho chim ăn hơn cả bạn đấy :D nhưng nuôi công nghiệp, quy mô lớn mà chơi đút thủ công như bạn thì đúng là xàm bậy không à =))

nuôi công nghiệp mà đi đút ăn từng con có mà ăn cám chung với nó luôn , mấy tay nuôi chim này chỉ chỏ xàm quá

Chuẩn men

Mình chỉ cho chim bố mẹ ăn cám gà đẻ + thóc + ngô (khoảng 120g/ngày) mà chim non ra ràng vẫn đạt từ 500g trở lên ===>>> Cách vỗ béo tốt nhất theo mình nghĩ vẫn là cho chim bố mẹ ăn đủ chất, đủ lượng.

Mình chỉ cho chim bố mẹ ăn cám gà đẻ + thóc + ngô (khoảng 120g/ngày) mà chim non ra ràng vẫn đạt từ 500g trở lên ===>>> Cách vỗ béo tốt nhất theo mình nghĩ vẫn là cho chim bố mẹ ăn đủ chất, đủ lượng.

Đúng rồi bạn ạ, vỗ béo non thông qua chim bố mẹ là tốt nhất, chứ tách chim non ra bơm cám vỗ béo là trái quy luật nên hiệu quả không cao, lại mất công chăm sóc, đúng là hạ sách :D

Mình đã nuôi và cho ăn đủ kiểu kể cả kiểu bơm cám rồi nhé, mình giám chắc mình còn biết nhiều cách cho chim ăn hơn cả bạn đấy :D nhưng nuôi công nghiệp, quy mô lớn mà chơi đút thủ công như bạn thì đúng là xàm bậy không à =))

- Con lậy cụ,cái gì cụ cũng bít, có mỗi thực tế là cụ ko biết thôi. cụ thử đi tham quan tất cả các trại BC ở VN này coi có cái máy nào đút cho BC ăn ko? thưa cụ đây là VN, ko phải mỹ, người dân vẫn dùng trâu đi cày và đeo bình thuốc sau lưng đi xịt cỏ, xịt sâu chứ ko phải ở mỹ mà dùng máy cày với phun thuốc = máy bay. cụ làm như VN mình phát triển lắm á, về kêu thằng cháu nó đọc sách lớp 1 cho mà nghe nền công nông nghiệp VN ntn.

--------

Bác ko nuôi, bác ko biết, tôi ko trách bác nhưng bác nói chuyện đàng hoàng vào. nếu bác thích biết rõ thì đi tham quan mấy trại nuôi BC lớn thì sẽ biết đừng ở đó làm anh hùng bàn phím.

Đúng rồi bạn ạ, vỗ béo non thông qua chim bố mẹ là tốt nhất, chứ tách chim non ra bơm cám vỗ béo là trái quy luật nên hiệu quả không cao, lại mất công chăm sóc, đúng là hạ sách :D

Mình nghĩ bạn hiểu sai ý đồ của những người nuôi nhiều nhưng phải bắt ra để vỗ béo rồi. "Vỗ béo" theo mình nghỉ chỉ là "thủ thuật" để hỗ trợ chim bố mẹ. Làm cho chim bố mẹ không mất nhiều sức cho việc nuôi con. Và khi bắt con ra sớm thì chim mẹ sẽ mau đẻ lại thôi. Đây là một trong những "thủ thuật" để tăng năng suất. Tất cả các trại mà mình biết hiện nay đều bắt chim con ra nuôi bộ sau 12-15 ngày hết, kể cả bác Ngọc Điền. Mà quả thật, chu kỳ đẻ có giảm đi thật. :)

Back