Kỹ Thuật nuôi con Dông

• Thread starter Le van Thanh
  • Ngày gửi
anh cho em hỏi con dông có khó nuôi không?-_-
Bạn chịu khó đọc từ trang 1 đến trang cuối,sẽ rất hữu ích nếu bạn đọc kỹ.Những gì bạn cần về con Nhông đều có ở đây.Thân chào
---------------
Topic này quá dài rùi sao vẫn còn ở đây nhĩ? :)
Bác này dạo này chuyển sang nuôi bồ câu nên dảnh nhỉ?

Last edited by a moderator:
Bác này dạo này chuyển sang nuôi bồ câu nên dảnh nhỉ?
Nuôi bồ câu cũng lau rùi bác ạ
Hồi đó đầu tiên là mình nuôi dông sau đó thấy không có hiệu quả và lâu thu hồi vốn nên chuyển sang nuôi bồ câu :)
Qua tết chắc bẫy dông ra bán hết để đất nuôi bồ câu :D

Nuôi bồ câu cũng lau rùi bác ạ
Hồi đó đầu tiên là mình nuôi dông sau đó thấy không có hiệu quả và lâu thu hồi vốn nên chuyển sang nuôi bồ câu :)
Qua tết chắc bẫy dông ra bán hết để đất nuôi bồ câu :D

Vâng nói vui với bác,chứ anh em mình đã bước chân vào chăn nuôi thì đều có hướng đi riêng của mình.Em cũng đang tính đa rạng hóa vật nuôi cho trang trại của mình nên biết đâu có ngày lại được vinh dự hợp tác với bác Hiền béo nhỉ?
Chúc bác sk,chúc bồ câu bác nhanh ăn nhanh đẻ

có thai đây.chúc sức khỏe.cần gì nếu trong khả năng mình sẽ giúp.

xem qua ảnh cũng được nhưng có điều kiện thì nên trực tiếp đến tận nơi xem cách người ta làm chuồng rồi nuôi như thế nào. cách chọn giống, vận chuyển, tranh thủ thời gian đi một chuyến là rõ hết thôi mà. Hôm vừa rồi tôi có xuống Hồng Lâm xem người ta làm chuồng cũng không phức tạp lắm. cách thức nuôi cũng dễ, dông ăn tạp lắm. tôi thấy có nhà nạo đu đủ cho nó ăn cũng ngon lành.nhìn nó ăn mà thèm. tôi có hỏi giá dông con khoảng 1 ngón tay cái loại này bây giờ khoảng 18 - 20 nghìn một con, còn loại giống 10 con 1kg thì khoảng 480 nghìn 3 đực 7 cái. không biết có phải gần tết rồi hay không mà giá dông con cũng như dông thịt đều cao. Anh GIAMAN đã có kế hoạch gì về nuôi dông chưa,

xem qua ảnh cũng được nhưng có điều kiện thì nên trực tiếp đến tận nơi xem cách người ta làm chuồng rồi nuôi như thế nào. cách chọn giống, vận chuyển, tranh thủ thời gian đi một chuyến là rõ hết thôi mà. Hôm vừa rồi tôi có xuống Hồng Lâm xem người ta làm chuồng cũng không phức tạp lắm. cách thức nuôi cũng dễ, dông ăn tạp lắm. tôi thấy có nhà nạo đu đủ cho nó ăn cũng ngon lành.nhìn nó ăn mà thèm. tôi có hỏi giá dông con khoảng 1 ngón tay cái loại này bây giờ khoảng 18 - 20 nghìn một con, còn loại giống 10 con 1kg thì khoảng 480 nghìn 3 đực 7 cái. không biết có phải gần tết rồi hay không mà giá dông con cũng như dông thịt đều cao. Anh GIAMAN đã có kế hoạch gì về nuôi dông chưa,
Vâng,xin chào anh Kinhong đã hỏi thăm em.Như trước đã nói với anh là em qua năm sẽ tiến hành thả nuôi,còn về thời điểm tháng mấy thả và thả loại giống như thế nào, chắc em phải ra xem mô hình chuồng trại của những bác đi trước rồi em áp dụng anh Kinhong ah.Nói vậy là anh Kinhong cũng đi thực nghiệm ít nơi và cũng có cho mình những dự tính rồi nhỉ?.Em thì công viêc trên Đà lạt bận quá nên chưa đi đến đâu được,chỉ lên diễn đàn học tập và tìm hiểu thôi.Nhưng chậm lắm là mấy ngày đầu năm em sẻ đi mục sở thị cho biết,không biết mấy ngày ấy có ai tiếp mình không nữa anh Kinhong nhỉ?
Còn về giá,cái này nó cũng khó nói lắm,ta chỉ biết là theo ''cung''cầu''của thị trường thôi anh ah.Thực tế thì người nuôi Nhông sẽ kiếm lời nhiều hơn khi họ bán con giống thay cho Nhông thành phẩm.Và qua tìm hiểu thì mô hình này đang lan ra rất nhanh nên nhu cầu về con giống của bà con là tương đối lớn,từ đây thì tất nhiên ''CUNG sẽ không đủ CẦU'' nên giá thành thay đổi cũng là điều tất yếu thôi anh Kinhong ah?
Theo em nghĩ,về giá trị thương mại củ con Nhông cho đến thời điểm này là khá khả quan cho bà con nông dân ta.Nhưng còn về lâu về dài,khi mà nhà nhà nuôi,vùng vùng nuôi mà không kiểm soát(bán phá giá chẳng hạn?)được thì sẻ gây ảnh hưởng chung đến chất lượng cũng như giá trị của con Nhông.
Nhưng dù sao vẫn mong mọi người,mọi nhà tạo thu nhập thêm từ con Nhông cho nông dân ta bớt khổ anh Kinhong nhỉ?
Lời cuối xin chúc sức khỏe anh cùng đại gia đình nuôi Nhông nhà ta một năm mới đầy hứa hẹn và thành công sẽ đến với mọi người.Thân ái:10^:

chúc các bạn có hướng đầu tư tốt...quangthaingocson chào thân ái....cần thì alo tôi...tôi sẽ hướng dẫn cụ thể.

Anh em ta làm cái tết nho nhỏ cho kỳ Nhông đi các bác.Năm hết tết đến sao nó lặng lẽ quá.

thu that voi cac bac đây là thoi gian chán nhất của năm....muốn nghĩ ngơi ti cũng chả được..hết ma chay qua cưới hỏi,đầy tháng,thôi nôi,sinh nhật...thời tiết lạnh nghẹt nghẹt cái mũi...công việc cuôi năm dồn vào...ôi,muốn nhậu 1 con dông mà chả gì vui làm sao nhậu đây.

up...........cho sự quan tâm của rất nhiều người,tham khảo đọc hết tất cả các trang nha bạn.quangthaingocson thân ái.

tết kỳ Nhông

Anh Thái xem thu xếp lấy 1 ngày dảnh để anh em mình gặp mặt cuối năm tí.Kinh phí thì anh em mình cứ ''cộng hòa liên bang góp''mà làm bình dân thôi,bác nào ủng hộ thì vào cho ý kiến?Địa điểm chổ anh Thái là hay nhất,vừa vui vẻ vừa thảo luận giao dịch luôn,có gì alo em trước 2 ngày nhé.Bác Kỳnhong đâu vào cho ý kiến tí?

Tôi thì rất vui. Nhưng quan trọng là ý kiến chủ nhà thôi.

Chúc mừng măn mới.

Nhưng mình không hiểu nhông nó đào hang sâu vậy. Đến khi muốn xuất chồng thì làm sao mà bắt được nó hả anh?

ôi.3 ngày nay bù đầu thì lấy thời gian đâu mà tiếp các bác đây....em khổ lắm chứ bộ...em sẽ xắp xếp 1 dip gần nhât.

Nhưng mình không hiểu nhông nó đào hang sâu vậy. Đến khi muốn xuất chồng thì làm sao mà bắt được nó hả anh?

Dể thôi mà bác, chổ khác thì không biết nhưng em nuôi thì em mua cái bẫy cua bẫy ghẹ đó rùi bỏ rau vào là nó vào ăn thôi :)
Ở ngoài thì sợ nó không ăn do chổ rộng và nhiều thức ăn ở ngoài nhưng mình nuôi trong chuồng thì mỗi sáng sớm nó đều lên ăn thế là dính bẫy :D

Nhân đây các bác cho mình hỏi là,phân biệt Nhông đực và cái khi còn nhỏ bằng cách nào không các bác?.Còn vấn đề tách Nhông con thì mình nghĩ sao chúng ta không tách Nhông bố mẹ ra chuồng khác thay vì phải tách từng con Nhông con?
Nếu ta có 500 con Nhông mẹ trung bình sau 1 năm mỗi Nhông mẹ sẽ ấp nở được 5 Nhông con,vậy ta có 500 X 5=2500 Nhông con.Theo mình thì ta tách 500con Nhông mẹ ra thì có nhanh và tiện lợi hơn không các bác?
Và các bác cho em hỏi,mình có nên thả Nhông bố mẹ thành từng ô cỡ như 15>20m2 để tiện cho việc chăm sóc và tách Nhông không?
Thân cùng các bác.

Back