Kỹ Thuật nuôi con Dông

• Thread starter Le van Thanh
  • Ngày gửi
mới nở thì không phân biệt được...không cách nào(5thángt là được).còn tách dông con?500 con dông mẹ nhưng làm sao để anh bắt hết được 500 con dông lớn đây...đào thì không nổi..còn dùng nhiều cách bắt thì cũng không bao giờ hết đưộc..đã thử rồi,cực tốn thời gian..vì chúng cực khôn...đó là cái khó của nuôi tự nhiên.thế mới co nhiều con sót lại nặng cả kg,dông con thì cạn hơn nên rất dễ bắt............tại sao không nuôi dông lớn chuồng riêng hẹp?-mục đích của ta là tách dông con nhưng khi chưa kịp tách vì bận gì đó thì hẹp nên con lớn đớp liền,hao hụt hơi nhiều(do dông nhỏ không có nhiều không gian ẩn nắp) nên phaỉ nuôi dông lớn chuồng rộng là vậy .....ngocson thân ái.

mới nở thì không phân biệt được...không cách nào(5thángt là được).còn tách dông con?500 con dông mẹ nhưng làm sao để anh bắt hết được 500 con dông lớn đây...đào thì không nổi..còn dùng nhiều cách bắt thì cũng không bao giờ hết đưộc..đã thử rồi,cực tốn thời gian..vì chúng cực khôn...đó là cái khó của nuôi tự nhiên.thế mới co nhiều con sót lại nặng cả kg,dông con thì cạn hơn nên rất dễ bắt............tại sao không nuôi dông lớn chuồng riêng hẹp?-mục đích của ta là tách dông con nhưng khi chưa kịp tách vì bận gì đó thì hẹp nên con lớn đớp liền,hao hụt hơi nhiều(do dông nhỏ không có nhiều không gian ẩn nắp) nên phaỉ nuôi dông lớn chuồng rộng là vậy .....ngocson thân ái.

Xem ra khâu tách Nhông con vẫn là 1 vấn đề nan giải,vừa rồi em cũng có ra chỗ Cam Ranh(khánh hòa)chơi và cũng tình cờ có người bạn dẫn đi xem mô hình nuôi Nhông ngoài đó.Như các bác nuôi lâu năm ngoài đó cho biết thì Nhông Kháng hòa cũng khá nhanh lớn,nuôi Nhông con từ lúc đẻ đến tròn 1 năm thì đạt trọng lượng 250g>300g con.Về màu sắc thì đúng là Nhông Khánh hòa không sặc sỡ bằng Nhông Bắc bình,tuy nhiên về trọng lượng cũng ngang nhau.Về giá thành thì lại nghịch lí với Nhông Bình thuận.Theo như các bác ấy nói thì giá Nhông giống thấp hơn so với Bt mà Nhông thành phẩm lại cao hơn khoảng 30 đến 50k 1kg,Nhông thành phẩm càng to giá thành lại càng cao.Các bác thấy sao về vấn đề này?
Cái này em chỉ ''mắt thấy tai nghe''nên đưa ra cho các bác cho ý kiến chứ tuyệt đối không thêm ra bớt vào.thân cùng các bác

Thế thì bác nên buôn Nhông giống cho BT, và buôn Nhông thịt cho KH.
Hay là lập hội Nhông của cả BT và KH để trao đổi giúp đỡ lẫn nhau .

Năm mới,Nhông thêm 1 tuổi mới.Chúc gia đình nuôi Nhông thắng lợi lớn,bác thái sắp xếp anh e làm 1 bữa nhé?

ok
năm mới,mùa vụ mới.hiện tại trại còn khoản 24.000 dông nhỏ cho năm tới,7 tạ dông sinh nhưng chỉ dự định bán khoản 200kg dông sinh sản ngay thời điểm hiện tại và 500 dông con cho rộng chuồng.anh chị em nào có nhu cầu xin alo 0914738291.....mọi thông tin kỹ thuật xin đọc hết tất cả các trang trong chuyên mục.khi cần thiết alo -mình tư vấn trực tiếp giúp bà con.

ok
năm mới,mùa vụ mới.hiện tại trại còn khoản 24.000 dông nhỏ cho năm tới,7 tạ dông sinh nhưng chỉ dự định bán khoản 200kg dông sinh sản ngay thời điểm hiện tại và 500 dông con cho rộng chuồng.anh chị em nào có nhu cầu xin alo 0914738291.....mọi thông tin kỹ thuật xin đọc hết tất cả các trang trong chuyên mục.khi cần thiết alo -mình tư vấn trực tiếp giúp bà con.
Chắc chắn 1 tháng sau mình sẽ thả giống,vậy xin hỏi bác Thái thời điểm đó bác có loại Nhông nuôi tới mùa mưa năm nay sinh sản không?Và ta có nên chia khu vực nuôi nhông sinh sản ra từng ô nhỏ(khoảng 50m2)để tiện cho việc tách Nhông con không?

Chắc chắn chứ bác GIAMAN. Một tháng nữa là dông lên nhiều lắm đó.cũng một số tiền bỏ ra mua giống nếu bác mua dông con thì số lượng dông sẽ nhiều nhưng hơn 1 năm sau đàn dông của bác mới sinh sản nếu bác chọn dông sinh sản thì khoảng tháng 6, 7 năm năm là có đàn dông con rồi. Bác tính toán cẩn thận nha. chọn dông sinh sản thì chất lượng dông con sau này đảm bảo hơn. chứ mua dông con khó phân biệt giống lắm. nên chọn giống từ những người nuôi có uy tín, không nên mua giống ở những nơi mua đi bán lại.

nếu bạn mua loại nhỏ thì mua tầm 4 tháng tuổi.(cung dê phân biệt thôi-tại anh chưa quen đó)
-nhưng nói như anh kỳ-nhong đúng đó,mua loại lớn là đảm bảo nhâtd9o6ii1 với những ngừoi chưa ranh về con dông và cach phân biệt.
-loại sinh san mình còn bán nhưng chỉ bán số lượng lớn thôi-bán 1 lần.nếu không để lại luôn.với số dông đã nuôi ổn định thì 200kg đó năm sau thu ít nhất 4000-4500 dông con.

hỗ trợ và giúp đỡ tất cả mọi người:tư vấn kỹ thuật phù hợp vùng đất,cung cấp giống-đầu ra,hỗ trợ dụng cụ khai thác dông...ai cần cứ alo 0914738291.quangthaingocson thân ái.

Không biết dông con khoảng 1 tháng tuổi thì giá bao nhiêu một kí nhỉ? Mà nếu có ai đó bán thì có chuyển hàng ra Bình Định em được hay không? Em định mua 1 kí dông 1 tháng tuổi về gầy giống?

Hôm nào rảnh ôm 1 thùng vào trại của A Thái lai rai bàn chuyện dong thôi

năm mới,mùa vụ mới bạn nào có nhu cầu alo nhá.số lượng không hạn chế.....liên kết mở rông ngoại tỉnh và ngoài nước.alo 0914738291

chào anh. toi muon noui nhong thi phai mua giong o dau cho gần , toi ở Bình Phước
cam on anh

Back